đề thi học sinh giỏi

E

emyeukhoahoc

mấy bìa hay nè

Cho sơ đồ biến đổi sau:
Hãy cho biết công thức các chất A,B,D,E,F,G. Cho
biết A là một oxit kim loại thông dụng, A tan trong
dung dịch NaOH và dung dịch NH3. Viết các phương
trình phản ứng.
(Chỉ được dùng 1 phản ứng cho 1 mũi tên ).

Bài III: ( 4 điểm)
1. Đốt cháy kim loại magiê trong không khí (20%O2, 80%N2) ở nhiệt độ cao. Cho sản phẩm thu được tác dụng với một lượng dư dung dịch axit clohiđric, đun nóng rồi cô dung dịch đến cạn khô. Nung nóng sản phẩm mới này và làm ngưng tụ những chất bay hơi sinh ra trong quá trình nung. Hãy viết các phương trình phản ứng đã xảy ra trong thí nghiệm trên và cho biết có những chất gì trong sản phẩm đã ngưng tụ được.
2. Trong phòng thí nghiệm có các dung dịch bị mất nhãn: AlCl3, NaCl, KOH, Mg(NO­3­)­2, Pb(NO3)2, Zn(NO­3)2, AgNO3. Dùng thêm một thuốc thử, hãy nhận biết mỗi dung dịch. Viết các phương trình phản ứng (nếu có).

D

dothetung

sơ đồ đâu bạn:(
bài nhận biểt trc:):
bài này dùng HCl hay NaOH đều được:
nếu dùng HCl:
nhỏ HCl vào nhận được Pb(NO3)2 và AgNO3
cho cái kết tủa của 2 chất đấy ra ngoài ánh sáng AgCl không bền tự phân huỷ thành Ag và Cl2, PbCl2 bền ngoài ánh sáng.
Cho AgNO3 ở trên vào 5 chất còn lại => nhận đc KOH (kt đen), nhóm 1 gồm AlCl3 và NaCl, nhóm 2 gồm Mg(NO3)2 và Zn(NO3)2.
lại cho KOH ở trên vào nhóm 1 nhận đc AlCl3, vào nhóm 2 nhận đc Zn(NO3)2
*( nếu ko đưa 2 cái kt lúc đầu ra ngoài ánh sáng thì trộn 2 chất Pb(NO3)2 và AgNO3 với 5 chất còn lại rồi lập bảng cũng ra)
nếu dùng NaOH:
nhỏ NaOH vào nhận đc Mg(NO3)2 và AgNO3 (2kt 1 trắng 1 đen), nhóm 1 gồm AlCl3,
Zn(NO3)2, Pb(NO3)2 (kt lưỡng tính), nhóm 2 gồm (NaCl, KOH)
cho Mg(NO3)2 vào nhóm 2 nhận đc KOH.
cho AgNO3 vào nhóm 1 thu đc nhận đc AlCl3, rồi 2 cái còn lại thì cho NaCl vào nhận đc Pb(NO3)2:D

E

emyeukhoahoc

sơ đồ copy wa mà nó ko đựơc đàng chịu

còn bài kia biết làm òy nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn

còn bài II.1 hay lém.làm thử đi nhé

T

tieutientinhnghich

post thật nhiều đề thi học sinh giỏi lớp 8 vào nick của mình nhá ( tuyetroi_muadong_2201)
mình rất cần nên ko tiện vào trang này
bạn nào có thì nhớ nhắn cho mình nhá
càng nhiều càng tốt, miễn là của lớp 8
vitcononline-2206

Top Bottom