đề thi học sinh giỏi

C

chilyo_chan

câu 1:nói bênh khó máu đông là của nam giới . Quan niệm đó hoàn toàn đúng hok?cho ví dụ chứng minh
Câu 2: a, nêu vai trò của quá trình phân bào nguyên phân trong các trường hợp sau:hợp tử , trẻ em , người trưởng thành
b,ở quá trình phát sinh giao tử , hãy cho biết có bao nhiêu loại giao tử khác nhau được tạo gia qua giảm phân nếu từ 1 tế bào mẹ.Trường hợp ở người sẽ cho bao nhiêu loại giao tử khác nhau ?
câu 3:bộ NST của 1 loài được kí hiệu như sau:
A đồng dạng với a , B đồng dạng với b, C đồng dạng với c , D đồng dạng với d.
1, X Đ bộ NST của loài ?
2,Viết kí hiệu bộ NST của loài trong kì giữa I của gp
Câu 4: ( bài này khó)1 gen quy định cấu trúc của 1 chuỗi pôlipeptyt gồm 498 aa có tỉ lệ T/X = 2/3 . một đột biến xảy ra làm cho tỉ lệ T/X=66.48% .Cho đột biến đó hok làm thay đổi số Nu của gen
hỏi:a, Đột biến này thuộc dạng đột biến nào ?
b,Nguyên nhan phát sinh đột biến đó
câu 5:Lai 2 giống đậu thuần chủng khác nhau về 2 cặp tính trạng đối lập hạt vàng-trơn với hạt xanh- nhăn.F1 thu được toàn đậu hạt vàng -trơn
cho 10 cây đậu F1 thu được tự thụ phấn , F2 được 210 cây đậu hạt V-T , 72 cây đậu hạt X-T , 69 cây đậu hạt V-N , 24 cây đậu hạt X-N
1, Hãy xd từng cặp tính trạng và xét xem chúng di truyền theo qui luật nào?
2, viết sơ đồ lai từ P đến F2 .Rút ra tỉ lệ các loại kiểu gen ?
3.Cho cây đậu hạt V-T F1 lai phân tích .hãy xd tỉ lệ kiểu hình và tỉ lệ kiểu gen

H

hinhacon_ha

bạn ngốc thế post bài ở bõ này chỉ có thể là lớp 8 thui. còn nếu là lớp khác thì gọi là spam chứ còn gì nữa.mà mình có nhìu đề sinh lắm nè. mình thi sinh mà nhưng bây giờ không được. có gì thì tối lên mình post lên cho nhé

H

hinhacon_ha

à bạn ơi bạn đã đọc sách sinh lớp 9 chưa??? nếu không thì không được rui minh toàn đề thi vào cấp 3 ( tại mình học sinh lớp 9 rùi mà) còn nếu chỉ nguyên lớp 8 thhì hơi khó. để mình tìm lại cái đã.okokiok

H

hinhacon_ha

chẳng tim thấy đề lớp 8 đâu. thui cho mấy câu hỏi có trong đề lớp 9 nha
1. Em hãy so sánh cơ vân và cơ trơn của người? Trong cơ thể người có loại cơ nào khác hai loại cơ trên không? nêu đặc điểm của cơ đó
2. Em hãy cho biết làm thế nào để nhận biết được thành phần hoá học ở xương? trình bày cách làm đó? từ kết quả của cách làm này em hãy cho biết thành phần hoá học và tính chấtcủa xương . Người ta nói người già dễ bị gãy xương và khi gãy thì khó và lâu liền hơn trẻ em llà vì sao?
còn nhìu nữa nhưng mình vào ăn kơm đã, lát nữa post lên sau ha

Top Bottom