Văn 12 Đề thi chọn đội tuyển dự thi HSGQG môn Ngữ Văn - Năm học:2019-2020- Tỉnh Sóc Trăng

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc

Hạ Di

Cây bút triển vọng 2017
Thành viên
16 Tháng mười 2017
729
871
174
19
Bình Định
THCS Trần Hưng Đạo
Chị @baochau1112 ơi, câu "Đừng nhượng bộ cảm xúc. Một trái tim quá nhạy cảm là thứ tài sản bất hạnh trên mặt đất không vững chắc này." là nói về vấn đề làm chủ cảm xúc, không để cảm xúc lấn át lí trí hả chị?

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị @baochau1112 ơi, câu "Đừng nhượng bộ cảm xúc. Một trái tim quá nhạy cảm là thứ tài sản bất hạnh trên mặt đất không vững chắc này." là nói về vấn đề làm chủ cảm xúc, không để cảm xúc lấn át lí trí hả chị?
Em nói đúng 1 nửa. Câu này hàm ý là phải kiểm soát tốt cảm xúc của bản thân. Nhưng nó không hề đề cập đến việc không để cảm xúc lấn át lí trí. Trong nhiều trường hợp chưa thể khẳng định được lí trí đúng hay là cảm xúc đúng đâu em.

Em có thể hiểu câu này như sau: Cảm xúc là cội nguồn của sức mạnh ý chí, tinh thần. Tuy nhiên, nếu tất cả mọi việc đều do cảm xúc quyết định thì bản thân dễ sa đà vào cạm bẫy của xã hội. Ví dụ, khi em bị một người em tin tưởng nhất phản bội thì em sẽ làm gì? Sẽ tuân theo cảm xúc phẫn nộ là bằng mọi cách trả đũa lại hay là tuân theo cảm xúc sầu bi mà buông thả bản thân, để mặc tất cả trôi theo dòng chảy của số phận? Sống quá cảm tính thì em sẽ là người chịu thiệt thòi, sẽ luôn bị đau thương bủa vây mãi không tìm ra được lối thoát. Chính vì vậy mà một trái tim nhạy cảm là tài sản bất hạnh nhất ấy em. Do đó, thay vì sống theo cảm tính, để cảm xúc bộc phát theo lẽ thường mà hãy kiềm chế nó, kiểm soát nó. Hãy mạnh mẽ đứng dậy, mỉm cười trước tan thương và học cách tha thứ.

Đó chính là ý nghĩa của đề nghị luận xã hội này. Nếu có thì hãy nói là sự cộng hưởng giữa cảm và lí để làm chủ cuộc đời em nhé. Tuyệt đối đừng sa vào việc cảm xúc lấn át lí trí hay lí trí át cảm xúc, theo thiên hướng lí hay cảm mới là đúng đắn. Càng nói sâu thì em dễ bị lạc đề ý ^^

Top Bottom