Đề cương ôn tập học kì I

A

a4leloi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

A. Lý thuyết
Câu 1:
a. Sau các TN lai cặp bố mẹ khác nhau về một hoặc hai cặp tính trạng thuẩn chủng tương phản, Menđen đã rút ra những kết luận gì về sự di truyền các tính trạng?
b. Phân biệt hiện tượng di truyền liên kết với di truyền độc lập? Nêu khái niệm và ý nghĩa của phép lai phân tích
c. Nêu sự giống và khác nhau của quá trình nguyên phân và giảm phân
Câu 2:
a. Nêu tính chất đặc trưng bộ NST của mỗi loài? Mô tả cấu trúc hiển vi và chức năng của NST.
b. Phân biệt NST thường và NST giới tính/ Cơ chế NST xác định giới tính và các yếu tố ảnh hưởng đến sự phân hóa giới tính? Giải thích tỉ lệ đực/cái mỗi loài là 1:1
c. Bản chất và ý nghĩa của quá trình nguyên phân, giảm phân và thụ tinh.
Câu 3:
a. Nêu cấu trúc và chức năng của ADN, ARN và Protein
b. Quá trình nhân đôi ADN
c. Quá trình tổng hợp ARN
d. Quá trình tổng hợp protein
e. Mối quan hệ ADN, ARN, Protein và tính trạng

H

haibucdungnhan

mấy ý còn lại mình ko trả lời hầu hết ở trong sách, cũng có mấy cái mình ko biết làm nữa, nhưng mình thấy trong vở học cũng có đó bạn( câu cuối)
1.a,các cap tính trạng di truyền độc lập vs nhau
b, di truyền độc lập: mỗi cap gen nằm trên 1 nst, các gen di tr độc lập ko fu thuộc vào nhau, các gen pli độc lập trong gphan tao gtu, ko có biến dị tổ hợp
di tr liên kết: 2 cặp gen nằm trên 1 nst, các gen di tr ko độc lập và fu thuộc vào nhau, các gen pli ko độc lập trong gphan tao gtu, có biến dị tổ hợp
c, lai phân tích là phép lai giũa cá thể mang tính trạng trội cần xác định kg vs cá thể mang tính trạng lặn
cái ngphan và gphan có trong câu hỏi cuối bài đó có sách giải là làm dc thôi, cái này dài lắm
2, b, nst thg: thg tồn tại vs số lg lớn hơn 1, giống nhau ở cả đực và cái, tồn tại thành từng cap tg đồng, chứa gen qdinh tính trạng thường
nst gió tính: thg tồn tại thành 1 cặp, khác nhau ở cả giới đực và cái, tồn tại thành từng cap tg đồng xx hoặc ko tg đồng xy, mang gen qd giới tính;)

Top Bottom