Dấu hiệu chia hết!

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hotgirlthoiacong

hê hê
tui chưa tin lắm vì bạn chỉ nói vế đầu chưa thiết phục cho lắm
dẫn chứng đi

2

251295

- Tôi muốn biết dấu hiệu chia hết cho các số có 2 chữ số trở xuống là từ số 1 cho đến số 99.

- Bạn nói đi.

- Tôi rất muốn biết.

- Nếu đúng, tôi sẽ thanks bạn nhìu.

K

kaitou610

AAAAA..... bạn phải hỏi dấu hiệu từng số thôi, làm sao viết hết đc... b-(

K

kaitou610

Tất cả các dấu hiệu này tui dễ thuộc, nhưng áp dụng chỉ với các số có 6cs trở xuống thôi, nhiều hơn thì hơi lâu

K

kaitou610

Thử nhé, dấu hiệu chia hết cho 11 nè: ( tui tự nghĩ ra đó)
lấy các số đứng trước số ở hàng đơn vị trừ đi số ở hàng đơn vị, nếu hiệu đó chia hết cho 11 thì nó chia hết cho 11
VD: lấy số 715 nhé
lấy 71 - 5 = 66 chia hết cho 11 => 715 chia hết cho 11 :khi (59): OK!?

G

girl04

bạn nói dấu hiệu chia hết cho 17, 19 coi
mình chưa tin lắm
--------------------------
hic...........máy lỗi rồi, mod thông cảm nha.......del bài này dùm

Last edited by a moderator:
K

kaitou610

Dấu hiệu chia hết cho 17 nè bạn:
Lấy các số đứng trước số ở hàng đơn vị trừ đi 5 lần số hàng đơn vị, nếu hiệu đó chia hết cho 17 thì nó chia hết cho 17 :D
VD: lấy số 153 nha bạn
15 - 3x5 = 0 chia hết cho 17 => 153 chia hết cho 17

Last edited by a moderator:
K

kaitou610

Dấu hiệu chia hết cho 19 đây bạn:
Lấy các số đứng trước số ở hàng đơn vị cộng với 2 lần số ở hàng đơn vị, nếu hiệu đó chia hết cho 19 thì nó chia hết cho 19
VD: Lấy 171 : 17 + 2x2 = 19 chia hết cho 19 :D
Nếu số có nhiều chữ số thì dùng nhiều lần. :)

P

pmt94

cho mình hỏi làm thế nào bạn tìm ra được dấu hiệu chia hết?
Có phải bạn lấy nhiều số cùng chia hết cho 1 số rồi xem chúng có quy luật nào ko hả? hay còn có cách nào khác?
Nếu có cách khác thì share kinh nghiệm cho mình với! Thx nhiều! Mình rất thik học toán + nhiều cách tính nhanh + mẹo vặt :D

P

pmt94

qua mấy dấu hiệu chia hết cho 11,13,17,19 thì mình có thể đoán dấu hiệu chia hết cho 21 là: Lấy các số đứng trước hàng đơn vị trừ đi 2 lần số ở hàng đơn vị, nếu tổng đó chia hết cho 21 thì số đó chia hết cho 21.
VD: Số 462: 46 - 2x2 = 42 chia hết cho 21 => 462 chia hết cho 21. Chuẩn ko?

Đó là mấy dấu hiệu cho số lẻ. Thế còn số chẵn thì sao. Bạn cho mình biết dấu hiệu chia hết 12 đi để mình tham khảo

H

hotgirlthoiacong

mí bạn nói mà k giữ lời .... bảo tk sao k tk hả
hay tui khen vì bạn sáng tạo chứ thực sự chưa có đọc và xét tính Đ S của nó :D

K

kaitou610

qua mấy dấu hiệu chia hết cho 11,13,17,19 thì mình có thể đoán dấu hiệu chia hết cho 21 là: Lấy các số đứng trước hàng đơn vị trừ đi 2 lần số ở hàng đơn vị, nếu tổng đó chia hết cho 21 thì số đó chia hết cho 21.
VD: Số 462: 46 - 2x2 = 42 chia hết cho 21 => 462 chia hết cho 21. Chuẩn ko?

Đó là mấy dấu hiệu cho số lẻ. Thế còn số chẵn thì sao. Bạn cho mình biết dấu hiệu chia hết 12 đi để mình tham khảo
Không phải đoán mò mà tôi đã chứng minh được chúng, còn bạn sao thế? Dấu hiệu chia hết cho 12 là nó chia hết cho 3 và cô 4 thôi... ;))

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom