Kỹ năng Đạt Học sinh giỏi mỗi năm có đánh giá đúng năng lực học sinh?

Lê Văn Đông

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1,422
1,477
244
TP Hồ Chí Minh
ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd
Mình cũng chuyên Anh :v. Môn khác toàn 3-4 thì hơi quá không :v.
Thật là không được tốt nếu như không muốn nói là ngu ( hơi nặng thật, nhưng tớ ngưỡng mộ bạn ấy môn Anh Văn. Tuy nhiên chuuyên Anh hơi bị khủng thật, nói về khủng long là nó chuyên gia luôn á)
#muối - 159

Học lệch rồi, chỉ tập trung vào một môn ...
Tớ thích vậy, học chiều sâu ko thích học chiều quá rộng, rộng vừa đủ là được, theo mình là vậy

Băng Tâm Như Ngọc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng ba 2017
401
564
189
Mình nghĩ rằng việc đạt học sinh giỏi ở các năm là khá dễ và cũng không có gì phải ngạc nhiên khi có bạn điểm trung bình 10.
Mình không đồng ý vs ý kiến trên, điểm tổng kết bạn có cao ra sao nhưng hạnh kiểm yếu hay các môn khác TB dưới 5 thì vẫn không đạt HSG
Theo mình thì các kỳ học sinh giỏi bộ môn và độ thông hiểu bài tập ở múc khó bao nhiêu mới đánh giá đúng năng lực. Chứ mình thấy, đạt danh hiệu học sinh giỏi rồi mang tiếng học giỏi
Đó chỉ là quan niệm cá nhận bạn thôi :D
Theo mình hiểu danh hiệu HSG dựa trên 2 tiêu chí học lực và hạnh kiểm, 1 bạn đc nhận danh hiệu này không có nghĩa là chỉ học giỏi thôi đâu, đạt HSG đâu phải học giỏi, chỉ cần học khá ( TB môn trên 8), chăm ngoan vẫn xem là HSG :D đấy thôi
Ngược lại học lực trên 9 nhưng nghịch ngộ phá phách hạnh kiểm yếu thì vẫn là đứng sau những bạn có học lực thấp hơn nhg đạt HSG thôi :)

Nếu bạn nghĩ bạn ấy đạt HSG không xứng đáng vì học lực thường, quay cóp bài ngta rồi được hời thì theo mình nghĩ bạn chưa hiểu kỹ về danh hiệu ấy rồi, từ giỏi này là ns chung thôi, nó đâu phải là ám chỉ mình học lực, bạn ấy gioir vì có can đảm quay bài, giỏi căn thời gian để không bị bắt, giỏi nhìn người khi biết chọn bài nào đúng mà chép, giỏi vì dũng cảm không dấu dốt để đi hỏi bài ngta, xứng chứ ^ ^

Có vẻ bạn đang bất mãn vì vấn để này( xin lỗi nếu mình đã ns sai nhé) nhưng cuộc sống này chỉ xem kết quả chứ không nghĩ bạn đã hk như nào đâu. Nên chấp nhận và cố gắng thôi :D . Thắng làm vua thua làm giặc, quan trọng ở cái kỹ năng ấy đấy, giống như Tôn Ngộ Không vậy, đại náo thiên cung một thời giỏi giang thế sao vẫn phải làm đồ đệ phục vụ người thường như Đường Tăng.

• Like
Reactions: Nhật Linh 2k3

Yêu HM

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
967
1,159
239
20
Bình Thuận
THCS Chợ Lầu
Mình không đồng ý vs ý kiến trên, điểm tổng kết bạn có cao ra sao nhưng hạnh kiểm yếu hay các môn khác TB dưới 5 thì vẫn không đạt HSG

Đó chỉ là quan niệm cá nhận bạn thôi :D
Theo mình hiểu danh hiệu HSG dựa trên 2 tiêu chí học lực và hạnh kiểm, 1 bạn đc nhận danh hiệu này không có nghĩa là chỉ học giỏi thôi đâu, đạt HSG đâu phải học giỏi, chỉ cần học khá ( TB môn trên 8), chăm ngoan vẫn xem là HSG :D đấy thôi
Ngược lại học lực trên 9 nhưng nghịch ngộ phá phách hạnh kiểm yếu thì vẫn là đứng sau những bạn có học lực thấp hơn nhg đạt HSG thôi :)

Nếu bạn nghĩ bạn ấy đạt HSG không xứng đáng vì học lực thường, quay cóp bài ngta rồi được hời thì theo mình nghĩ bạn chưa hiểu kỹ về danh hiệu ấy rồi, từ giỏi này là ns chung thôi, nó đâu phải là ám chỉ mình học lực, bạn ấy gioir vì có can đảm quay bài, giỏi căn thời gian để không bị bắt, giỏi nhìn người khi biết chọn bài nào đúng mà chép, giỏi vì dũng cảm không dấu dốt để đi hỏi bài ngta, xứng chứ ^ ^

Có vẻ bạn đang bất mãn vì vấn để này( xin lỗi nếu mình đã ns sai nhé) nhưng cuộc sống này chỉ xem kết quả chứ không nghĩ bạn đã hk như nào đâu. Nên chấp nhận và cố gắng thôi :D . Thắng làm vua thua làm giặc, quan trọng ở cái kỹ năng ấy đấy, giống như Tôn Ngộ Không vậy, đại náo thiên cung một thời giỏi giang thế sao vẫn phải làm đồ đệ phục vụ người thường như Đường Tăng.
Bạn lại lệch nữa rồi. Ở đây mình nói học sinh giỏi theo trình độ chuyên hơn một tí mà -_-. Mình không nói đến hạnh kiểm.

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
Mình nghĩ rằng việc đạt học sinh giỏi ở các năm là khá dễ và cũng không có gì phải ngạc nhiên khi có bạn điểm trung bình 10. Theo mình thì các kỳ học sinh giỏi bộ môn và độ thông hiểu bài tập ở múc khó bao nhiêu mới đánh giá đúng năng lực. Chứ mình thấy, đạt danh hiệu học sinh giỏi rồi mang tiếng học giỏi. Nhưng khi đưa ra một bài toán khác một chút so với chương trình học thì bạn ấy không giải được. Có bạn chỉ học sinh khá thôi cũng đã giải được bài đó. Vậy cho hỏi cái định nghĩa học giỏi nó lệch lạc vậy sao ạ?
uầy, cái định nghĩa hs giỏi ởi VN khó hiểu lắm. Nếu ns ra thì cho là phản động, suy nghĩ lung tug chứ thực ra mik thấy điểm trog tay giáo viên ấy thik bao nhiu cho bấy nhiu thôi. Ở trường mik có chị kia học Hóa điểm trug bình cuối năm đến 9,8 gần 10,0 nhưng khi thi trường chuyên, cấp độ khó hơn tí xíu lại làm ko đc ( mà cái đề đó chỉ nâng cao hơn 1 tí thôi ) . Ns chug cái danh hiệu thì vẫn là danh hiệu, miễn sao mik hc tốt là đc, mik hc thế nào mik tự bik.

• Like
Reactions: Yêu HM
Top Bottom