Sử 10 đặt câu hỏi cho lịch sử lớp 10

T

tottochan777

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

giúp mình được không mọi người?
Đặt giúp mình một vài câu hỏi về lịch sử lớp 10( nhất là về Việt nam thời pk)
câu hỏi càng hay càng hóc búa càng tốt.
VD như: Tại sao Hồ Quý Li lại muốn thay tiền xu bằng tiền giấy?
chỉ cần câu hỏi là được. thanks nhiều nà
p/s thày dạy sử bọn mình dạy theo kiểu mới: tức là cho hs tự đọc bài mới rồi có gì không hiểu thì hỏi thầy nhưng nếu không hòi thì lớp bị trừ điểm

H

happy.swan

=D>=D> Hay đó.
Mình hỏi 1 câu nha.
'' Tại sao khi một triều đại bị diệt vong thì triều đại kế tiếp giết hết ngưòi và quan lại bị giết hết??''

B

be_mum_mim

Cho mình hỏi: Tại sao Nguyễn Huệ lại đạt được nhiều chiến công hiển hách như vậy?:confused:
..................................................

A

abluediamond

=D>=D> Hay đó.
Mình hỏi 1 câu nha.
'' Tại sao khi một triều đại bị diệt vong thì triều đại kế tiếp giết hết ngưòi và quan lại bị giết hết??''

Vì những người đó vẫn còn trung thành với triều đại cũ, ngoài ra còn dựa vào quan điểm của mỗi quan lại về triều đại kế tiếp thế nào (cai trị thế nào, chính sách ra sao,...), nếu 1 triều đạị mới vẫn trọng dụng những người thì nguy cơ những người này gây khó khăn cho việc thống trị của 1 triều đại mới + mức độ nổi loạn cao. Nên triều đại kế tiếp sẽ phải thực hiện cách này......

A

abluediamond

Lý do gia đình NGuyễn Trãi bị chu di tam tộc là j ?

Lí do rất đơn giản: Thời Phong kiến, vua có quyền hành cao nhất, đã có nhiều bộ luật bảo vệ quyền lực của vua. Sau khi Lê Thái Tông bị băng hà ở Lệ Chi Viện - nơi ở của Nguyễn Trãi nên triều đình đã quy tội cho Nguyễn Trãi.

A

abluediamond

Cho mình hỏi: Tại sao Nguyễn Huệ lại đạt được nhiều chiến công hiển hách như vậy?:confused:
..................................................

Câu này có nhiều lí do lắm bạn à. Mình chỉ liệt kê 1 số thôi...
+ Sinh ra và lớn lên trong thời loạn lạc.
+ Nguyễn Huệ có tài điều quân khiển tướng, tề gia trị quốc( Tương truyền Nguyễn Huệ, Nguyễn Nhạc và Nguyễn Lữ đều là những người rất giỏi võ nghệ và là những người khai sáng ra một số võ phái Bình Định. Nguyễn Huệ khai sáng Yến phi quyền, Nguyễn Lữ sáng tạo Hùng kê quyền, và cả ba anh em Tây Sơn sáng tạo Độc lư thương. Tây Sơn tam kiệt có vai trò rất lớn cho sự hình thành, phát triển võ phái Tây Sơn Bình Định, là những đầu lĩnh sáng tạo, cải cách các bài quyền, bài binh khí để truyền dạy cho ba quân trong giai đoạn đầu khởi nghĩa).
+ Quân Tây Sơn tinh nhuệ.
+ Có tinh thần chiến đấu kiên cường, dũng mãnh, mong muốn lật đổ chính quyền Trịnh, Nguyễn, Lê mục nát.
+ Quân Tây Sơn có nhiều cải tiến quân sự (súng pháo đặt trên bành voi, súng phun lửa
, hải thuyền có trọng tải lớn có khả năng chở đc voi chiến,...)

A

abluediamond

Đến lượt mình hỏi nè....
Vì sao các nền văn minh cổ xưa có sự khác biệt nhau về các phương diện như : chính trị, tôn giáo, xã hội, kinh tế, văn hóa,...

W

woonopro

Mục đích của bạn là cần câu hỏi nhưng bạn phải cho biết hệ thống từ bài nào để mọi nguời còn biết mà cho ? chứ nguời cho bài này, nguời cho bài kia mà ruốt cục không vô bài bạn cần

Top Bottom