Danh pháp hợp chất hữu cơ - BT Tự luyện - Khoá Thầy Ngọc

H

hocmai.vukhacngoc

Thưa thầy cho em hỏi

Câu 13 : :( Em làm mãi cứ ra B . Propan ? Không giống như đáp án ạ .

Câu 48,54,58

:) Em cảm ơn thầy nhiều ạ

Câu 13 đúng là Propan em ạ :p cám ơn em

Câu 48 chú ý là anken tạo thành có đồng phân hình học

Câu 54 thầy thấy không có vấn đề gì

Câu 58 chú ý là propen có thể tạo ra 2 sản phẩm cùng và trái quy tắc Maccopnhicop là n-propylic và iso-propylic nên anken còn lại chỉ được phép tạo ra 1 sản phẩm duy nhất

X

xmarukox

:( Thưa thầy , Bài 54 làm như thế nào ạ ? Em làm không giống kết quá và xem kết quả không hiểu vì sao như thế ạ ?

Em cảm ơn thầy ạ :D

P/s: Mấy bài tập lí thuyết em làm hay sai lắm ạ :((

H

hocmai.vukhacngoc

:( Thưa thầy , Bài 54 làm như thế nào ạ ? Em làm không giống kết quá và xem kết quả không hiểu vì sao như thế ạ ?

Em cảm ơn thầy ạ :D

P/s: Mấy bài tập lí thuyết em làm hay sai lắm ạ :((

Câu 54: nó phải là ancol bậc II để tạo ra xeton và phải có nối đôi để mất màu dung dịch Br2, và nhóm -OH không được gắn với C nối đôi để ancol bền.

P/S: thầy hiểu, kinh nghiệm nhiều năm luyện thi của thầy cho thấy các em thường bị cuốn vào việc luyện các phương pháp giải toán mà bỏ quên lý thuyết nên đi thi toàn mất điểm lý thuyết là chính :-L . Hãy nhớ là 1 bài toán có thể giải bằng cách nhanh hay chậm nhưng rồi vẫn ra kết quả, chứ lý thuyết mà đã không học là không nghĩ ra được đâu. Do đó nên trong khóa học của thầy, dù phần phương pháp giải toán khá hay nhưng thầy vẫn dành 1 thời lượng rất lớn để giảng lý thuyết :p

X

xmarukox

Thưa thầy , cho em hỏi : Câu 39

Theo em : Gốc -NO2 là nhóm hút e nên nó phải thế vào vị trí octo và para ?

Nhưng liếc sang đáp án em lại thấy là phương án A

Thầy xem lại hộ em với ạ.

Em cảm ơn thầy ạ.

T

trangle94

em cảm ơn thầy ạ. em sẽ lưu tâm vấn đề này.
Mình sẽ cố gắng coppy các đề tự luyện của thầy lên trong thời gian sớm nhất để mọi người cùng trao đổi. OK? Mong thầy ngọc cùng tham gia với bọn em a.

H

hocmai.vukhacngoc

Thưa thầy , cho em hỏi : Câu 39

Theo em : Gốc -NO2 là nhóm hút e nên nó phải thế vào vị trí octo và para ?

Nhưng liếc sang đáp án em lại thấy là phương án A

Thầy xem lại hộ em với ạ.

Em cảm ơn thầy ạ.

trời đất ơi, quy tắc thế trên nhân benzen thế nào ạ??? sao -NO2 (nhóm hút e) lại có thể định hướng vào ortho và para được :-w , em đọc lại sách nhé, vấn đề này thầy sẽ còn nhắc tới trong bài giảng Các quy luật phản ứng :p

X

xmarukox

trời đất ơi, quy tắc thế trên nhân benzen thế nào ạ??? sao -NO2 (nhóm hút e) lại có thể định hướng vào ortho và para được :-w , em đọc lại sách nhé, vấn đề này thầy sẽ còn nhắc tới trong bài giảng Các quy luật phản ứng :p

:(( Hôm qua tới giờ em cứ nhớ nó là nhóm đẩy e,nhầm gốc -NO2 với -NH2 . Đầu óc b-(

Em cảm ơn thầy ạ .

P/s : Kinh nghiệm hôm sau em không dám nhớ mang máng nữa ạ :(

Top Bottom