[Dành cho phụ huynh] Gửi những lời trong lòng con tới bố mẹ

C

cry_with_me

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bố mẹ ơi !
Sẽ không bao giờ bố mẹ hiểu được hết những gì trong lòng con muốn nói, con đã ôm ấp báo đáp chữ hiếu bao lâu nay, làm điều gì việc gì điều đâu tiên con nghĩ tới là cảm giác của bố mẹ sau khi con làm vic đó . Nhưng với con có lẽ bố mẹ chưa bao giờ từng làm vậy dù chỉ một lần . Càng ngày con càng hối hận với những quyết định của mình, con đường con đang đi chỉ là một vết mù mờ . B mẹ luôn đặt cho con những áp lực mà chắc là không bao giờ con đạt được . Những quan tâm chia sẻ của bố mẹ hứa khi nhận con về nuôi giờ đâu hết rồi, nó bị cuốn xuôi theo thời gian rồi hay sao .
Con cần sự yêu thương , chia sẻ từ bố mẹ chứ con đâu cần những thứ vật chất từ bme đem lại. Xin hãy cho con một lần, một lần duy nhất thôi để được làm theo những gì con nghĩ là đúng và con muốn, xin đừng bỏ những lời nói của con bên ngoài mà :(
Bố mẹ có biết con đã buồn vì những hành động bme làm với con như thế nào không. Khi con cầm trên tay chiếc vòng bằng hạt con tự làm tặng mẹ, mẹ đã làm gì. Vứt thẳng nó xuống đất rồi mắng con làm bẩn nhà bẩn cửa :(
Khi con cầm bằng khen học sinh giỏi trên tay về khoe bố mẹ thì sao . Lại là lời chê trách. ''Mày con kém xa anh mày lắm''
:( Con đã làm gì sai chứ , con thua bạn thua bè những gì bố mẹ cứ nói để con vươn lên, cứ như vậy bố mẹ có nghĩ tới cảm giác của con không
Con đam mê môn lí ấp ủ nó từ lâu lắm rồi, lớp 6 mọi thứ còn quá là sớm để bme đặt cho con những việc trong tương lai. Thi đỗ đại học làm bác sĩ - ra trường bố mẹ chạy tiền vào làm ở Bạch Mai . Trong suy nghĩ của con lúc đó chẳng có gì quan trọng hơn là từng ngày từng ngày chốn bố mẹ đi học thêm lý trường . Điều đó với con thật tuyệt , có lẽ những ngày tháng đc sống trong ước mơ của mình sẽ chẳng có gì của bme so nổi
Cứ như vậy ước mơ của con cùng thời gian đi đến kết quả, lớp 6 con đạt giải nhất lí 7 tại trường, lớp 7 con được giải ba lí 8 huyện , nhưng cầm bằng khen của trường bố mẹ đã làm gì với con. Chửi mắng một trận , bắt con nhịn ăn 1 ngày :(. Cm con theo đuổi môn lí, thực sự với bố mẹ khối B nó quan trọng vậy sao, bố mẹ thừa biết con yếu tim làm bác sĩ người ta chết trong tay con lúc nào con không biết, con còn không biết mà sao bố mẹ biết được, con chỉ muốn nói với bố mẹ mọi thứ bây giờ còn quá sớm để bố mẹ đặt cho con những kế hoạch ở tương lai. Sớm lắm bố mẹ ạ,giờ con còn chưa nghĩ cấp 3 con có đậu vào trường A mà bố mẹ muốn không nữa. Con sẽ cố gắng hết sức vì bme nhưng xin bố mẹ hãy quan tâm tới con, xin hãy để 1 chút thời gian nghĩ tới những suy nghĩ của con .Xin hãy cho con thực hiện ước mơ của mình . Xin đừng làm vậy với con nữa

__

Một tâm sự của con đã được vơi đi phần nào :(

0

0973573959thuy

Chị đáng thương quá!
Không ngờ ai cũng mang trong mình một nỗi buồn. Em nghĩ chị nên mang những tâm sự của mình nói hết với bố mẹ. Làm sao có thể sống dưới ách bố mẹ thế được chị ?
Chị cứ thử một lần đi dù kết quả ra sao cũng ko quan trọng lắm đâu, chắc bố mẹ chị cũng ko đến nỗi nào đâu nhỉ ? :D

Những quan tâm chia sẻ của bố mẹ hứa khi nhận con về nuôi giờ đâu hết rồi, nó bị cuốn xuôi theo thời gian rồi hay sao .
Chị là con nuôi của bố mẹ ak ? :eek:
Chị kiên cường quá, chị học giỏi như vậy thì cứ theo đuổi ước mơ của mình chị ạ.
Oh mà sao các nhok mod lí ai cũng đọc bài viết này nhỉ >
Bài viết của chị có duyên với box Lý quá

D

dongminh_96

sống và thực hiện ước mơ của mình :)
khi dc theo đuổi chính ước mơ của bản thân thì con ng ta mới có hứng thú thực hiện nó
những tác động bên ngoài ko thể làm lay chuyển dc ước mơ thật sự của mình
như vậy em nhé :)

C

cry_with_me

.

Chị thử tới nỗi bị bố tát chai mặt rồi , bây giờ mà bị tát nữa cũng quen á
nếu ko thử thì chị đã ko phải đi chốn học
nhưng kết quả chỉ có vậy thôi à :(

__
cứ tình trạng ol hm như này khả năng nghiện lý là 99%

hôm trước bố mới cho chị sự lựa chọn mới, theo khối C làm cô giáo

lúc bố đưa ra chị đồng ý luôn vì ít nhất là chị ko phải tiếp xúc với máu, nhưng mà nào ngờ khối C khó quá :(

chị ko theo được, lịch sử ngủ gật trong lớp bây giờ theo khối đó chắc chị chết quá :((
nếu cứ theo khối C, bọn con trai trường chị ko đứa nào dám đi vệ sinh với chị đâu

ngủ gật bị phạt đi dọn nhà vệ sinh nam hoài :(, chán thật ý, càng ngày càng chán :(

giờ c phải làm sao đây :(
__

chị ơi: ko đc đâu chị, ngay cả anh cả em mà cũng bị họ ép phải theo bác sĩ
anh em thích đh FTP cơ, bây giờ anh lại đang gây ấn tượng tốt với nghề bác sĩ,anh 2 của e thì bố mẹ bảo gì nghe vậy em khó thoát lắm :((

Last edited by a moderator:
D

dongminh_96

hợ hơ 2 anh em em nghe lời nhỉ
nghe đến nỗi bị ép buộc thế này à
2 anh em đã cùng có ước mơ riêng ko muốn theo bác sĩ sao ko nói ra
bị đánh thì vẫn phải giữ vững lập trường chứ
mong ước của 2 ng có gì sai đâu mà phải từ bỏ nó

H

happy.swan

Khổ thân em, người tài mà bị ngăn cấm. Cứ cố gắng theo đuổi ước mơ. Chị tin sẽ có ngày ba mẹ sẽ hiểu và ủng hộ em. Mong rằng họ đọc được điều này để cho em theo Lý.
Nói thật nha! Em quá yêu Lý đến nỗi học tốt hơn chị nhiều.
(Xấu mặt quá cơ)

C

cry_with_me

bị đánh mắng hoài nên phải chịu trận chị ạ :)

nhưng thôi, từ giờ sẽ ko ai còn ngăn em đc nữa rồi

:D, em sẽ đi theo ước mơ của mình, nhg chắc khó đây, vì 1 cuộc sống mới đã bắt đầu với e hôm nay

cái đầu tiên em viết trong tâm trạng buồn, còn bây giờ em đã trở lại

:D..cảm ơn chị nha :D

D

dongminh_96

*Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng
Bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai
Ðường vinh quang đi qua muôn ngàn sóng gió
Lời hứa ghi trong tim mình
Vẫn bước đi hiên ngang đầu ngẩng cao*
đường đến ngày vinh quang đó
em nghe để có thêm động lực :d

0

0872

Mình đã từng đọc một câu truyện như thế này:

__
Có một nữ sinh rất thích làm nhà khảo cổ học. Nhưng bố mẹ cô lại bắt cô phải theo ngành kinh tế. Dù không thích nhưng cô cũng đành ngậm ngùi theo. Nhưng khi học đến năm cuối cùng, sức chịu đựng của cô đã vượt quá mức. Cô quyết định bỏ 4 năm ròng rã theo học kinh tế để quay lại với ước mơ làm nhà khảo cổ học của mình...

Bạn thấy đó. Không ai có thể ngăn cản bạn đâu
. Bạn c việc theo đuổi mơ ước của mình đi.

H

hedu

Nếu em yêu Lí mà bố mẹ em hướng em làm cô giáo thì em thi khối A đi, thi vào đại học Sư phạm Hà Nội, nếu trụ lại dc ở Hà Nội thì nghề đó cũng chả thua kém gì các nghề khác.
Mà nói thật chị rất mến em, :) mặc dù chị chỉ dc biết em chớ k quen em nhưng chị thấy em học 3 môn Toán, Lí, Hóa khá giỏi :) với lại cùng hướng giông giống chị. :))
Việc chọn đi theo con đường nghề nghiệp nào k quá áp lực, chỉ cần mình đi theo con đường mà mình yêu thích và tâm huyết hết mình vs nghề đó thì nghề nào mình cũng có thể đạt dc mong muốn của mình cả.
"Nghề giáo là 1 trong những nghề cao quý nhất trong tất cả các thứ nghề cao quý, là nghề sáng tạo nhất trong các nghề sáng tạo" ~~> Tuyệt vời! :x Chị theo nó. :)

C

cry_with_me

:((, chị ơi, nhưng bố em lại bắt em theo khối C cơ chị
để sau này dễ kiếm ck chứ
bố bảo bố mẹ ck rất thích giáo viên dạy văn sử vì sau này dễ dạy con cái
:((, mà em thì tiền sử dọn nhà vệ sinh nam vì ngủ gật trong giờ
dọn nhiều giờ chai tay luôn ý ạ..HÍc, em cũng nghĩ nếu sau này mà theo nghề gv văn thì khi nào học sinh của mình gặp khó khăn trong môn lý mình vẫn có thể truyền lại kinh công cho hs của mình :D
bây giờ nếu em theo cái em thích là em có thể hình dung trước đc tương lai
khi em lấy ck : đấy thấy chưa, bố mẹ đã bảo rồi, nếu mày ngoan ngoãn theo bm thì bây giờ mày đã có 1 tấm ck tốt ko
bây giờ mày khổ, mày sáng mắt ra chưa con

khi em theo ngành em thích : mày thấy chưa, bố mẹ thương mày hướng cho mày mà mày ko theo, giờ mày thấy chưa, lương thì 3 cọc 3 đồng mà chạy từ sáng tới tối, còn đâu time cho ck con mày nữa, trc kia mày nghe bm thì giờ mày đâu tới nỗi này

:D,em đã quá hiểu bm em rồi :p
vì vậy giờ em đang rất cố gắng học văn , với những thành tích đáng nể, số lần dọn nhà vệ sinh của em đã rút xuống giờ chỉ còn 1tháng/1lan
hí hí :p

V

vy000

Chị xin thẳng thắn nói 1 điều: Thay vì ở đây viết ba cái topic như thế này,đọc mấy cái comment đại loại như:"Ôi,bạn khổ quá,mình cũng thế này mình cũng thế kia,theo đuổi ước mơ bạn nhé!" , em gắng học mấy môn em thích (Toán,Lý,Hoá đúng không?) thật giỏi vô , thời buổi này chú trọng người tài,ai giỏi thì người đó sướng (nói thẳng ra là nhiều $ :|) .Ai nói là lương ba cọc ba đồng :|.
Còn nói thiệt,c thấy em giỏi mấy môn tự nhiên,nếu theo sau này thi đh có thể đỗ cao(có thể,vì còn nhiều chuện giời ơi đát hỡi).Ba má em hướng cho theo khói C để dễ lấy chồng thì quá dở hơi , tư tưởng lạc hậu =.= , nói thẳng ra là óc ngắn, khổ con cái(e thông cảm ^^)

C

cry_with_me

ựa, sao lắm pick vậy ạ
hú, pick này từ hôm ông công hay ông táo gì đó
hôm đó em điên với bố mẹ quá, tại ép quá nên hôm đó em khùng lên 1 trận
đập tan rổ bát ko biết mấy chục triệu của mẹ ý, xong bố lại đi bịa chuyện làm em thốt ra mấy câu giờ nghĩ vẫn sợ
:p
nhưng cái này nó qua lâu rồi, :D, em bình thường luôn sau 1 ngày, bình thường lại

còn bố mẹ đã áp đặt thì biết mặc thôi, nói thật là em cũng chán cảnh học hành kiểu chống đối lắm rồi
mặc ông bà, bây giờ ép sao em làm vậy..lúc làm ko đc cấm kêu em
:( , mà sau cái vụ đấy em nghe đi nghe lại 1 bài cải lương

ôi, đúng là nhà có phúc lấy đc con dâu ngoan đấy, đấy mày xem chị dâu kìa thương ck thương con ở nhà bếp núc nội trợ, a thì đi làm kiếm tiền vk con sướng chỉ ở nhà..phải thế chứ nhà cửa ấm no hp ai cũng vui. Đấy cứ nghe lời bố mẹ là sướng đấy con ạ. Bố mẹ nuôi mày chẳng bao giờ cho mày vào chỗ chết đâu

__

:D, nói đi nói lại, đau hết cả đầu

C

chuatroi_2000

là bố mẹ nuôi mà....... họ không hiểu được con nuôi mình đâu.... Giống như tấm cám ý chị....... chị cố lên nhé

C

cry_with_me

hì, nhưng thôi kệ em ạ
mọi chuyện nó có sự sắp xếp cả rồi
dù mình có ko thích đi nữa nhưng cũng phải chấp nhận, kể cũng đúng họ cũng ko đẩy chị vào chỗ chết
cứ nghe lời bố mẹ chắc chị sống, chống đối lại cũng ko làm đc gì
__

sau 2 ngày nghĩ, thấy mình thật trẻ con, suy nghĩ bây giờ của chị vẫn còn non lắm, tương lai ko thể nói trc
nhỡ đâu mai lại chết thì sao :D

T

trang201

Chị à!em tin chị sẽ đạt đc ước mơ của mình . Rồi 1 ngày nào đó bố mẹ cũng sẽ hiểu những tâm sự giấu kín trong lòng chị mà!Chị hãy tự tin lên nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

K

kenofhp

Bố mẹ bạn có vẻ kỳ vọng vào con nhiều quá nhỉ. Thầy u mình thì cũng kỳ vọng (ai chả thế /:) ) cơ mà có chút thoáng hơn. Ghét nhất là lúc nào cũng đem mình ra so sánh cứ nhìn thấy cái mặt mình là lại "con nhà người ta nó ... Không biết cái thằng "con nhà người ta" đó mặt mũi nó thế nào mà thấy cái gì cũng hơn mình :( học giỏi hơn, chăm chỉ hơn, biết suy nghĩ hơn, bla bla chắc chỉ thua mình mỗi khoản đẹp chai :\"> (và hoang tưởng /:)

Với bạn chủ topic, bố mẹ bạn vạch sẵn con đường trước mặt rồi bắt bạn đi theo cũng dễ hiểu. Vì ở tuổi đấy người ta ko khát vọng hay mơ mộng như cái tuổi của bạn và tâm lý là an phận. Kiếm việc gì ổn định như công chức, bác sỹ, quân đội hay công an là ok rồi.

Như mình hồi thi ĐH u bắt thi quân sự. Lý do thì là đỡ tốn tiền nuôi, có đầu ra, ko sợ chơi bời đú đởn rồi hư hỏng. Cơ mà mình ghét mấy cái kiểu gò bó nên nhất quyết ko thi. Mình cũng cứng nên u cũng ko ép, nhưng mà chốt câu: "kệ xác mày, giỏi thì tự mà kiếm tiền đi học" =(( Biết thừa là u chỉ nói thế thôi chứ đỗ thì đời nào lại để thằng con bơ vơ, thế nên đáp gọn lỏn: "xời, con chỉ cần xin kỳ đầu thôi. kỳ sau tự kiếm được. con trai u vứt đâu chả sống được B-) ). Thế rồi cũng xuôi. Thi đỗ được vào cái BKHN, mà đỗ rồi thì u phải tiếp đạn. Chỉ nói gắt lúc ở nhà để ép mình thi quân sự thôi :)) với lại thỉnh thoảng có đi dạy thêm cũng đỡ được chút.

Kinh nghiệm của mình là 1) cứng với lập trường của mình. 2) có lý lẽ chút (chứ cái kiểu ngang như cua là dễ bị đập chết nấu lợn b-( ). Có thể bảo với bố mẹ là bạn ko thích bác sỹ nên nếu theo nay mai sẽ khổ. Ko thích thì lấy động lực đâu mà học tập, làm việc => kết quả ko ra gì, ko thăng tiến cao trong sự nghiệp được, bla bla .... rồi dẫn ra một số lý do khác:

1. Nghề y cần sự trách nhiệm và đam mê. Nó ảnh hưởng đến sinh mạng con người, nên ko đam mê, ko có tâm thì ko làm được. Còn để làm một thằng bác sỹ vô trách nhiệm thì con ko làm được (khi nói phải tỏ ra cương quyết chút. cái mặt phải như này này :| )

2. Con biết bố mẹ lo cho con. Bố mẹ cũng có nhiều kinh nghiệm sống hơn nên có thể biết ngành nào sẽ tốt cho tương lai của con sau này. Nhưng con thực sự ko có chút hứng thú nào với bác sỹ. Dù có đỗ thì con cũng chẳng có động lực mà học những thứ ko thích. Tâm trí con lúc nào cũng ở một nơi khác thì làm sao con toàn tâm toàn ý cho việc học. Các cụ bảo rồi: "tư tưởng không thông vác bình tông cũng nặng". Bố mẹ chắc cũng hiểu???
(quote các cụ ra là thầy u cũng phải nể, gì chứ lời các cụ mà thầy u cũng ko nghe thì con ko nghe lời cũng phải thôi ;)) *just kidding*)

3. Con biết bố mẹ kỳ vọng nhiều vào con. Muốn con mai này được bằng bạn bằng bè nhưng học ngành ABC (ngành bạn đang muốn thi) tương lai cũng tốt lắm. Thằng XYZ bạn con (lôi đại một thằng chết dẫm nào ra làm ví dụ) có ông anh tốt nghiệp mới được năm mà giờ lương chục triệu rồi, chưa kể thưởng =P~ $-) ... Với lại con cũng ko thích nhiều tiền lắm, đủ sống với báo hiếu bố mẹ là được rồi (nghe đoạn này ko mủi lòng mới lạ ;) ) quan trọng là sống thoải mái, không áp lực bố mẹ ạ

Đấy, kiểu kiểu thế. Bạn nghĩ chém thêm được gì thì cứ chém, thầy u chỉ cứng thế thôi chứ thương con lắm, mình cứng hơn với lý sự hơn chút là thắng ngay :))

Cứ theo bài mình chỉ, rồi có gì rì-viu lại cho mình, chúc thành công :)>-

Top Bottom