Vật lí 10 Dạng toán tìm vị trí 2 vật gặp nhau

Bella Nguyễnnn

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng sáu 2021
35
136
16
17
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cùng một lúc tại hai điểm A,B cách nhau 125 (m) có hai vật chuyển động ngược chiều nhau. Vật từ A có vận tốc đầu 4 (m/s) và gia tốc là 2 (m/s^2), vật đi từ B có vận tốc đầu 6 (m/s) và gia tốc 4 (m/s^2). Biết các vật chuyển động nhanh dần đều.
a) Viết phương trình chuyển động của hai xe? Chọn A làm gốc, chiều dương hướng từ A đến B, gốc thời gian lúc hai vật cùng xuất phát.
b) Xác định thời điểm và vị trí lúc hai vật gặp nhau.
c) Tìm vận tốc của vật từ A khi đến B và vật từ B khi đến A?

Anh/chị/bạn check bài hộ em với ạ! Em còn đang phân vân, câu c mình làm đúng hay sai ớ =((
Em cảm ơn trước ạ! :Tonton18
@No Name :D

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Cùng một lúc tại hai điểm A,B cách nhau 125 (m) có hai vật chuyển động ngược chiều nhau. Vật từ A có vận tốc đầu 4 (m/s) và gia tốc là 2 (m/s^2), vật đi từ B có vận tốc đầu 6 (m/s) và gia tốc 4 (m/s^2). Biết các vật chuyển động nhanh dần đều.
a) Viết phương trình chuyển động của hai xe? Chọn A làm gốc, chiều dương hướng từ A đến B, gốc thời gian lúc hai vật cùng xuất phát.
b) Xác định thời điểm và vị trí lúc hai vật gặp nhau.
c) Tìm vận tốc của vật từ A khi đến B và vật từ B khi đến A?

Anh/chị/bạn check bài hộ em với ạ! Em còn đang phân vân, câu c mình làm đúng hay sai ớ =((
Em cảm ơn trước ạ! :Tonton18
@No Name :D
Đúng hết rồi em nhé, trình bài khá đầy đủ nè. Riêng chỗ x0 và a em nên ghi là [TEX]x_01; x_02[/TEX] và [TEX]a_1, a_2[/TEX] để phân biệt rạch ròi số liệu nhé.

Em có thể tham khảo kiến thức tại Thiên đường kiến thức

Top Bottom