Vật lí Đẳng quá trình

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Quá trình biến đổi trong đó áp suất tỉ lệ thuận với số phân tử chứa trong một đơn vị thể tích quà quá trình gì?
A. Đẳng nhiệt B. Đẳng tích C. Đẳng áp D. bất kì
Bạn biết nào giải thích rõ giúp mình nhé. thanks mọi người nhiều lắm ạ
@Kybangha_10 @Trai Họ Nguyễn

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Quá trình biến đổi trong đó áp suất tỉ lệ thuận với số phân tử chứa trong một đơn vị thể tích quà quá trình gì?
A. Đẳng nhiệt B. Đẳng tích C. Đẳng áp D. bất kì
Bạn biết nào giải thích rõ giúp mình nhé. thanks mọi người nhiều lắm ạ
@Kybangha_10 @Trai Họ Nguyễn
chắc là d
vì đăng nhiệt 2 cái nghịch nhau
đẳng tích thì phải cùng thể tích
đẳng áp thì cùng áp suất

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Đó là quá trình đẳng nhiệt.

Số phân tử chứa trong 1 đơn vị thể tích ý nói là mật độ phân tử. Mật độ phân tử càng cao chứng tỏ thể tích càng giảm.

Vậy thực chất ở đây là quá trình áp suất tỷ lệ nghịch với thể tích.

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
Đó là quá trình đẳng nhiệt.

Số phân tử chứa trong 1 đơn vị thể tích ý nói là mật độ phân tử. Mật độ phân tử càng cao chứng tỏ thể tích càng giảm.

Vậy thực chất ở đây là quá trình áp suất tỷ lệ nghịch với thể tích.
ko thể nào đề bài cho là thuận mà??///////////////////////////:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Thuận là thuận với số phân tử trên 1 đơn vị thể tích, ý nói là N/V.

Xét 1 khối khí thì số phân tử của nó là không thể thay đổi được. P tỷ lệ thuận với N/V tức tỷ lệ nghịch với V rồi còn gì.

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
Thuận là thuận với số phân tử trên 1 đơn vị thể tích, ý nói là N/V.

Xét 1 khối khí thì số phân tử của nó là không thể thay đổi được. P tỷ lệ thuận với N/V tức tỷ lệ nghịch với V rồi còn gì.
ý mình là ko phải đẳng nhietj ko thể ko xảy ra

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Nếu không đẳng nhiệt, áp suất không thể tỷ lệ thuận với số phân tử trên 1 đơn vị thể tích được. Vì xét 1 khối khí có thể tích V không đổi, khi đó số lượng phân tử N trong khối khí không đổi.

Nung khối khí này lên và giữ nguyên V thì P tăng nhưng N và V không đổi tức mật độ không đổi. ----> Sai với đề bài ngay.

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
Nếu không đẳng nhiệt, áp suất không thể tỷ lệ thuận với số phân tử trên 1 đơn vị thể tích được. Vì xét 1 khối khí có thể tích V không đổi, khi đó số lượng phân tử N trong khối khí không đổi.

Nung khối khí này lên và giữ nguyên V thì P tăng nhưng N và V không đổi tức mật độ không đổi. ----> Sai với đề bài ngay.
mình biết sai nên chon d còn gì

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương

đầu mình cũng nghĩ như thế..cơ mà cô lại bảo về suy nghĩ kĩ hơn đi..hại não mình nghĩ mãi không ra..hic hic

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Mình đang cố chứng minh nó là đẳng nhiệt thì các bạn lại nghĩ mình bảo nó không phải đẳng nhiệt?

Thôi kệ đi!

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Mình đang cố chứng minh nó là đẳng nhiệt thì các bạn lại nghĩ mình bảo nó không phải đẳng nhiệt?

Thôi kệ đi!
nào có.. mình cũng nghĩ là đẳng nhiệt như bạn á, cơ mà nỏ hiểu sao cô bảo là cả 3 bảo về tìm hiểu lại..@@

Top Bottom