Sử 9 Đảng cộng sản Việt Nam

dinhgiahan25102005@gmail.com

Học sinh
Thành viên
4 Tháng bảy 2019
22
9
21
18
Đồng Tháp
Trường THPT Hồng Ngự 2
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giúp mình 2 câu này với ạ.

Câu 1- Hội nghị thành lập Đảng thành công nhờ những yếu tố nào? Vì sao chỉ có Nguyễn Ái Quốc mới có thể thống nhất được các tổ chức cộng sản?
Câu 2- Có ý kiến cho rằng: "Sự ra đời của ba tổ chức cộng sản vào năm 1929 là xu thế tất yếu của cách mạng Việt Nam". Theo em, ý kiến trên có đúng không? Vì sao?

Mình cám ơn.

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Mọi người giúp mình 2 câu này với ạ.

Câu 1- Hội nghị thành lập Đảng thành công nhờ những yếu tố nào? Vì sao chỉ có Nguyễn Ái Quốc mới có thể thống nhất được các tổ chức cộng sản?
Câu 2- Có ý kiến cho rằng: "Sự ra đời của ba tổ chức cộng sản vào năm 1929 là xu thế tất yếu của cách mạng Việt Nam". Theo em, ý kiến trên có đúng không? Vì sao?

Mình cám ơn.
Câu 1:
Các yếu tố: nhờ hai trò và uy tín của Nguyễn Ái Quốc. Hội nghị thành công là sự kết hợp của chủ nghĩa Mác - Lenin, phong trào công nhân, phkng trào yêu nước..
Nguyễn Ái Quốc có thể thống nhất các tổ chức cộng sản vì:
  • Người đã trực tiếp tổ chức và chủ trì hội nghị
  • Phê phán hành động thiếu thống nhất của các tổ chức cộng sản trong việc tranh dành quyền lãnh đạo, tranh dành quần chúng...
  • Đặt ra yêu cầu cấp thiết là thành lập 1 chính đảng duy nhất
  • Viết và thông qua cương lĩnh chính trị đầu tiên của Đảng
Câu 2
Theo mình ý kiến đó đúng.
Giải thích: bạn dùng phần nguyên nhân, quá trình thành lập, ý nghĩa 3 tổ chức cộng sản để giải thích nhé. Xem teong sgk ạ

Last edited:
Top Bottom