Kỹ năng Dàng cho những bạn không biết bộ môn bơi lội

Phan Thị Xuân Huyên

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tư 2017
165
208
101
20
Quảng Nam
THCS Huỳnh Thúc Kháng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mùa hè là thời gian để chúng ta được nghỉ học sau bao ngày cắp sách tới trường, chúng ta được thoải mái vui chơi, học tập kỹ năng sống khác. Nhưng nếu chúng ta không cẩn thận thì có thể xảy ra các tình huống nguy hiểm
Theo mình: Hiện nay vào mùa hè, có nhiều bạn thích đi bơi kể cả những bạn biết bơi và không biết bơi. Các bạn ấy đi bơi để giải tỏa căng thẳng, thư giản, ...
Bơi là kỹ năng sống quan trọng giúp chúng ta có thể sống sót hoặc cứu sống người khác, thế nhưng người bơi giỏi cũng có thể chết đuối và người không biết bơi vẫn có cơ hội sống khi bị rơi xuống nước nếu có kỹ năng cơ bản.
Sau đây là 4 bước để các bạn có thể tự cứu lấy mình khi bị đuối nước:

Bước 1: Bình tĩnh nhắm mắt, ngậm miệng, nín thở (có thể lấy tay bịt mũi) để phổi không bị sặc nước, trở thành cái phao cứu sinh đẩy người nổi dần lên.
Bước 2: Tiếp tục thả lỏng người để nước đẩy lên sát mặt nước trở về tư thế bập bênh bán an toàn, đầu nổi sát mặt nước, chân ở phía nước sâu.
Bước 3: Dùng tay hoặc chân làm mái chèo, quạt nước đẩy đầu nhô khỏi mặt nước hoặc cũng có thể quạt nước xiên, đẩy người bơi đi dễ dàng bởi trong nước người trở nên nhẹ hơn so với trên cạn.
Bước 4: Khi chuyển động lên xuống, tới trước hãy nhớ trên mặt nước, há miệng to thở vào nhanh và sâu, dưới mặt nước ngậm miệng, thở ra từ từ bằng mũi hoặc miệng.
Với 4 bước này người không biết bơi có thể ở dưới nước trong khoảng thời gian khá dài để chờ người đến cứu hoặc để nước đẩy vào chỗ nông hơn.
Nguồn:; GG
Mình nghĩ hè này chắc có nhiều bạn đi bơi lắm đây
Chúc các bạn thi họ kì cho tốt vào còn để hè đi bơi nữa chứ, đừng có bạn nào thi học kì 3 nha

• Like
Reactions: bienxanh20
Top Bottom