CLB Âm nhạc Đàn piano và sáo trúc

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người :Tonton16
Mình muốn hỏi trên này có ai biết chơi đàn piano và sáo trúc không ạ ? Mình dự định học 1 trong 2 môn này nhưng phân vân chưa biết lựa chọn cái nào cả ><. Ai đã từng chơi rồi bày cho mình với, cảm ơn rất nhiều :).

• Like
Reactions: Maria Mariko

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Mình muốn hỏi trên này có ai biết chơi đàn piano và sáo trúc không ạ ? Mình dự định học 1 trong 2 môn này nhưng phân vân chưa biết lựa chọn cái nào cả ><. Ai đã từng chơi rồi bày cho mình với, cảm ơn rất nhiều :).
Nếu bạn là một người "nện" bàn phím máy tính điêu luyện và cảm âm tốt thì nên chọn piano.
Còn nếu bạn hơi dài và có chất giọng tốt thì nên chọn sáo trúc. Đặc biệt là khi tập sáo trúc cũng làm cho mình hát hay hơn đó nha!
Mình thì chưa chơi 2 nhạc cụ này bao giờ nên chưa biết, mình nghĩ trong tương lai mình sẽ chơi piano vì mình thích nhạc cụ đó. ^^

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Nếu bạn là một người "nện" bàn phím máy tính điêu luyện và cảm âm tốt thì nên chọn piano.
Còn nếu bạn hơi dài và có chất giọng tốt thì nên chọn sáo trúc. Đặc biệt là khi tập sáo trúc cũng làm cho mình hát hay hơn đó nha!
Mình thì chưa chơi 2 nhạc cụ này bao giờ nên chưa biết, mình nghĩ trong tương lai mình sẽ chơi piano vì mình thích nhạc cụ đó. ^^
Mình "nện" máy tính được nhưng lại không cảm âm được, chất giọng cũng tạm gọi là tốt nhưng giọng lại không dài, chả biết làm như thế nào nữa

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Mình "nện" máy tính được nhưng lại không cảm âm được, chất giọng cũng tạm gọi là tốt nhưng giọng lại không dài, chả biết làm như thế nào nữa
Bạn có thể hỏi các anh chị đã tập piano hay sáo trúc để lấy kinh nghiệm và chọn loại nhạc cụ phù hợp nhất cho mình.
Nếu bạn cảm âm ko tốt thì hãy nghe nhạc nhiều lên, sau 3-4 lần thử hát lại giai điệu đó thử xem. Hoặc có thể mở một bài hát được cắt lời rồi đoán xem đó là bài hát nào.
Còn nếu hơi bạn ko dài thì nên tập đọc chữ cái dài trong 10 giây, 20 giây, cứ giữ hơi như thế thì sẽ quen thôi. Hoặc bạn có thể luyện tập các đoạn rap ngắn để cảm âm và luyện hơi nữa nha! ^^

• Like
Reactions: minhloveftu

Anh Tuấn Bùi

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
595
441
101
Hà Nội
THCS Quang Minh
Mình nhìn thầy giáo âm nhạc chơi piano rồi, nhìn thấy đánh cũng thấy dễ .
Mình nghĩ bạn nên chọn chơi đàn piano , cố gắng sẽ được thôi ^^ ><

_Sherlock_Holmes_

Banned
Banned
Thành viên
28 Tháng năm 2019
547
234
101
17
Thái Nguyên
HOCMAI FORUM
Mình đã từng chơi ... đại loại là 1 thể loại của piano trong 2 năm (thực ra có 3 ,5 tháng :)) Mình nghĩ là cậu nên học piano (nên thôi ) vì piano là một thứ nhạc cụ rất dễ học và từ những kiến thức về piano có thể học được nhiều loại đàn khác 1 cách dễ dàng như kalimba,..
P/s: Mình chơi organ vừa chuyển qua piano được 1,5 tháng :p

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
mỗi cái có 1 sự đặc biệt
theo chị thì nên chọn piano
em chưa cảm âm được tốt có thể học và luyện dần .Em thấy thích cái nào hơn thì theo thôi em

Maria Mariko

Banned
Banned
Thành viên
14 Tháng năm 2019
668
585
96
17
Nghệ An
THCS Quỳnh Hồng
thử một trong 2 cái coi cái nào tốt hơn :D
mà "nện" phím máy tính chứ "nện" phím đàn là coi như toi và âm thanh phát ra sẽ không hay đâu nha :p

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
thử một trong 2 cái coi cái nào tốt hơn :D
mà "nện" phím máy tính chứ "nện" phím đàn là coi như toi và âm thanh phát ra sẽ không hay đâu nha :p
piano mình chưa bao giờ chơi cả nên cũng khá tò mò, sáo mình chơi thử rồi nhưng nó cũng khá khó, đòi hỏi hơi phải dài cơ

Maria Mariko

Banned
Banned
Thành viên
14 Tháng năm 2019
668
585
96
17
Nghệ An
THCS Quỳnh Hồng
piano mình chưa bao giờ chơi cả nên cũng khá tò mò, sáo mình chơi thử rồi nhưng nó cũng khá khó, đòi hỏi hơi phải dài cơ
vậy bạn thử piano chưa, mình nghĩ piano dễ hơn đấy, mình lúc trước cũng học nhưng được 1 hay 2 buổi là nghỉ và thấy nó khá dễ :)
bạn nên chọn cái nào dễ chơi và phù hợp với bạn, quan trọng là bạn phải thích và đam mê, muốn học chơi nhạc cụ đó. mình thì đang xin mẹ học guitar

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
vậy bạn thử piano chưa, mình nghĩ piano dễ hơn đấy, mình lúc trước cũng học nhưng được 1 hay 2 buổi là nghỉ và thấy nó khá dễ :)
bạn nên chọn cái nào dễ chơi và phù hợp với bạn, quan trọng là bạn phải thích và đam mê, muốn học chơi nhạc cụ đó. mình thì đang xin mẹ học guitar
Mẹ mình cho em mình đi học đàn guitar đấy, nhưng mình chỉ thích sáo với piano thôi. Nếu bạn đánh được piano thì kết bạn mình nhé, mình nhờ bạn chỉ thêm.

• Like
Reactions: Maria Mariko

nguyenvandung7579@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
Mình nghĩ là chọn piano
đàn piano học khá dễ chỉ cần bạn biết những phím cơ bản và cách ngắt nghỉ cho đúng nhịp. Mình học piano 2 năm rồi năm co thể đánh được những bản nhạc đơn giản
Còn sáo trúc thì mình chưa từng thử nên không biết nên không cho bạn ý kiến được
mình nghĩ là bạn nên thử cả 2 loại nhạc cụ này và đưa ra ý kiến của riêng bản thân
những quan trọng vẫn là sự kiên trì và tình yêu vào loại nhạc cụ đó

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
mình nghĩ là bạn nên chọn học sáo trúc . Vì mình nghĩ piano sẽ mất nhiều thời gian hơn , hơn nữa học sáo trúc có vẻ mới mẻ hơn . Học sáo trúc có thể cơ hội bạn dùng nó sau này sẽ nhiều hơn piano . Mình nói vậy còn lại tùy bạn nhé

• Like
Reactions: minhloveftu

Mai Linh Trinh

Học sinh mới
10 Tháng bảy 2023
1
1
6
16
Bắc Giang
Mình chơi cả Piano và Sáo trúc. Cá nhân mình thấy thế này:

- Trước hết, không có loại nhạc cụ nào dễ chơi cả. Nó nằm ở sự đam mê và kiên trì của bạn.

- Bạn không cần phải "nện phím máy tính" giỏi, hay "hơi dài" mới chơi được Piano và Sáo.
+ Sáo: bạn sẽ được học cách luyện lấy hơi, nên không cần lo lắng về việc hơi ngắn. Mình thì thấy chất giọng có tốt hay không cũng không liên quan lắm tới việc chơi sáo.
+ Piano: bạn sẽ được học cách luyện ngón, nên không cần lo lắng nếu mình gõ phím chậm. Kiên trì học đàn cũng sẽ giúp bạn cảm âm tốt hơn.

- Độ khó: Piano khó hơn Sáo. Sử dụng 88 phím khó hơn 6/8/10 lỗ. Piano yêu cầu rất cao về sự kết hợp nhuần nhuyễn 10 ngón tay, còn sáo thì dễ hơn, vì tay ta khi chơi sáo chỉ cần sự di chuyển các ngón tay trong một vùng nhỏ.

- Độ tiện lợi: Sáo nhỏ, gọn, dễ dàng mang đi đâu đó. Nhưng bạn gần như không thể điều chỉnh âm lượng khi chơi sáo. Với các lực thổi khác nhau, sáo sẽ cho ra các cao độ khác nhau. Piano thì bạn chơi lúc nào cũng được, nhưng sáo thì vang rất xa, khá ồn.

- Độ ứng dụng: Piano được "ưa chuộng" hơn Sáo, và nó cũng phổ biến hơn. Ở nhiều quán Cafe, sân bay, trung tâm thương mại,... bày sẵn một chiếc Piano cơ cho mọi người chơi.

- Nếu bạn chơi được Piano, thì sẽ thấy Sáo tương đối dễ. Sau khi học Piano 5 năm thì mình học Sáo mất 2 ngày :D

- Ngoài lề:
+ Một điều "ảo diệu" đó là học sáo trúc sẽ khiến giọng hát của bạn hay hơn :))
+ Một cây Piano điện tốt khoảng 20 triệu, còn một cây sáo tốt khoảng 200.000đ.

Tóm lại, trên đây mình trình bày một số thông tin, cũng như ưu/nhược điểm của 2 loại nhạc cụ để bạn tham khảo. Nếu bạn đọc xong mà vẫn không quyết định được mình nên học Sáo hay Piano, hãy nghe theo trái tim. Còn nếu bạn có điều kiện, thì nên thử cả 2. Chơi được cả Sáo và Piano là thấy đã lắm, sướng tai lắm :)))

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom