Đại Thiếu Gia, Em Lạy Cậu !

T

truyenonline

Chap 40: Lộ tẩy

-"Hiển, cái thai đã được ba tháng rồi, anh nói em bỏ là bỏ thế nào đây?"

-"..."

-"Anh, anh không thương con thì thương em với chứ?"

-"..."

-"Thôi được rồi, nếu anh không đồng ý em sẽ nói chuyện với mẹ!"

-"Ngọc Nhi, đứng lại!"

-"Dạ, em luôn ở đây."

-"Kết hôn đi!"

-"Dạ!"

-"Anh yêu em!"

-"Dạ..."

-"Anh yêu hai mẹ con em..."

-"Dạ...em cũng yêu anh! Nhiều lắm!"

Hiển trao cô, một nụ hôn nóng bỏng, ngọt ngào.

....

Người yêu dấu hỡi, anh mãi là mặt trời,

Gạt đi bóng tối...

Tiếng điện thoại réo rắt liên hồi làm ai đó bừng tỉnh khỏi tưởng tượng, dù nhấn bận mấy lần, mà nó vẫn kêu. Ngọc Nhi vỗ về má người yêu rồi bất đắc dĩ mở máy.

-"Alo...anh à, em đang bận..."

-"Cô giúp anh tý thôi!"

Thơm nhẹ vào trán anh, thì thầm ngọt ngào "...đợi em chút nghe cưng...", cô mở cửa nhà vệ sinh, rón rén vào bên trong nói chuyện.

-"Sao anh? Có gì nhanh lên!"

-"Người yêu dỗi anh cô ạ, mấy ngày rồi cắt đứt liên lạc...anh chết mất!"

-"Đàn ông mà thế à, kệ nó chứ, dỗi vài ngày là chán thôi!"

-"Thôi, anh xin cô, có cách gì giúp anh đi, cô chơi thân với em ấy mà!"

-"Rồi...rồi, em sẽ nhắn tin cho nó bảo anh bị ốm, được chưa, kiểu gì nó chả cuống lên..."

-"Cảm ơn cô..."

-"Mà anh này, thuốc này khác gì thuốc ngủ đâu? Ông Hiển nhà em ngủ nãy giờ?"

-"Đâu phải, thuốc này khác mà, cô cho uống kèm rượu à? Hay do rượu mạnh quá, vậy thì cô đợi lát nó tỉnh rượu?"

-"Thôi, đợi đợi đợi...đợi nữa thì em chết..."

-"Tin anh đi, chẳng phải thuốc tả của anh rất công hiệu hay sao? Thuốc này cũng thế thôi!"

-"Thuốc tả thì ở đâu mà chả thế, mà anh đừng nhắc nữa, em mà không khôn thì quả đấy tý nữa bị anh ấy xử chết..."

-"Ôi dào, sống chết có số rồi, mà này, cô định cướp đời trai nhà người ta thật đấy à?"

-"Thôi thôi, không nói với anh nữa...em còn chưa làm ăn được gì đâu..."

-"Thế còn vết thương ở lưng, nhỡ nó phát hiện ra không có sẹo thì sao?"

-"Thì em bảo lành rồi...thôi nhé, cúp máy đây..."

Ông anh này, gọi lúc nào không gọi...thật là, không vì anh ta là ân nhân của cô thì đừng hòng nghe máy. Ngọc Nhi thở phào, xịt chút nước hoa lên người, trang điểm lại cho thật đậm đà rồi phấn khởi bước ra.

Người đàn ông to cao, khoanh tay trước ngực, đứng nhìn cô, đối diện nhà vệ sinh, ánh mắt của anh ta...rất lạnh, rất đáng sợ.

-"Anh...anh tỉnh rồi ạ..."

Cô mấp máy môi.

-"Anh, mệt không ạ? Thấy anh gục nên em thuê người mang lên cho anh..."

Hoàng Thế Hiển vẫn lặng thing nhìn cô, từ phía cửa, đã có hai người đàn ông to cao xăm trổ đầy mình bước vào. Rốt cuộc, anh đã nghe được những gì, rốt cuộc, việc này là thế nào? Đầu óc cô bỗng hỗn loạn.

Có người phục vụ bê lên nguyên một ly rượu cao cấp.

-"Cô Ngọc Nhi, mời cô!"

-"Cái gì vậy anh? Anh định cho em uống gì?"

-"Là của em mà, anh chỉ hơi mệt, nên để em thưởng thức!"

Ánh mắt cô chuyển từ khó hiểu sang lo sợ, của cô, lẽ nào, lẽ nào, anh không hề uống? Làm sao có thể? Cô rõ là trông thấy mà, lúc nãy anh còn mê mệt không biết gì...

.....

Một tiếng trước.

Hoàng Thế Hiển vừa bước ra khỏi nhà tắm đã bị ông bạn chí cốt chặn đường.

-"Đờ mờ, tôi đếch hiểu kiếp trước ông tu kiểu gì mà kiếp này phúc đức dễ sợ..."

-"..."

-"Còn trả vờ không hiểu? Người ta thì phải lừa gái lên giường, còn ông lại được gái lừa lên giường..."

Chủ quán bar hổn hển giải thích sự tình. Cứ tưởng thằng bạn thích thú, ai ngờ mặt nó tối đen.

-"Ông tìm cách tráo rượu!"

-"Sao vậy, hay mà, vui mà, tối nay ông tha hồ lên tiên!"

-"Tôi không nói lần hai."

-"Nhưng mà...Ngọc Nhi cũng là bạn tôi, tôi không muốn...mà em ấy là người yêu ông rồi, đừng có nói ông bị bóng nhé, bóng hả? Thảo nào, hồi bên Mỹ, trời ơi...tôi đau lòng quá..."

-"Quán bar này hình như tiền đầu tư của tôi chiếm 80%?"

Luôn là nó, luôn là thằng bạn kiệm lời, nhưng nó đã nói, thì chỉ có đánh trúng chỗ hiểm, chủ quán đành lòng gật đầu.

.....

-"Anh, con này nó không chịu uống!"

-"Tùy *********!"

Bọn ********, chúng tiến gần tới cô, một thằng đã túm lấy chiếc dây áo mỏng manh, dọa cô khiếp sợ, luôn miệng van xin.

-"Anh, tha cho em, em có tội tình gì chứ? Anh à, em xin, em xin..."

-"Em yêu, muốn tha cũng dễ thôi, chỉ cần em thành thật."

-"Vâng, em thành thật, em sẽ thành thật...xin anh..."

-"Thuốc tả, em mua cho ai?"

-"Em...em không mua cho ai cả..."

Chỉ một cái liếc mắt từ anh khiến cho cô run cầm cập, bàn tay bẩn thỉu của bọn đàn em liên tục làm bậy, Ngọc Nhi toát mồ hôi lạnh, có lẽ, chỉ còn cách khai thật. Cô nức nở.

-"Là em mua cho Uyển Nhi, tại em thấy nó ngứa mắt, tại em yêu anh quá, em xin lỗi...dù sao nó cũng không bị gì mà, chỉ đau bụng tý thôi, cũng có anh chăm sóc mà...anh tha cho em...Em thề em chỉ làm thế thôi..."

Một giây, khoảnh khắc người con gái khổ sở, lăn lóc dưới sàn nhà lạnh lẽo thoáng hiện, đau đớn, căm phẫn, tức giận, giọng nói phừng phừng sát khí.

-"Hôn nó cho tao!"

Phó Tổng CL ra lệnh, Ngọc Nhi phát hoảng, nước mắt lưng chòng.

-"Em...đừng anh...em thừa nhận, em còn trả vờ cứu nó, trả vờ bị thương...là muốn anh chú ý tới em thôi...hết rồi!"

-"Thế thôi?"

-"Em...em còn làm gì được nữa đâu, dù sao cũng là con gái với nhau!"

-"Được, Nhất, Nhị, tối nay con này là của hai chú!"

Hoàng Thế Hiển chưa kịp rời bước, Ngọc Nhi đã chạy theo ôm lấy chân anh gào thét.

-"Em khai, em khai, em xin anh...cháo cũng là do em nói dối, không có hàn the gì cả...chuyện hồ nước là em bịa...là em cho thuốc vào rượu của anh, là xuân dược...xin anh..."

Vừa dứt lời, nhìn ra cái nheo mắt của đại ca, Nhị liền lập tức bóp má, đổ cốc rượu vào mồm con đàn bà trước mặt, ép uống.

-"Xuân dược hả? Đêm nay hai chú ở với nó, nhưng anh cấm, không được cho nó chạm vào người."

-"Rõ, đại ca!"

Đoạn, anh vứt điện thoại cho tên Nhất.

-"Sáng mai giao đoạn ghi âm cho cảnh sát, khởi tố cả con này lẫn bệnh viện!"

-"Dạ anh!"

Bóng người đàn ông to lớn rời khỏi, ở trong phòng khách sạn, có cô gái trúng thuốc, hừng hực sắc khí, cô thèm khát, cô van xin, mà hai gã đàn ông nhất định cự tuyệt cô. Ngọc Nhi, đường đường là thiên kim tiểu thư, giờ lại phải đi van nài hai tên bẩn thỉu chạm vào mình...cả cuộc đời cô, chưa bao giờ cảm thấy nhục nhã đến thế!

2 giờ sáng.

Trương Ngọc Uyển Nhi trằn trọc mãi mà không thể ngủ. Ngày mai, cô làm cô dâu. Ngày mai, cô được gả cho người đàn ông tốt, có hai đứa trẻ xinh đẹp nhận mình là mẹ. Ngày mai, ngày mai hạnh phúc là thế...sao vẫn thấy trái tim mình nhức nhối? Sao vẫn thấy trống trải đau đớn.

Kitssss.

Tiếng xe rú vang trời, lại có tiếng đồ vật loảng xoảng. Có chuyện gì vậy? Cô vội vàng trở mình, cả nhà hôm nay chuẩn bị nhiều thứ, mọi người mệt ngủ li bì từ tối, không muốn đánh thức ai cả, cô vội vàng khoác chiếc áo mỏng, đi về phía có tiếng động.

Cửa cổng vững chắc là thế mà đổ tan tành, chiếc xe thể thao hiên ngang méo mó, Uyển Nhi kinh hoàng nhìn thảm cảnh trước mặt.

Phải mấy giây sau, khi người trong xe bước ra, cô mới bừng tỉnh, mắt đỏ hoe lao tới.

-"Cậu...cậu có sao không? Có bị thương ở đâu không?"

Ánh đèn điện mờ mờ, cậu đứng đó, yên lặng. Cô hoảng sợ sờ tiến lại gần hơn, sờ chân tay, mặt mũi, bả vai, lạy chúa, cô chỉ muốn biết cậu an toàn không mà thôi!

-"Cậu, cậu đau ở đâu à? Sao lại thế? Xe cậu mất phanh à?"

Đáp lại cô là sự tĩnh mịch của màn đêm.

-"Vào nhà em xem nào!"

Bất giác, cánh tay mạnh mẽ vươn ra, ôm trọn cô vào trong ngực, thật chặt! Uyển Nhi nhất thời không hiểu, cô cố đẩy cậu ra, mà càng đẩy thì cậu càng siết chặt hơn, hai người cứ như vậy, một lúc thật lâu...thật lâu...

-"Cậu...cậu làm sao thế?"

-"Đồ ngốc!"

-"Dạ?"

-"Tao nói mày quá ngốc!"

-"Vâng, em biết em ngốc rồi mà!"

-"Tao xin lỗi, là do tao mang rắn về nhà!"

-"Hả? Cậu mang rắn về nhà á? Sao tự dưng lại mang về làm gì? Cậu biết cả mẹ và em đều sợ rắn mà!"

Hoàng Thế Hiển khẽ thả lỏng tay, nhìn chằm chằm cô gái trước mặt. Ngốc nghếch, ngốc nghếch tới mức khiến người ta muốn tống vào trong túi áo, mang theo bảo vệ nâng niu.

-"Mới mang mấy con về, đang bò ngoe nguẩy dưới chân mày!"

Á...Á....aaaaaa....

Cô theo phản xạ mà kiễng chân, cậu bắt đúng nhịp, khiêng về phòng!

-"Cậu phải cất mấy con rắn đi, mai nhà trai tới rồi!"

Uyển Nhi dặn dò, khiến ai đó tối sầm mặt mũi, vứt cô không thương tiếc trên giường. Hôm nay, sao cậu kì vậy cơ chứ? Cứ đứng đó nhìn cô hoài vậy? Cậu quên mai cô phải tiếp bao nhiêu khách à?

Nhìn nhìn nhìn, bị cậu nhìn tới đỏ hết mặt mày, Nhi nói khéo.

-"Chúc cậu ngủ ngon!"

Đoạn, kéo chăn đắp trùm đầu.

Mười phút sau không khí lặng thinh, chắc cậu đã về phòng rồi. Cô cũng không biết nữa, chẳng biết vì sao mình lại khóc, lại đau lòng? Từ từ kéo chăn ra, thấy ánh mắt ai đó vẫn chưa rời khỏi, bàn tay ai đó dịu dàng lau nước mắt ình, tay kia lại luồn vào mái tóc, nhẹ nhàng ma sát. Người ấy cứ gần chút một, chút một, cho tới khi trán cậu

T

truyenonline

-"Hoàng Thế Hiển, theo ta vào phòng!"

-"..."

-"Nhanh!"

Bà chủ ra lệnh, dưới con mắt ngạc nhiên của gia đình. Nhưng biết làm sao, trong cái nhà này, bà là to nhất mà!!!

...

-"Mẹ, có gì ạ?"

-"Mẹ tính gả em Nhi cho anh Tuấn của con, con tính sao?"

-"Vâng, tùy mẹ!"

-"Mẹ tính không cần ăn hỏi, cưới xin gì cả, ngay bây giờ cho nó đi theo thằng Tuấn về nhà bên ấy luôn!"

Hoàng Thế Hiển sốc, vội vàng ngăn cản.

-"Thế sao được mẹ? Thế còn gì là thể diện nhà họ Hoàng nữa, ít ra phải thách cưới, chuẩn bị ăn hỏi, rồi tiệc tùng hoành tráng chứ...Mẹ làm thế người ta cười vào mặt chúng ta..."

-"Thôi còn mặt mũi đâu để người ta cười hả con? Con thấy đấy, bung bét hết cả."

-"Nhưng cứ từ từ đã mẹ!"

-"Không được, quyết thế đi! Đằng nào tối qua chúng nó đã là của nhau rồi...mẹ ra thông báo họ hàng, đổi chú rể từ thằng Đông sang thằng Tuấn..."

-"Đâu, mẹ nghe ai nói vậy, chắc gì đã là của nhau, có thể họ chỉ nằm với nhau, đơn giản là thế thôi thì sao?"

-"Thôi, giờ em gái con bị tiếng xấu, có người rước là tốt rồi, không bàn nhiều! Thế con trai nhé!"

-"Mẹ...từ từ..."

Khóe môi hơi cười, nhưng bà cố nén.

-"Sao thế con trai yêu?"

-"Đừng...con...con...đừng để nó lấy ai, con thật lòng..."

-"****** đẻ ra mày, sáng nay mẹ còn không nhận ra mày? Thì ra giờ tôi mới biết, tôi nhọc công tìm đối tượng xem mắt cho con gái cưng của tôi, thì thằng quý tử lại âm thầm phá hoại, thảo nào em nó mãi không lấy được chồng, gần lấy được nhưng thằng anh trai vẫn không tha..."

Lại bị mẹ đưa vào bẫy rồi, đại thiếu gia đành phải khai thật.

-"Đúng vậy, con không can tâm, nhưng Nhi...nó...nó...không thích con..."

-"Con phản bội nó thì ai mà thích được?"

Được phản bội nó thì đã phúc, cậu thở dài. Mẹ cậu, lại không ngờ con trai mình vẫn nặng tình tới thế.

-"Thế còn Ngọc Nhi? Vừa có tin sáng nay nó bị đồn công an triệu tập, là sao, con làm à? Sao lại vu oan giáo họa cho người ta thế?"

-"Chuyện này là con, nhưng là cô ta tự làm tự chịu, có gì chiều nay quản gia khắc nói với mẹ!"

Lúc nãy nạt Uyển Nhi to tiếng là vậy mà con trai vẫn lặng yên, xem ra bà phải dạy dỗ rồi.

-"Bỏ qua đi, nghe mẹ nói này, là đàn ông, không được đứng đằng sau đục khoét như thế, muốn có được người phụ nữ mình yêu, thì phải giành giật..."

-"..."

-"Có bao nhiêu cổ phần trong tay?"

-"Cổ phần?"

Cậu chủ không khỏi ngạc nhiên, cổ phần, Trương Ngọc Uyển Nhi, liên quan gì?

-"26% mẹ ạ."

-"Tháng sau ông Cám Lợn về hưu, con có chắc chắn ghế Tổng Giám Đốc không?"

-"Việc đó là hiển nhiên!"

-"Nhưng con có thể nói là vẫn chưa đủ..."

-"Sao ạ?"

-"Nhi có 7% mẹ cho, và mẹ sẽ viết thêm điều kiện, rằng nó chỉ được phép chuyển cho chồng của nó!"

Thì ra là vậy, mẹ cậu, cũng thật cao siêu. Việc này không phải cậu chưa từng nghĩ tới, Nhi quá ngốc, gạt cô là chuyện dễ ợt, tuy nhiên cái quan trọng, là tình cảm của cô không hề dành cho cậu. Cậu có thể bất lực đứng ngoài trái tim cô, phá hoại các mối lương duyên của cô, chỉ hi vọng giữ cô bên mình càng lâu càng tốt.

-"Nếu nó đồng ý chuyển thì chắc chắn cũng có chút cảm tình với con...bằng chút cảm tình đó, trong mấy tháng, nếu không giành được trái tim nó thì không xứng đáng là con trai Hoàng Thế Lân, vậy nhé, tùy con quyết định!"

Bà chủ ra ngoài, nói lời từ chối với cậu cháu họ và sai người làm gỡ bỏ đồ trang trí. Tuấn vốn đào hoa, thích rất nhiều em, tất nhiên thích em Nhi nhất, muốn nhân cơ hội cướp em về, nhưng cô và em đã không đồng ý thì anh cũng không muốn gây khó dễ.

Lại về chuyện của Đông, mẹ anh cương quyết dọa sống chết, nên bất lực. Nhi buồn một chút chút thôi, tuy nhiên không hiểu sao sau đó lại thấy rất thoải mái, nhẹ lòng.

Sáng hôm sau, trời vẫn trong xanh, mây trắng bồng bềnh, sự thể bình thường tưởng như chưa có chuyện gì xảy ra. Có cô dâu hụt đã xin nghỉ làm đi trăng mật thì thẩn thơ ở nhà, rỗi rãi đành lấy chổi quét sân.

-"Hey!"

Cậu chủ mặc quần âu, áo sơ mi và thắt cà vạt lịch lãm. Thường ngày đi làm cậu vẫn mặc thế mà, vậy hôm nay khác ở đâu? À, là cậu cười, nụ cười rạng rỡ che khuất cả ánh nắng ban mai, nụ cười khiến ai đó đơ cả người.

-"Em chào cậu!"

-"Ừ, cậu chào em!"

Hả? Cậu, bị sốt chăng?

-"Cậu ăn sáng chưa? Để em chuẩn bị..."

-"Vậy cũng được."

-"Vâng!"

Cô tạm vào bếp nấu đồ, cậu cầm chổi trên tay cô, tiếp tục quét sân, miệng còn huýt sáo, hại già trẻ trai gái nhà họ Hoàng mặc hốc mày hác, là mơ hay thật, mới sáng sớm mà?

Tin lành đồn xa, toàn bộ người làm bỏ việc tới chiêm ngưỡng cảnh lạ. Ai nấy thì thà thì thụt, bà chủ đi tới thì vỗ vai động viên.

-"Uầy, con trai mẹ quét sân cơ à! Good job!"

-"Quét cho sạch sạch vào, còn vài hạt bụt đằng sau kìa..."

Ba cậu đểu giả thêm nếm.

-"Ông cứ ném đá hội nghị vậy?"

-"Ơ bà này, bẩn thì tôi bảo bẩn chứ sao?"

-"Bẩn bẩn cái gì, sạch thế còn gì, ông già rồi bị lão rồi...."

Bà bênh quý tử, đoạn hùng hổ chỉ vào đám người làm.

-"Đây nhá, Ổi nhá, Na nhá, Mít nhá, Mận nhá...nhìn cậu quét mà học tập...từ sau phải quét giống cậu, múa chổi thành hình tròn, bụi bay mù mịt như kiểu vận nội công ý!"

Cả nhà cố nén cười, dạ dạ vâng vâng. Hoàng Thế Hiển mặt đen kịt, ném chổi bỏ vào bếp.

-"Ơ, cậu, em đang định đem lên!"

-"Ăn ở đây đi..."

Cậu bình tĩnh thưởng thức bữa sáng, cố bình tĩnh nhất có thể. Vậy mà con Sen, đến cả nó cũng không tha.

-"Cậu, em hỏi một câu được không?"

Đại thiếu gia nhìn cô, rất trìu mến, rồi cậu gật đầu.

-"Cậu, cậu trúng số hả?"

-"..."

-"Thấy hôm nay cậu vui quá chừng luôn!"

-"Rõ thế hả?"

-"Dạ?"

-"Tao vui ấy, biểu hiện rõ thế cơ à?"

-"Dạ...cũng...hơi...ạ..."

Mặt cậu đỏ bừng, cậu nói cậu ghét cái nhà này, đoạn, bỏ đi làm.

Bác Lựu quản gia nhân lúc ai đó còn ngây ngô mới cầm lọ thuốc nhỏ mắt, ra sức nhỏ. Tới lúc con bé quay ra, nước mắt nước mũi bác đã đầm đìa.

-"Bác, bác sao vậy?"

Bác đập tay vào ngực, ra vẻ rất khổ sở, Uyển Nhi càng sốt ruột, lấy bác cốc nước.

-"Cậu chủ, cậu chủ ..."

-"Cậu ấy làm sao ạ?"

-"Không xong rồi...không xong rồi..."

Nhi bị dọa sợ tái mặt mày, cầu xin mãi, năn nỉ ỉ ôi cả buổi sáng bác mới nói cho cô lý do.

-"Bác thương cậu quá Nhi ạ, tháng sau công ty bổ nhiệm, mà cậu lại không thể ngồi vào vị trí Tổng Giám Đốc vì thiếu cổ phần, thiếu 5% thì phải...mà có khi cậu còn bị mất chức Phó Tổng cũng nên..."

Cô bé ngốc nghếch bị lừa không thương tiếc, chẳng mảy may nghi ngờ lời bác, lại còn lo lắng lên hỏi mẹ, có thể chuyển cổ phần của mình cho cậu không. Thật tiếc là mẹ không đồng ý, mẹ nói Nhi chỉ có thể chuyển cho chồng hợp pháp của cô.

Nhi buồn lắm, chẳng hiểu sao lại lo lắng cho cậu tới thế. Thật may, bác Lựu cực kì thông minh, bác đề xuất cô và cậu kết hôn giả, làm giấy kết hôn trong mấy tháng, cô sẽ nhân cơ hội chuyển cổ phần cho cậu, rồi có thể ly hôn.

Có thể không? Để giúp cậu, việc gì cô cũng có thể mà. Chỉ là, hơi băn khoăn vài vấn đề, chiều hôm đó cô đã nói chuyện với mẹ, tất nhiên chỉ nói là chuyện của bạn mình thôi, mẹ chẳng phát hiện ra gì cả, còn khuyên nhủ.

-"Chắc người đó phản bội bạn con nên bạn con lo ngại à? Dù sao nếu bạn con yêu người đó thì hãy tha thứ cho người đó, cứ sống thật hạnh phúc, sống hết mình cho cả hai người, rồi nếu không hợp thì mấy tháng sau chia tay cũng chẳng sao, con người là sống cho hiện tại con ạ."

Thực ra cái cô lo lắng, đâu phải do phản bội gì đâu, cậu chưa từng làm điều gì có lỗi cả, vấn đề là cô không thể có con. Nhưng mẹ nói cũng có lý, cô với cậu, chỉ là vài tháng thôi, sau đó chia tay, cậu cưới người khác, cô ấy sinh con nối dõi ẹ, sẽ chẳng ảnh hưởng gì cả. Nghĩ ngợi, nghĩ ngợi, Trương Ngọc Uyển Nhi cuối cùng hạ quyết tâm.

.....

.....

Chiếc đèn trùm rực rỡ tô điểm lên căn phòng xa hoa xanh nhạt, ai đó vừa thưởng thức cà phê, vừa thoải mái đọc sách, ai đó đứng bên cạnh, toát mồ hôi hột vì căng thẳng.

-"Cậu ơi!"

-"Sao?"

-"Em...em...cậu..."

-"Có chuyện gì?"

-"Cậu...lấy em đi!"

Xem ra quản gia và mẹ hợp tác rất tốt! Hoàng Thế Hiển khẽ cười, nhưng ngay lập tức lấy lại được "phong độ", cậu nói lạnh lùng.

-"Lấy gì?"

-"Lấy...lấy em ý..."

Nhi ấp úng.

-"Lấy ày cái gì cơ?"

-"Không...là lấy nhau đó, chúng ta lấy nhau đi!"

Nói đến đây, má cô hồng đậm, cậu đã bỏ sách xuống từ lúc nào, khẽ nâng cằm cô, cậu hỏi.

-"Tao dễ tính thế hả? Tình cảm của tao chỉ là trò đùa thôi phải không? Mày thích trêu chọc lúc nào cũng được?"

-"Dạ...không phải, không phải...em đã nghe bác Lựu nói chuyện, em biết cậu đang gặp khó khăn, em...em có cổ phần mẹ à..."

-"Ý mày là tao giờ thất thế, phải dựa vào đàn bà?"

Trời ơi, cậu làm cô run quá à.

-"Nhưng mà, cậu xuất sắc như thế, làm nhân viên bình thường thì uổng, huống hồ, việc này vẫn có thể giải quyết mà...hơn nữa, chúng ta chỉ trả vờ kết hôn mấy tháng thôi..."

Cánh tay cậu mạnh m?

T

truyenonline

Chap 42: Vợ chồng

Đáng nhẽ phải thấy hạnh phúc, đáng nhẽ phải thấy vui mừng, thật tiếc, cô cảm giác trong lòng bây giờ như có một làn gió lạnh thổi qua, hàng lông mi dày khẽ chớp, những giọt nước mắt lặng lẽ rơi xuống.

-"Em...em..."

Người đối diện lòng nặng trĩu, buồn buồn nói.

-"Khó vậy ư?"

-"Bốn tháng, bốn tháng thôi được không cậu?"

-"Mày không thật lòng muốn lấy tao, mà chỉ là lo tao không được lên chức thôi sao?"

-"Dạ...em..."

-"Để tao đoán nhé, mày là một con người có tấm lòng bao la, mày lo cho công ty, lo cho ba mẹ, thậm chí sẵn lòng lấy người mình không yêu?"

-"Em...em..."

-"Mày bố thí cho tao cổ phần, mày nghĩ tao sẽ cảm kích mày ư?"

-"Em..."

-"Mày biết tao yêu mày, mà mày vẫn làm thế à?"

-"Em xin lỗi..."

-"Muốn giết chết mày luôn, Sen ạ!"

-"Em xin mà...em cứ nghĩ đơn giản, là em ngu xuẩn..."

Nhi sợ hãi van nài, cô sai, cô sai rồi, cô không nghĩ lại tổn thương cậu tới vậy! Là cô ngu, chẳng làm được tích sự gì hết. Ánh mắt cậu uất hận nhìn cô, ánh mắt ấy, cô đơn, lạnh lẽo. Cô thấy đau, đau lắm...như vạn mũi kim xuyên qua tim gan vậy.

-"Cậu đừng buồn nữa, coi như em chưa nói gì nhé...em sẽ cố năn nỉ mẹ lại lần nữa..."

Gương mặt Hoàng Thế Hiển biến sắc, cậu cười khẩy, sau đó cúi đầu cắn lấy cánh môi mềm mại như hoa như ngọc một cách tàn bạo. Nụ hôn ngông cuồng mang theo sự trừng phạt đắc ý, hung hăng thăm dò, cướp đoạt từng khoảng không trong cô, dây dưa không ngừng.

Mùi máu tanh nồng nhỏ giọt bên khóe môi, có lẽ cậu thực sự giận rồi. Môi cậu khẽ nhả môi cô, mãnh liệt trượt theo chiếc cổ trắng như tuyết xuống phía dưới, trêu đùa nơi xương quai xanh, khiến chúng trở nên rực hồng. Sương đêm buông xuống, ẩm ướt, những ngọn cỏ mềm mại là thế, mà sao hôm nay cảm giác lại giống dao cứa, sắc bén, lạnh lẽo...nếu có một điều ước, ngay lúc này đây, cô muốn ước rằng, cô có thể làm mẹ.

Nước mắt tuôn trào như suối, cuồn cuộn rơi xuống, nhỏ vào mái tóc đen mượt, cô không kêu rối rít, không van xin, cũng không nhúc nhích. Nhi nằm đó, thẫn thờ, mắt cô sưng húp, những giọt nước vị mặn chát thấm đẫm hai gò má hồng...hình ảnh của cô, khiến ai đó nao lòng, rời bỏ khỏi mùi hương ngọt ngào, cậu nói, rất nhỏ.

-"Mày nghĩ dễ dàng thế sao? Lời đã nói thì đừng mong rút lại!"

-"..."

-"Mày có nghe thấy gì không?"

-"Dạ...em..."

-"Đeo nhẫn cho tao!"

Lần này thì cậu quát, hại cô cuống cuồng trở dậy. Lại phát hiện mỗi bàn tay của mình chứa một cái nhẫn. Một cái là cô cầu hôn cậu, một cái là cậu vừa thả vào.

-"Bốn tháng thì bốn tháng, đã là vợ thì phải nghe lời chồng, hiểu chưa, dù chỉ trong thời gian ngắn..."

-"Dạ...em biết..."

-"Đeo nhẫn cho tao!"

Cô bối rối cầm chiếc nhẫn mình chọn cả buổi, đeo cho cậu. Nói chung là vừa, thực ra hầu hạ cậu bao lâu, tất nhiên cô biết cỡ tay cậu. Hoàng Thế Hiển ngắm vật thể lạ hồi lâu, sau cùng cũng hài lòng gật đầu. Thôi được, cậu không tham nữa, trời không chịu đất thì đất đành chịu trời vậy, muốn đi vào trái tim con bé ngốc này, chắc phải từ từ.

Cậu lại nắm lấy tay cô, giật lấy chiếc nhẫn còn lại, từ từ trao vào ngón áp út của cô. Nhi xấu hổ cúi mặt, thật đẹp, hạt kim cương trên đó nhỏ nhưng rất sáng, đeo vào thật duyên dáng. Nếu có thể đeo cả đời thì tốt! Cậu nhìn cũng rất chuẩn, nhẫn vừa khít.

-"Vẫn còn thiếu!"

-"Dạ?"

-"Mày có một cái dây chuyền và một cái nhẫn đeo ở cổ nữa, tao không có!"

À, là cái ngày xưa cậu cầu hôn Nhi. Cô vờ vứt đi, sau đó mất cả một đêm đi tìm. Mà cô lúc nào cũng giấu sâu trong áo, cớ sao cậu biết được?

-"Mai đi mua cho tao, hiểu chưa?"

-"Dạ, vâng!"

-"Tính làm vợ chồng từ hôm nay luôn đi."

-"Vâng."

-"Theo tao lên phòng."

-"Làm gì ạ?"

-"Kí hiệp ước vợ chồng!"

-"Dạ?"

-"Dạ dẫm gì...đấm cho vỡ mồm bây giờ...suốt ngày dạ mới dạ, cứ như là mình ngoan lắm không bằng..."

-"Dạ...à không...vâng..."

-"Đi!"

Nói đoạn, cậu đã bế phốc cô dậy.

-"Em tự đi được mà, cho em xuống, các bác nhìn thấy kì lắm..."

-"Chân mày ngắn lắm, tự đi thì chậm chạp!"

-"Em sẽ cố chạy theo cậu!"

-"******, tao tống cho cái giẻ lau vào miệng giờ, nói nhiều, bực mình!"

-"...."

Có người bùi ngùi câm nín.

Hiệp ước vợ chồng lại được thiết lập lần thứ hai. Lần này cũng không khác lần trước là mấy, điều kiện của Sen chỉ có duy nhất là sau bốn tháng li dị. Còn điều kiện của cậu thì ôi trời ơi, mấy trang.

Ngoài những điều cơ bản như ngày xưa, cậu bổ sung thêm vài điều khoản mới.

"Ngoài ba mẹ, bác Lựu, không ai được biết về cuộc hôn nhân này."

Hoàng Thế Hiển đề phòng có người phá ngang trước khi cậu chiếm được tình cảm của cô, còn Trương Ngọc Uyển Nhi thấy chỉ kết hôn giả, vả lại nghe cậu nói việc chuyển cổ phần có mẹ làm chứng là được, đằng nào cũng là người nhà, nên việc hôn nhân này càng ít người biết càng tốt.

"Ngoài giờ đi làm thì lúc ở nhà, vợ chỉ được ở cách chồng trong bán kính 5 mét."

-"Cậu ơi sao được? Phòng chúng ta đã cách nhau hơn 10 mét rồi, nếu như vậy thì ban đêm em ngủ ngoài sân à?"

-"Ừ, mang chăn ra sân mà ngủ."

-"Ặc, cậu quá đáng thế!"

-"Mày có thể lên phòng tao ngủ, tùy mày chọn..."

Cậu thì thầm, hơi thở thơm mát phả vào má, Nhi đỏ bừng, ngượng ngịu thế nào quên khuấy chuyện cần tính, bỏ tới điều khoản tiếp theo.

"Khi không ăn với gia đình hoặc ba mẹ, chỉ có hai người thôi thì sẽ ăn cơm chung bát, chung đũa."

-"Nhà mình thiếu gì bát mà phải làm thế hả cậu?"

-"Toàn bát ngọc quý hiếm, tao sợ mày làm vỡ nên tao sẽ cầm ày!"

-"Ơ, nhưng trước giờ em đâu có làm vỡ bát đâu? Mà ăn cùng ba mẹ vẫn ổn mà ăn riêng em và cậu lại phải thế?"

-"Ngu ạ, ăn chung thì có nhiều người, phân tán tư tưởng nhiều nơi, ăn riêng với tao thì tao đẹp trai như thế này, mày mải ngắm nhỡ đánh rơi bát thì sao?"

Cậu nói cũng có lý nha. Thỉnh thoảng Nhi nhìn cậu cũng ngây người mà. Tự dưng lại muốn ngước mắt lên ngắm cậu, thật thích, đẹp quá, ở cự li gần, người cậu thơm chết mất. Mai sau ai làm vợ thực sự của cậu chắc sướng lắm!

"Việc gội đầu tắm rửa của chồng giao cho vợ!"

-"Á, cậu ơi cái này không được!"

-"Sao không được?"

-"Ngại lắm..."

Cậu cười đểu, béo má cô rồi bảo.

-"Da mặt mày dày mấy tầng mỡ thế này mà còn kêu ngại hả?"

-"Không thích đâu...điều này không được..."

-"Mày làm màu vừa thôi, ngày xưa mày gội đầu cho thằng Sên còn gì?"

-"Đó là gội đầu mà, còn...tắm..."

Có người phụng phịu, làm người kia phải bất đắc dĩ gạch hai chữ đi, khó chịu tuyên bố.

-"Thôi được rồi, tha ày, vậy sửa thành "Việc gội đầu của chồng giao cho vợ"..."

-"Vâng, được."

-"Thôi tao mệt rồi, kí nhanh lên còn đi ngủ..."

-"Chưa xem hết mà cậu?"

-"Xem xét gì, nhanh lên, trang sau toàn điều vớ vẩn thôi, không có gì quan trọng đâu, kí đi..."

-"Nhưng mà..."

-"Hay là mày lấy cớ để được ở cạnh tao lâu lâu hả?"

-"Đâu có...không phải đâu..."

Dưới ánh mắt nghi hoặc của cậu, Uyển Nhi đành phải kí xoẹt một phát để tỏ ra là mình "không hám trai". Thế là từ giờ trở thành vợ của cậu rồi, tự dưng trong lòng có cảm giác là lạ, người cứ nóng hầm hập, cậu ngồi đó mà cô còn không dám nhìn. Trời ơi sao mà ngượng ngùng thế này cơ chứ!

Cậu cầm tay cô, cứ cầm như vậy thôi, trầm ngâm, ấm áp. Hai người bên nhau, chẳng nói lời nào mà sao cô cứ bủn rủn, tim đập loạn xạ hết cả.

Mãi tới lúc cậu đi vào nhà vệ sinh, cô mới nhân cơ hội chuồn về phòng. Bật điều hòa cho thật mát, xong lại thấy lạnh hết cả người. Mặt cứ đỏ hoài, phải đắp hết chăn lên người mới thấy dễ chịu một tý.

-"Con yêu nghiệt kia chui ra!"

-"..."

-"Tao nói mày đấy!"

-"Còn việc gì nữa hả cậu?"

Ai đó lí nhí trong chăn.

-"Mày quên trong hiệp ước mày đã kí chúng ta không ở cách nhau quá 5 mét à?"

Thôi chết, lúc nãy định thương thảo mà quên béng mất. Toi rồi, toi rồi.

-"Hay từ mai thực hiện cậu nhé, mai em bảo mẹ sửa cho em cái phòng cạnh phòng cậu rồi em chuyển lên..."

-"Không được, giấy trắng mực đen rõ ràng rồi! Làm người phải quân tử!"

-"Dạ...nhưng mà..."

-"Thôi được, mày về giường rồi thì thôi vậy, mày là vợ mà không chấp hành thì tao đành phải làm gương vậy. Tao sẽ ngủ ở ngoài sân, ngay ngoài phòng mày."

-"Không được, ngoài đó lạnh lắm...hay cậu ngủ giường em, em ngủ sô pha nhé..."

-"Không, mày nằm im đấy, cấm di chuyển, tao là chồng mà để vợ khổ thì còn ra thể thống gì nữa. Mày nằm đấy, tao ra ngoài. Chúc vợ ngủ ngon!"

Trời ơi, đêm nhiều sương như thế, ngủ bên ngoài có mà ốm à? Cố không nghĩ, mà lòng vẫn cứ vương vấn. Xoay bên này, xoay bên kia, đắp chăn, bỏ chăn, trằn trọc , trằn trọc...cuối cùng, ai đó đành dậy ra ngoài mở cửa.

-"Cậu ơi..."

-"..."

-"Cậu ơi!"

Cô khẽ lay, cậu mở mắt, nhìn cô ngạc nhiên.

-"Sao?"

-"Vào nhà ngủ đi!"

-"Thôi, làm chồng ai lại để vợ khổ."

-"Thì vào sô pha ngủ..."

-"Tao không thích nằm sô pha, đau lưng lắm..."

Rốt cuộc là cậu muốn sao? Chả nhẽ cứ nằm ngoài n?

T

truyenonline

Chap 43: Tình cảm nhà người
ta

Đại thiếu gia, ông chồng khó tính của cô, đang cau mày rồi. Có ai cau mày mà vẫn phong độ thế này không hả trời, mới sáng ngày ra làm Nhi tim đập chân run, tý nữa quên béng mất việc chính.

Cô hơi nhoi người, ra hiệu cho bác Súng đi mau, còn mình ngọt ngào nịnh nọt.

-"Thôi mà, em xin...bác ấy không cố ý mà..."

-"..."

-"Cậu ơi..."

-"..."

-"Cậu ơi."

-"..."

-"Cậu sao đấy? Cười cái em xem nào!"

-"Cười miễn phí hả?"

Ặc, cười phải có phí à? Nhi ngu ngơ.

-"Gọi chồng rồi thực hiện hiệp ước vợ chồng đi!"

-"Dạ, hiệp ước gì cơ ạ?"

-"Cái con này, hôm qua mày vừa kí xong cơ mà, định nuốt lời à? Làm người mà như thế hả?"

-"Dạ?"

Cậu ra điều chán nản, với tập giấy ở bàn trang điểm gần đó, đưa cho con bé đang ngẩn ngơ trong lòng mình.

-"Đây, may mà tao mang theo, tao biết kiểu gì mày cũng quên mà..."

Uyển Nhi trố mắt tiếp lấy hiệp ước, giở giở tìm tìm...uầy uầy...đây rồi...đây rồi...

Hiệp ước sáng ngủ dậy.

'Vợ chồng phải chủ động thơm lên mặt nhau năm phát, ở năm vị trí khác nhau!'

Trời ạ, cái này là tối qua cậu lừa cô kí đây mà? Có cái dại nào như cái dại này chứ?

-"Mau lên..."

-"Vâng, đây, đây, đợi em tý..."

-"Tý tách cái gì, tao đếm tới ba...MỘT...HAI..."

Vẫn như thường lệ, chưa kịp đếm tới số ba thì người kia đã vội vã làm theo lệnh. Cậu thật, thơm là thơm thôi, lại còn năm vị trí khác nhau. Nhi chu môi, đặt một cái lên trán cậu, một cái lên má cậu, một cái lên mũi cậu, một cái lên môi cậu.

-"Chỉ được có bốn cái thôi cậu ạ, hay sửa thành bốn nhé!"

-"Mày ngu như con lợn ấy..."

Hoàng Thế Hiển khẽ nhắm mắt, chỉ bảo Trương Ngọc Uyển Nhi. Rồi, cô đã hiểu, thơm một chụt một phát lên mi mắt cậu.

-"Gọi chồng đi!"

Sững một lúc, ngại một lúc, mới dám cất tiếng bẽn lẽn.

-"Cậu...chồng..."

-"Ngoan lắm!"

Bây giờ cô mới thấy cậu cười à, cười rạng ngời luôn, cậu như ánh mặt trời rực rỡ chiếu bừng buổi sáng tinh mơ của cô vậy. Hiển khẽ xoay người, đặt Nhi bên dưới thân mình, nhưng cậu không chỉ thơm cô năm phát như trong hiệp ước, còn đểu cáng nhâm nhi cánh môi đỏ mọng, hình như cậu chẳng bao giờ chán thì phải?

Cậu từng chút từng chút một xâm chiếm, cảm giác như đang ăn một món gì đó thật mỹ vị, phải nhấm nháp thật cẩn thận, bàn tay ấm áp vuốt ve mái tóc đen dài, nhẹ nhàng ma sát khiến cô tâm trí mơ màng, đầu óc mông lung hết cả.

Mãi một lúc sau cậu mới thủ thỉ.

-"Chúc vợ ngày mới tốt lành!"

Tốt lành, chẳng biết có tốt lành được không, tự dưng thấy quấn hơi cậu quá à, tự dưng lại chẳng muốn dậy gì cả!

-"Chồng không muốn đi làm, muốn bên vợ mãi thôi!"

-"Em cũng thế!"

Nhỡ mồm thốt ra, bị cậu nhìn chằm chằm ngại hết cả người, vội vã chui vào chăn cho bớt xấu hổ.

-"Sáng nay có một buổi họp quan trọng, chồng đi tý rồi về thôi, đưa vợ đi đăng kí kết hôn..."

-"Dạ, xong em đưa tờ giấy đó ẹ là mẹ chuyển cổ phần cho cậu phải không ạ? Là cậu lên được Tổng Giám Đốc phải không?"

Hiển nhìn Nhi, cười thầm trong lòng, đúng là ngô nghê. Cả đời này, nếu cô không ở bên cậu, chắc cậu không yên tâm mà chết mất thôi, tại ngốc quá mà, Hiển sợ Nhi bị người ta gạt.

-"Ừ, vợ yêu thông minh lắm!"

Được cậu khen, trong lòng như có trăm đóa hoa đua nở, cô gật đầu.

-"Thỉnh thoảng em cũng thông minh mà, chẳng qua cậu ít khi khen em thôi!"

-"Ừ, chồng sẽ rút kinh nghiệm."

-"Ơ, thế còn chuyện bác Súng, bác ấy nhìn thấy rồi, hay mình nói thật ạ?"

-"Có ai hỏi chỉ cần nói chúng ta đang trong giai đoạn yêu đương thôi, không cần nói nhiều!"

-"Dạ..."

-"Nhưng riêng bà Súng thì...chắc sẽ cho xuống nông trại Bò Sữa làm việc..."

-"Sao lại thế hả cậu?"

Cậu xoa đầu cô, động viên.

-"Ở đó lương cao hơn, mày yên tâm!"

-"Vâng!"

.....

.....

Trong gian bếp chật hẹp, có bà mẹ bấm số gọi cho con trai yêu. Bà định nói với nó những gì bà trông thấy, nhưng bà lại sợ nếu vậy nó chán, không định theo đuổi con Nhi nữa, thì làm sao mà hưởng được cổ phần bà chủ cho nó?

Thôi cứ coi như không có chuyện gì xảy ra, chỉ là lấy thôi mà, xong xuôi sẽ bảo Sên bỏ Nhi, sau đó rước cho bà một nàng dâu thật hiền thảo, đẻ một bầy con cháu, thế chẳng phải hoàn mỹ hay sao?

Nghĩ vậy, bà chỉ hỏi thăm sức khỏe con trai, động viên con cố gắng, ở nhà mọi thứ vẫn ổn. Kể cả việc chuyển xuống nông trại Bò Sữa bà cũng không nói. Ngày xưa, Sên và bà định mua chuộc mấy người giúp việc khác ở nhà họ Hoàng để phòng trường hợp này đây, nhưng khổ nỗi, toàn bọn ngu, trung thành như chó vậy!

Bây giờ mới khổ, bà đi rồi, ai là người thông báo tình hình? Thôi, mặc kệ vậy, đợi thằng Sên về, lên chức, lắm tiền, lúc đó con Nhi còn chạy theo không kịp ấy chứ! Nghĩ bụng, bà yên tâm đóng gói hành lý.

Từ tác giả: Mọi người vào wattpad để được cập nhập chap mới nhanh nhất, mình chỉ đăng truyện trên đó thôi.

.....

.....

Trương Ngọc Uyển Nhi tranh thủ buổi sáng đi mua cho cậu dây chuyền và nhẫn theo yêu cầu hôm qua. Thực cũng nhanh thôi, cậu họp xong liền đợi cô ở dưới trung tâm thương mại.

Ai đó vội vàng chạy xuống, mãi mà chẳng tìm thấy người kia đâu, lơ ngơ một lúc, mới nhận ra đại thiếu gia nhà mình, đang ngồi uy nghiêm...trong chiếc xe hơi...màu hồng...Ặc! Trông cậu dễ thương quá à, mà sở thích của cậu thay đổi nhanh thật đấy!

Nhi vừa vào vừa hỏi.

-"Anh Ổi đâu rồi cậu?"

-"Về nhà trước rồi..."

Hoàng Thế Hiển cao hứng nói.

-"Sao lại về ạ?"

Cậu quay sang thơm trán cô.

-"Vợ thật là...để thế giới chỉ có hai ta chứ sao!"

Ngọt ngào quá, không ngờ cậu lạnh lùng là vậy, đi tới đâu sát khí tới đấy mà có thể thốt ra câu này, phúc phận cô tu mấy đời mấy kiếp đây! Nghe cậu nói mà mặt đỏ bừng, ấp a ấp úng.

-"Cậu này...quà...em mua cho cậu...như hôm qua cậu bảo ý...cậu không vừa lòng thì để em đổi..."

-"Không sao, mày mua là tao thích rồi, đeo cho tao đi..."

Cô mở dây chuyền, bỏ vào đó chiếc nhẫn nhỏ, rồi cẩn thận đeo cho cậu. Cự ly gần quá, lại bị cắn một phát rồi, nhưng mà cô cũng không có thấy thiệt thòi gì cả, môi cảm giác run run, người lâng lâng, chỉ là hơi xấu hổ tý thôi.

Cậu quay ra, thắt dây an toàn cho cô, ấm áp quá đi mất.

-"Tao cũng có quà tặng mày đấy con vợ bé bỏng ạ!"

-"Dạ, cái gì vậy cậu?"

-"Mày đoán xem..."

Cô nhìn xung quanh, chẳng có gì sất.

-"Cậu giấu ở đâu kĩ vậy?"

-"Có giấu đâu, to lù lù thế mà..."

-"Trước mặt em á...sao em không thấy..."

Nhi lại ngó quanh lần nữa, chắc mẩm bị cậu trêu rồi. Hiển thì phì cười, véo má cô một phát, chiếc xe hồng thẳng tiến tới địa điểm đăng kí kết hôn.

Lần đầu đi đăng kí thật nhiều điều mới lạ, trước đây Nhi cứ nghĩ ai lấy nhau thì dắt nhau đi đăng kí thôi, ai ngờ cũng có người còn dẫn theo bạn bè đi cùng cho vui. Lúc đợi còn có người tám chuyện cùng. Biết thế cô cũng mang các bác theo.

-"Mệt không để tao vào bảo họ một tiếng..."

-"Thôi mình cứ đợi như người ta đi cậu!"

-"Ừ!"

Là Nhi không muốn gây chú ý, không muốn khác người. Mà cô đã sai lầm, để một ánh hào quang như Hoàng Thế Hiển ngồi ở chỗ đông người quả không phải cách hay. Mấy cô gái trẻ cứ nhìn cậu hoài, lại còn thì thầm nho nhỏ, liếc mắt lườm lườm cô nữa chứ.

Hết việc, bọn họ không chơi với bạn bọn họ thì thôi, lân la bắt chuyện.

-"Chào anh, em là Linh...đây là Ngọc Anh, Trang, Dung, bạn em..."

-"Chào anh ạ!"

-"Ừ, chào các em!"

-"Anh đi chúc mừng bạn...hay là..."

-"Anh đi đăng kí kết hôn các em ạ!"

Ai đó nói thản nhiên, người ngồi cạnh không hiểu sao thấy lòng cứ thấy khó chịu, cậu...cậu hot quá à, đi đâu cũng hot, đi với cậu chỉ làm nền thôi, cô tiu nghỉu hẳn.

-"Anh còn trẻ mà, suy nghĩ kĩ chưa anh?"

-"Đúng vậy anh ạ, bây giờ tình trạng ly hôn cực nhiều!"

-"Hai người nhìn cũng không hợp lắm..."

-"Hay để bọn em mời hai người đi uống café nhé!"

Dù sao cũng là người lạ, chẳng ảnh hưởng gì, cô muốn lên tiếng cho họ biết sự thật, cậu lại nhanh hơn, kéo cô vào lòng, xoa xoa cái bụng nhỏ, giả bộ ngại ngùng nói.

-"Anh biết, bọn anh cũng muốn hoãn lắm chứ em, nhưng cháu lớn nhà anh tới tuổi đi học, giờ phải đăng kí kết hôn để làm giấy khai sinh, cháu út cũng được ba tháng rồi, các em xem, thôi thì bậc cha mẹ mình đâu thể vì thú vui của bản thân mà làm lỡ tương lai con cái..."

Mấy cô gái trẻ nghe thấy thì sốc.

-"Anh...anh có hai con rồi ạ?"

Nhi định xua tay phân trần thì cậu đã nắm lấy tay cô, làm người ta tưởng như họ tình cảm lắm ý.

-"Ba cháu tất cả, cháu thứ hai được một tuổi rồi, đẻ con ra mới thấy mình đã già, lạc hậu các em ạ..."

Họ nghe cậu chém bắt đầu thấy chán, tản dần ra...còn cô hết há lại hốc...Cậu...cậu nên đi làm diễn viên đi là vừa!!!

-"Cậu à!"

-"Sao mày?"

Hồi hộp, sợ lắm, nhưng hôm nay cô quyết hỏi bằng được. Quay sang, hít một hơi, dõng dạc đòi công bằng.

-"Sao cậu xưng hô với mấy người con gái đó cậu gọi anh em ngọt xớt, mấy em trong công ty cũng thế, sao cậu lại xưng mày tao khô khan với em?"

Hiể

T

truyenonline

Chap 44: CL muôn năm!

Vợ cậu, đúng là ngốc nghếch, đúng là trí nhớ kém quá! Hoàng Thế Hiển lắc đầu, cầm hiệp ước vợ chồng, chỉ đúng vào chỗ cần thiết.

-"A, rồi rồi, đợi em thay đồ nhé!"

-"Không đợi được đâu, đầu tao bẩn rồi, phải được gội ngay..."

-"Một chút thôi mà cậu!"

-"Chút gì mà chút...đang đau đầu lắm đây này, có gội cho không thì bảo đây..."

Bị cậu thúc ép, ai đó cuống cuồng làm theo mệnh lệnh. Mùi hoa hồng ngọt ngào thoang thoảng quyện theo những ánh nến lung linh huyền ảo, phía cuối căn phòng, trên cái ghế gội đầu là vẻ mặt đắc thắng hơn bao giờ hết. Bên cạnh, Nhi đang dùng một lực vừa vặn nhất, matxa da đầu qua lại, cực kì chuyên nghiệp.

Đúng là cuộc đời kì diệu, tình yêu cũng diệu kì. Cô đã từng gội đầu cho bao nhiêu người, trái tim cũng đâu có thổn thức như này? Rõ ràng cũng là tóc thôi mà, nhưng là tóc của cậu, khiến cho cô nâng niu, trân trọng giống như bảo vật vậy.

Còn cậu nữa, cứ trân trân nhìn rồi cười suốt từ nãy tới giờ, hại Nhi người nóng ran, cô ho nhẹ.

-"Cậu nhắm mắt vào, em dội nước nè!"

-"..."

-"Cậu...cậu..."

-"..."

-"Nước vào mắt bây giờ cậu ơi..."

Khẽ cúi người, vỗ nhẹ vào má cậu nhắc nhở. Chỉ là một cái vỗ rất nhẹ, tràn đầy yêu thương, chẳng hiểu sao cậu lại bị chảy máu nữa. Nhi là Nhi xem rất nhiều phim truyền hình nhé, chẳng phải đây là dấu hiệu của bệnh máu trắng hay sao?

Hoàng Thế Hiển đối diện với vợ, với làn váy mỏng manh thoắt ẩn thoắt hiện, với cảnh xuân sắc tràn trề, máu mũi đổ nhiều hơn, hại ai đó nước mắt rơm rớm chảy, rồi hoảng quá, khóc toáng lên.

-"Ê...ê..."

-"Nhi, Nhi, bình tĩnh lại đi..."

Cậu ôm cô vào lòng, động viên mãi thôi, cô hỏi lý do, thì cậu lại không tài nào mà giải thích được. Mà càng nhìn cô thì máu chảy càng tợn, đành phải bảo cô ra ngoài trước.

Tắm gội xong đi ra, thấy Nhi ngồi cạnh chân giường, thút tha thút thít, có người vừa buồn cười vừa thương.

-"Cậu ơi..."

Trời ạ, bên trên thì dễ thương hết biết, bên dưới cứ núc na núc nỉu thế kia thì ai mà chịu được? Máu mũi theo phản xạ lại chảy, chảy không ngừng, dọa vợ bé bỏng của cậu sợ quá, mau chóng chạy tới ôm ấp, tay lau máu, tay vỗ về.

-"Không sao đâu cậu, không sao đâu, em sẽ không để cho cậu chết đâu...cái cô gì trong phim đấy, chết, nhưng trong phim khác, có cô khác lại sống được, hình như phải thay tủy thì phải..."

-"Nhi..."

Hiển cố ngắt lời, mà cô cứ tức tưởi hoài, người run cầm cập, đành phải bế về giường trước.

-"Mày sợ tao chết thế hả?"

-"Cậu, cậu không chết được đâu..."

-"Ừ!"

-"Hình như cậu bảo chết thì cậu mang theo em, ngày bé cậu hứa thế đấy, cậu nhớ giữ lời nhé!"

Ai đó mỉm cười trêu chọc.

-"Thôi, tao chết rồi thì ba mẹ buồn lắm, để mày ở lại chăm ba mẹ..."

-"Không được đâu, bao nhiêu người chăm ba mẹ mà, các bác, các chị...em không chịu đâu..."

Định đùa thêm tý nữa mà thấy cô khóc ghê quá, xót ruột, cậu đành trấn chỉnh.

-"Trương Ngọc Uyển Nhi, dừng nấc lại ngay!"

-"Dạ...em...em..."

-"Bệnh của tao thì nguy hiểm thật, nhưng không phải máu trắng, có cách chữa..."

Nghe cậu nói, mắt cô sáng ngời, vội vàng nói.

-"Cách gì ạ?"

-"Tao bị lạnh ..."

-"Thật ạ...em cho điều hòa ấm lên nhé..."

Tay chưa chạm vào điều khiển thì cậu đã đẩy ra, buồn tủi nói.

-"Không được, điều hòa không tốt, thôi, kệ tao, cái này không chữa còn nguy hiểm hơn máu trắng, cứ mất máu như này có lẽ chẳng sống được tới sáng mai đâu..."

-"Cậu nói cách đi...đừng dọa em thế..."

Nhi nghẹn ngào van xin, xin mãi, xin mãi cậu mới nể mặt, buông lời lạnh lùng.

-"Chỉ cần để mũi rúc vào nơi ấm áp nhất, sẽ ngừng chảy máu thôi..."

-"Nơi ấm áp nhất?"

-"Ừ!"

-"Thế cậu mau mau lên, nhanh lên không mất máu nhiều..."

-"Là mày nói đấy nhé!"

Uyển Nhi còn ngơ lắm, cậu đã ôm chặt lấy cô, nới lỏng dây áo mỏng manh, khẽ trườn người xuống, ghì mặt mình vào nơi "ấm áp nhất", đầy đặn nhất và mềm mại nhất. Ở nơi đó, có hương thơm ngọt ngào như sữa non...ở nơi đó, có nụ hồng đẹp đẽ...cái nơi đó đó...còn hơn trăm vạn phương thuốc chữa bệnh bí truyền.

Hai má đỏ chín, tâm trí cô mơ màng theo từng tích tắc, trái tim thảng thốt không ngừng, trời ơi cô đang nghĩ bậy bạ gì đây? Rõ là cậu chỉ muốn chữa bệnh thôi mà, sao cô có thể lung tung chứ? Cô đúng là hư, khổ nỗi, khoảng cách gần quá, mỗi hơi thở ấm áp của cậu phả vào khe rãnh ấy là người cô lại run hết thảy.

-"Có chắc...có chắc...chắc là cách này ổn không cậu?"

Ai đó khẽ ngóc đầu, lườm lườm.

-"Mày không tin tao? Hay mày muốn tao chết..."

-"Không...không...em không dám...em tin...em tin..."

Ai đó tiếp tục công việc ủ ấm, còn cô, thao thức thao thức, khó khăn lắm mới ngủ nổi.

Nhi tỉnh dậy thấy cậu hết chảy máu cũng yên tâm chút chút mà hôm qua mất ngủ nên người khá là mệt mỏi. Nhìn sang cậu, trông cũng không được khỏe là mấy, chắc do bị ốm.

Bàn ăn buổi sáng nhà họ Hoàng có hai kẻ mắt thâm quầng.

Người làm lần lượt dọn từng món, Hoàng Thế Lân hắng giọng.

-"Trẻ thì trẻ, cũng phải giữ sức..."

Mẹ bên cạnh nghe thấy thì e hèm.

-"Ôi dào, ăn thua gì, ngày xưa mẹ quen một người bạn, trong vòng hai năm, bao nuôi tất cả 73 em gái, mà đấy là con số thống kê, còn trên thực tế, chưa kể tới tình một đêm đâu...thế mà giờ vẫn khỏe như trâu các con ạ..."

Ba tự dưng mặt tối sầm, yên lặng dùng bữa, mẹ tiếp tục.

-"Nhi, Nhi...tối qua thấy thế nào con...có khỏe không...thằng kia...nó có quá đáng lắm không...ăn xong đi nằm đi con ạ..."

Hiển ngồi đối diện, tý nữa thì sặc. Nhi không hiểu thâm ý, vẫn ngây ngô trả lời.

-"Không, con khỏe mà!"

Nhìn con gái không chút ngại ngùng thế là biết thằng con trai vô tích sự rồi, bà khẽ thở dài. Thật là, đã đến bước đấy rồi, chẳng nhẽ lại phải bảo ba mày đào tạo lại mày.

-"Thợ săn đã mang thỏ tới tận hang mà cọp không ăn thì chắc là con cọp ngu!"

Bà mẹ bâng quơ, mọi người liếc mắt nhìn nhau, Uyển Nhi chẳng hiểu gì cả, cô chỉ là nêu ý kiến của mình.

-"Nhỡ con cọp ấy vừa ăn no thì sao hả mẹ?"

Nhưng mẹ không nhìn cô, mẹ nhìn cậu, hình như mẹ mong cậu phát biểu hơn thì phải? Cũng đúng, cậu thông minh hơn cô rất nhiều mà!

Nhấp ly rượu vang, Hoàng Thế hiển bình thản đáp.

-"Lao tới ăn ngay là hạ sách, thượng sách là vờn thỏ con cho đã, để ngày ngày nó tự chạy tới miệng cọp, thỏa thích ăn..."

-"Khụ..."

-"Khụ..."

Hai ba mẹ cùng ho sặc sụa, các bác phục vụ bên cạnh thì nín cười đỏ hết cả mặt. Cậu vẫn ăn rất bình thường, Nhi ngẩn ngơ, mọi người làm sao không biết, có chuyện con cọp và con thỏ thôi mà?

Nhiều lúc cô cũng ước chi mình thông minh lắm nhé, người ta bảo người ngốc thì sướng, không phải suy nghĩ nhiều, đã ai ngốc chưa mà biết sướng? Khổ bỏ xừ, ví dụ như này này, muốn tham gia bàn luận cũng không đủ khả năng.

Tiễn cậu đi làm, đầu cô vẫn vương vấn chuyện lúc nãy, hỏi dò.

-"Cậu ơi, con thỏ bé xíu làm sao mà con cọp ăn trong nhiều ngày được?"

Cô chỉ thắc mắc thôi mà, sao cậu phải khẩn trương kéo cô thẳng vào xe? Ánh mắt này, thật...không xong rồi... một tay cậu đỡ người cô, môi rà soát môi xinh, cắn cắn nhấm nhấm, gương mặt gần trong gang tấc nở nụ cười vô cùng tà mị. Con vợ bé bỏng này, quả thật nó bé bỏng đáng yêu quá, hận không nuốt chửng được luôn.

-"Cậu...muộn làm..."

-"Con cọp nó để dành, mỗi ngày ăn con thỏ một ít, vợ hiểu không?"

-"Em á...hơi hiểu ạ..."

-"Vợ nghỉ làm tới bao giờ?"

-"À trước em xin nghỉ một tuần trăng mật đó..."

-"Thôi, vợ ở nhà làm gì, đi làm với chồng đi!"

-"Em...em còn đang mặc đồ ở nhà nè..."

-"Không quan trọng, hôm nay vợ làm cho chồng, chồng trả lương..."

Hoàng Thế Hiển là vậy đấy, cậu hỏi người ta, nhưng không cần nghe sự đồng ý, chiếc xe đã lao vun vút. Tới công ty, cậu cũng chẳng kiêng dè gì cả, đường hoàng nắm tay cô dắt vào phòng mình, có người thấy bình thường, họ là anh em nuôi mà, thân thiết là điều đương nhiên, có người lại thấy không đúng lắm, có người thấy ghen tỵ, nói chung, dấu hiệu báo trước một chợ dưa đắt giá.

Phòng Phó Tổng.

-"Em làm gì bây giờ?"

-"Mày xem mày làm làm được cái gì?"

Xem xét, xem xét, chẳng có việc gì làm được cả. Phòng cậu người ta lau sạch hết rồi, giao dịch thì hôm nay không có, đành ngồi ở sô pha xem ti vi.

-"Con vợ kia, tao trả tiền ày để mày nhàn nhã ngồi đó hả?"

-"Nhưng có việc gì đâu ạ?"

Hoàng Thế Hiển liếc quanh, đúng là phòng cậu chẳng có cái gì hợp với cô, đành ra vẻ uể oải.

-"Mỏi lưng ghê..."

-"Dạ, thế em tẩm quất cho cậu nhé!"

-"Cũng tạm được!"

Ai đó ra vẻ kiêu căng rồi tập trung vào công việc, ai kia xoa nắn rất chi là nhiệt tình. Trước cô cứ nghĩ càng chức cao càng nhàn, giờ mới biết cậu cũng lắm việc lắm nha, hợp đồng, văn kiện cần giải quyết cứ chất đống, đã thế, trợ lý còn gọi điện liên tục xin chỉ thị.

Dù sao thì cô rất thán phục cậu, thấy quyết định đưa cổ phần của mình rất chi là sáng suốt. Nhưng cũng thương quá, nhìn ngư?

T

truyenonline

Chap 45: Milu Milơ

Chiếc xe thể thao lao điên cuồng, gầm rú xuyên thẳng qua cánh cổng kiên cố, quản gia bị kinh động rơi cả điện thoại, vội vàng chạy ra báo cáo.

-"Nhi...Nhi nó về rồi cậu ạ, tôi vừa định gọi thì cậu về, nhưng mà..."

Bác Lựu nói qua tình hình, Hoàng Thế Hiển thở phào nhẹ nhõm, nới lỏng cà vạt, cậu đi thẳng xuống ngôi nhà gỗ nhỏ xíu phía dưới vườn nho.

Tiếng bước chân tới gần, Nhi khẽ ngẩng lên, hai mắt mọng nước, mũi đỏ như cà chua, khuôn mặt cũng phù nề khiến ai đó xót hết cả ruột gan.

-"Cậu..."

Tiếng cô mếu máo, Hiển tới bên, ôm chặt vào lòng, xoa xoa lưng.

-"Cậu ơi...cậu ơi..."

-"Ngoan nào, vợ ngoan nào...chồng thương..."

-"Cậu ơi, em đi cả ngày, huhu..."

Cậu lau nước mắt nước mũi tèm nhem, cô vẫn cứ nức nở không nguôi.

-"Không thấy em Milu đâu cả...em gọi nó mãi...mọi khi em gọi là nó chạy tới bên em luôn..."

-"Rồi, chồng biết rồi!"

-"Người ta bắt nó thịt thì chết, em chỉ ngồi nghỉ một tý thôi...lát em lại đi tìm nó..."

Hiển thở dài, Milu cũng già lắm rồi, nó là giống chó ngoại, cực kì khôn, khi nó già cảm thấy mình sắp chết, nó sẽ bỏ đi một nơi rất xa, rất kín để yên nghỉ, nó không muốn chủ phải buồn. Uyển Nhi căn bản cũng không phải đối thủ của Milu, cô không tìm được nó là điều đương nhiên.

-"Cậu...em nhớ nó lắm...để em bảo chị Na xuống đây trông...em phải đi tìm nó...nhỡ lúc trời tối rồi nó không biết đường về..."

Chưa kịp đứng dậy thì đã bị ai đó kéo vào lòng, người ta ngọt ngào an ủi cô.

-"Vợ nghe chồng nói này!"

-"Sao ạ?"

-"Trên đường về chồng vừa gặp nó xong..."

-"Thật không ạ?"

Mắt cô sáng ngời, cậu cũng hơi vui vui theo.

-"Thật, chồng đã lừa vợ bao giờ chưa?"

-"Vâng...thế nó đâu rồi, nó đang ăn trên nhà à, em lên thăm nó..."

-"Không được, có chuyện này..."

-"Chuyện gì ạ?"

Nhìn ánh mắt vợ yêu long lanh, người chồng thở dài, chẳng còn cách nào khác, thôi thì Milu công công, có ở trên trời thì đừng trách bản thiếu gia bôi nhọ danh dự nhà ngươi.

-"Chồng vừa gặp Milu đi với Milơ, ngoài ngõ..."

-"Milơ là ai ạ?"

-"Chồng cũng không biết, nhưng chồng đoán là fiancée của Milu nhà mình đó..."

-"Phi an sê là cái gì hả cậu?"

Ai đó tý nín cười, khả năng phát âm của vợ mình cũng bá đạo thật.

-"Fiancée là vị hôn phu, vợ sắp cưới ý. Milu cũng mất dậy lắm, vợ đừng nhớ nó làm gì, nó khinh chồng cực, đi cùng người đẹp là quên cả chồng luôn, gặp chồng nó còn hồn nhiên đi tiếp, không thèm chào hỏi gì sất..."

-"Thật ạ?"

-"Ừ, nó là con chó ăn cháo đá bát, nó không đáng để vợ buồn..."

-"Cậu đừng ghét em ấy, dù sao cũng là vợ sắp cưới, nó vui quá thôi...mà sao tự dưng nó và Milơ..., em có thấy nó dẫn ai về bao giờ đâu...mà tự dưng lại còn hôn thê gì ạ?"

Hoàng Thế Hiển cười gian xảo, bịa bịa.

-"Thì tiếng sét ái tình mà, vợ không biết thì thôi, giờ Milu làm Milơ to bụng rồi, không chịu trách nhiệm không được, nên hai bọn chúng nó dọn đi xây dựng gia đình rồi..."

-"Uầy, Milu nhà mình hư vậy á?"

-"Ối nó không mất dậy thì còn ai ******** nữa..."

Cậu vừa nựng, vừa bế vợ yêu vào nhà, Nhi nghe cậu nói cũng nguôi ngoai, dụi dụi đầu vào vai cậu, thì ra là vậy, Milu là đàn ông của gia đình rồi, từ giờ sẽ không ở bên cô nữa, nó phải lo cho nhà nó, vợ nó, con nó...giống như cậu dành thời gian bên cô vậy. Cậu nói chúng không thích bị làm phiền, cô tôn trọng hạnh phúc của chúng thì đừng đi tìm đi gọi nữa.

Nói thì nói vậy, nhưng cô vẫn buồn lắm. Nhất là tới bữa ăn này, mắt cô lại rơm rớm.

-"Vợ sao vậy?"

-"Ngày trước ý, Milu toàn rúc vào chân em, sủa làm nũng, đòi em cho thức ăn...giờ em nhớ quá à..."

-"Thế giờ phải làm sao vợ mới vui?"

-"Em không biết, em chỉ là...nhớ tiếng sủa của nó thôi..."

Lời cô nói ra, ai đó đen cả mặt mày, cho người làm lui hết, cố gắng cắn răng, cậu mới hít thở...hít thở...hít thở...

Và rồi, tiếng 'gâu' nhẹ nhàng ấy...được phát ra từ chính miệng của...Tổng Giám Đốc CL Group.

-"Không giống nó đâu...cậu chẳng giống nó tý nào ý..."

Nhi hôm nay tâm trạng quá, được voi đòi tiên rồi. Hiển hận không để đâu cho hết, ném cô lên giường, giận dữ.

-"Thế nào mới là giống?"

-"Em không biết..."

-"Thế này hả...hay thế này....thế này đúng không....nó dụi vợ như này phải không?"

Từng cái thế này của cậu là từng đợt tiếp xúc da thịt, mấy sợi râu lưa thưa cọ qua lớp áo quần mỏng manh hại người cô bủn rủn hết cả, đầu óc cũng mông lung theo. Giờ mới để ý kĩ cậu, mấy ngày hôm nay chắc làm việc vất vả quá, râu cậu cũng chưa cạo.

Nhìn mắt cậu thâm quầng, có lẽ do thức đêm.

Và còn nữa, vì sao đang đi công tác lại bay về?

Nhìn cậu, thấy xót thấy thương quá à, cô đưa tay lên chạm vào má cậu, cũng gầy đi một chút, đau lòng, cô hỏi.

-"Sao cậu về? Cậu mệt không?"

-"Vợ cũng biết quan tâm chồng rồi cơ à? Ai bảo vợ chạy linh tinh...hại chồng..."

Là tại cô sao? Tại cô đi tìm Milu khiến cậu lo lắng? Cả quãng đường xa như vậy, thảo nào trông cậu mệt mỏi đến thế! Nhi tự thấy mình thật đáng trách.

-"Em...em xin lỗi..."

-"Vợ đừng buồn nữa nhé...còn có chồng mà..."

-"Em biết..."

Hiển gục vào vai cô, Nhi nằm yên, cô biết là cậu nhọc nên cố gắng nằm thật ngoan ngoãn. Một lát, cậu tỉnh dậy, thơm nhẹ lên trán rồi dặn dò.

-"Đối tác của nhà mình ngày mai về nước, lần này là hợp đồng lớn, có lẽ chồng phải vào Đà Nẵng bây giờ luôn để kịp tiệc rượu tối nay..."

Đôi môi mềm mại bao phủ môi cô, lưu luyến bịn rịn.

-"Chồng đi nhé..."

Lúc tay cậu chạm vào áo vest, lòng cô thấy trống trải vô cùng, khẽ đưa tay kéo một góc áo, Nhi dè dặt.

-"Em...cho em đi với..."

-"Vợ bị say máy bay mà, ở nhà cho khỏe..."

-"Mẹ mới nhờ bác sĩ bên Mỹ chế riêng thuốc cho em rồi, nhưng em chưa thử bao giờ....cho em đi đi...nhé...em...ở nhà buồn lắm...em...nhớ...cậu..."

Mấy chứ cuối ai đó thẹn, nói rất bé, nhưng cũng đủ để ai đó mủi lòng.

Thế là, hôm đó cô vợ trẻ nhà ấy theo chồng đi công tác.

Thuốc cũng hay thật, Nhi lên máy bay là ngủ tít mít, tới nơi mới tỉnh giấc, người khỏe mạnh như thường. Họ tới tiệc rượu lúc 10 giờ, trễ ba mươi phút, nhưng cũng may người ta không làm khó, chỉ bắt uống phạt.

Việc làm ăn tiến triển khá thuận lợi, Nhi thương Hiển mệt, đi tới bàn nào cũng uống hộ, tới trợ lý cũng sốt xắng thay, mà Tổng Giám Đốc thì vẫn tỉnh bơ như không có chuyện gì.

Tiệc tàn, hợp đồng kí, các ông chủ tay bắt mặt mừng hẹn ngày gặp lại.

Có ông chủ đại diện của CL Group, dường như hôm nay hơi vất vả thì phải, mãi mới đưa được tiểu yêu tinh nũng nịu về khách sạn.

-"Ê...Nhi..."

-"Cậu, họ về chưa....cậu thấy em uống giỏi không? Cậu ơi...sao lại có hai cậu thế này? Ơ, là ba cậu mới đúng...cậu, lấy rượu thêm đi...em muốn uống quá à..."

-"Ngoan nào!"

-"Ứ ừ, em muốn uống cơ, cái rượu gì đó ngon ơi là ngon nhé...cậu kí được hợp đồng chưa...cậu ơi em yêu cậu lắm nhé, em thích cậu cực kì luôn..."

Thì là lời của đứa say, nhưng vẫn thấy sung sướng. Chồng phổng mũi đặt vợ lên tấm đệm êm, mang một chút nước cam cưng nựng.

-"Nào, uống đi nào..."

-"Phải rượu em mới uống cơ!"

-"Ừ, rượu đấy..."

Nhi đỡ lấy cái cốc trên tay Hiển, vị thanh mát của nước cam khiến cô thèm khát, uống vội vàng tới mức nước tràn ra cả áo.

-"Cậu...cậu đẹp trai chết người luôn ý..."

-"Ừ, tao biết..."

-"Em thơm cậu một cái nhé!"

Cánh tay nghịch ngợm của cô vòng qua cổ cậu, bờ môi đỏ thẫm ngượng ngùng chạm vào môi cậu...đó là lần đầu tiên, cô chủ động thì phải? Chiếc cốc lăn nhẹ xuống sàn, nụ hôn của họ mỗi lúc một nóng bỏng, cuồng nhiệt, lưỡi vờn lưỡi, ngọt ngào, hòa quyện.

Tim cô đập, thổn thức, gương mặt say rượu ửng hồng, cười cười xấu hổ rúc chăn, cô nghe bên ngoài có tiếng cậu mắng cô vô trách nhiệm gì đó, rồi lại thấy chăn bị một lực rất mạnh kéo ra khỏi...cậu nhẹ nhàng ôm lấy cô, bàn tay to lớn không tự chủ miết theo những đường cong mềm mại.

Cậu cẩn thận, tỉ mỉ, chỉ sợ làm tổn thương vợ bé bỏng. Cô trong men say đẹp dịu dàng như đóa anh đào trước gió, chập chững, ngây ngô đáp lại. Từng đợt sóng truyền lan tỏa từ nơi tuyết trắng như ngọc tới nơi rừng rậm mơn mởn, từng nụ hoa e ấp nở tung rực rỡ. Giờ phút ấy, có con thỏ non ngây thơ bị cáo dẫn dụ tới một thế giới hoàn toàn mới, một thế giới kì lạ, tuyệt đẹp mà cuộc đời nó dường như chưa bao giờ chạm tới!

.....

.....

Bình minh của Đà Nẵng, đẹp tuyệt vời, chói chang chiếu vào căn phòng sang trọng. Có ai đó thức giấc, đầu đau như búa bổ, không chỉ đầu, mà toàn thân cũng như bị đánh đập hành hạ.

Cô khẽ cựa mình, sao nặng nề quá, không cựa nổi. Mắt lim dim hé mở, thấy có người đang chằm chằm nhìn mình rồi, theo phản xạ cô cũng nhìn lại chính mình...là cái gì thế hả trời?

Vì sao?

Vì sao?

Vì sao?

A...Muốn hét lên mất!

Có ai nói cho cô biết, váy áo của cô ở đâu không?

Có ai nói cho cô biết, tay cậu cớ sao đặt chỗ đó?

Có ai nói cho cô biết, sao mắt cậu chớp c

T

truyenonline

Chap 46: Hạnh phúc ngập tràn

Miệng liên tục hỏi han, những bước chân nhỏ cứ mải miết, mải miết. Cậu rốt cuộc ở đâu? Nhi chợt nhớ tới hôm qua, cô cũng đi tìm Milu như vậy, nhưng không thấy…lúc đó cô thực sự rất buồn, rất may cậu về bên cô, mọi chuyện thật nhẹ nhàng.

Mà bây giờ, không thấy cậu nữa, nhỡ cậu cũng giống Milu, tìm được tình yêu đích thực của đời mình, nhỡ cậu cũng bỏ cô luôn thì sao?

Nước mắt nhẹ vương theo gió, cô biết, là hôn nhân giả, cô biết, hạnh phúc ngắn ngủi, nhưng cô vẫn chưa nỡ đối diện với sự thật…sớm như vậy.

Đi một vòng, rồi lại thất thểu quay về, tình cờ gặp trợ lý và một người đàn ông đứng tuổi, tay cầm hộp đồ nghề có dấu thập bước ra khỏi thang máy, cô khấp khởi hỏi han, thì ra người kia là bác sĩ, họ nói vai cậu chỉ bị bầm dập một chút, mấy hôm nữa sẽ khỏi, họ nói cậu đang ở trên phòng.

Ai đó mừng phát điên, chạy thục mạng về gặp người kia. Cậu đang ngồi đọc tạp chí, có vẻ rất chăm chú, Nhi sững lại, nhìn cậu thất thần, sao trên đời lại có người đẹp trai ở mọi góc nhìn vậy chứ?

-“Biết đường mò về rồi cơ à?”

-“Cậu…em…”

Hoàng Thế Hiển tiếp tục đọc báo, lạnh nhạt ghê gớm.

-“Em đi tìm cậu mà, tìm mãi…”

-“Cảm ơn sự quan tâm của cô!”

Cô á? Xa cách quá à…Nhi tiến lại gần, nịnh nọt.

-“Cậu giận em à?”

-“Tôi dám à?”

-“Uầy, cậu không dám thì ai dám? Em xin đó, em xin lỗi nha…cậu đau lắm không?”

-“…”

-“Cậu ơi! Cậu ơi, cậu Hiển đẹp trai ơi!”

-“…”

-“Cậu ơi…”

-“Cô đi với anh Sên tốt bụng của cô đi!”

-“Không, em đang là vợ cậu mà, đi sao được!”

-“Nghĩa là sau thời hạn làm vợ tôi thì cô đi với hắn?”

Cậu hỏi dồn, hại cô cuống quá vâng một cái. Lúc cậu nhìn cô chằm chằm rồi không thèm nói gì, Nhi mới biết mình đã sai, sai nhiều lắm…

-“Không phải, sau khi không làm vợ cậu thì em cũng không đi với anh ấy…em nói thật, em thề…”

-“Thế cô đi đâu?”

-“Em…em…không đi đâu cả, em ở nhà mình…”

Thực ra là cô nói thật, cô cũng chưa tính tới lúc đó mà. Nhi biết mặt Hiển đã hơi giãn ra rồi, tận dụng triệt để, cái đầu nhỏ cứ rúc vào người ta mà làm nũng, tay thì vỗ má, mắt to tròn long lanh, miệng nịnh ngọt như đường.

Cái vẻ đáng yêu vô đối, Hoàng Thế Hiển chẳng đủ năng lực kháng cự, quát yêu.

-“Tránh ra, ghét mày quá…”

Cô ngoan ngoãn lùi ra một chút, cậu lại mắng.

-“Ngốc, bảo tránh là tránh hả?”

-“Dạ?”

Cậu lườm, kéo cô vào lòng…rồi phạt. Cái loại phạt này, cớ sao Nhi không sợ lắm, chỉ ngượng thôi. Ngượng chết mất luôn ý. Môi cậu rà soát từ trên xuống dưới, từ dưới lên trên, khiến cô bủn rủn mềm nhũn hết cả.

-“Vợ…rất…là…đẹp…”

Hơi thở nhẹ nhàng phả vào cổ, đầu lưỡi ai kia miết qua vành tai nhỏ xinh, có cảm giác như thời tiết hôm nay cực kì, cực kì nóng. Tay cậu cầm tay cô, năm ngón tay của họ đan chặt, vẫn luôn là như thế, có một thứ gọi là ngọt như mật chảy trong tim.

-“Cậu…còn đau không?”

Với tư cách là một người chồng có “vợ ngốc”, có người đã không lựa chọn nói thật.

-“A…nhắc mới nhớ…chồng đau chết mất…a…a…”

Nhi nghe cậu kêu mà lòng quặn thắt, luống cuống.

-“Đâu, lúc nãy bác sĩ bảo không có gì nguy hiểm mà, ông này, không phải bác sĩ xịn rồi…đưa em xem nào…đưa em xem đi…”

-“Ừ, vợ tự xem đi!”

Cậu nói rất thản nhiên, cô cũng không phát hiện ra điều gì mờ ám cả, cư nhiên mà vạch áo cậu săm soi, vết tím to đùng này, bôi thuốc rồi nên không ra máu nữa. Quả nhiên người ta nói không sai, đã là người mình yêu thương thì bị kiến cắn thôi cũng thành vấn đề, Nhi nhìn Hiển mãi, càng nhìn càng xót, càng nhìn càng thương, mắt rơm rớm.

-“Vợ có vẻ thương chồng nhỉ?”

-“Em không thương cậu thì còn thương ai?”

Nói rất tự nhiên, không ngờ câu nói đơn giản đấy lại làm cậu cảm động đến thế, lập tức bị cậu kéo vào lòng, ăn tươi nuốt gọn.

…..

…..

Cuộc sống tươi đẹp, tưởng như chẳng thể tươi đẹp hơn được nữa. Mấy ngày ở Đà Nẵng ngọt ngào, rồi kể cả khi về tới nhà họ cũng ngỡ như là sống trên thiên đường vậy.

9 giờ sáng, chuông reo, Trương Ngọc Uyển Nhi nhấc điện thoại.

-“Tao khát!”

-“Cậu uống gì em bảo thư kí làm…trà, cà phê…hay nước cam…?”

-“Không muốn, thư kí làm không ngon…”

-“Vậy để em mang lên nhé!”

Đó có thể tính là thời điểm đầu tiên họ gặp nhau từ lúc tới công ty, từ cái hôn nồng thắm một tiếng trước, lúc mà cậu chở cô đi làm. Hiển thường kêu Nhi ở lại, tới khi uống xong cốc nước, mà có ai hiểu, cậu uống…rất là lâu, và trong lúc uống, thói quen là phải ôm cô thật chặt, nghịch tóc, nghịch môi, nghịch tay…xoa má, xoa bụng, xoa… hại Nhi trước khi bước ra khỏi phòng cậu, lúc nào cũng phải hít thở, chỉnh đốn lại mọi thứ cho thật ngay ngắn.

Tầm 11 giờ kém.

-“Vợ ơi lên uống thuốc!”

-“Cậu nói nhỏ thôi không người ta nghe thấy, chúng ta đang giữ bí mật chuyện kết hôn mà!”

-“Ai dám nghe?”

-“Vâng, cậu sao vừa nãy không đưa luôn cho em?”

-“Chồng quên!”

Nhi thở dài, cậu thật, nhiều việc thì nhớ rất dai, có việc cỏn con thì ngày nào cũng quên, làm cô cứ phải chạy đi chạy lại. Nhưng trách trách thế thôi, lúc lên phòng thấy cậu đang lấy từng viên thuốc cho mình lại cảm động nhũn cả người, ngoan ngoãn cười cười uống uống.

12 giờ 15.

Anh Ổi chở chị Na mang cơm tới, Nhi lần này chủ động lên phòng cậu, hai người sẽ cùng nhau dùng bữa trưa.

-“Cậu này, em có điều thắc mắc…”

-“Sao?”

-“Hai hộp cơm chỉ cần anh Ổi mang đi là được rồi, sao cả chị Na cũng đi, mà lần nào cũng thấy má chị Na đỏ ửng à, như là bị cảm nắng ý…”

Hiển ngắm Nhi, vợ cậu, làm vợ rồi mà vẫn ngây thơ quá luôn. Tay cậu véo má cô, nghe tiếng cô nũng nịu kêu, yêu muốn chết, ngay lập tức chiếm lấy bờ môi ngọt ngào kia, ranh ma dùng lưỡi đẩy đẩy.

Tới lúc nhận được thứ gì đó trong miệng, Uyển Nhi mới phụng phịu.

-“Cậu lại cho em đồ ăn thừa!”

-“Nói bao nhiêu lần rồi, chồng phần vợ mà, không phải vợ thích ăn dứa xào còn gì?”

-“Vâng…”

-“Ngon không?”

Má phúng phính, nhai nhai nuốt nuốt, ai đó cười chúm chím.

-“Ngon ạ!”

-“Ăn nữa không?”

Ngại quá à, nhưng mà cô thích ăn nữa nha, bẽn lẽn gật đầu. Cậu chiều cô luôn, rồi cậu bảo, mặt cô cũng đỏ như bị cảm nắng rồi, cô tự dưng nghĩ ra điều gì đó, liền reo lên.

-“A, vậy là em hiểu rồi, hóa ra anh Ổi cũng cho chị Na ăn kiểu này, nên chị Na như vậy, phải không cậu…phải không? Em thông minh không?”

Tổng Giám Đốc CL Group méo cả mặt, người ta là đang yêu nhau đó bà nội của tôi ạ!!!

-“Ừ, vợ thông minh nhất quả đất!”

-“Thật ạ?”

-“Thật…”

-“Thông minh hơn cả cậu luôn ý ạ?”

-“Ừ, chồng có nghĩ ra đâu!”

-“Eo ôi cậu ngốc thế!”

Nhi sướng cười ha hả, Hiển ức xì khói.

Chủ Tịch tập đoàn bỏ bê buông thả, tất cả giờ dồn hết lên Tổng Giám Đốc. Hoàng Thế Hiển phải nói là cực kì bận rộn. Trương Ngọc Uyển Nhi thì ngược lại, thường nếu không có giao dịch hay chụp ảnh thì công việc sẽ kết thúc lúc 3 giờ chiều, vì vậy cô hay lên phòng đợi cậu, có hôm thì mang báo ra đọc, hôm thì đan, hôm thì thêu…nhưng phần lớn thời gian thường là ngắm cậu, cậu ăn gì mà đẹp thế không biết, ngắm mãi chưa chán.

Nhiều lúc cô cũng thấy mình hám trai đẹp. Nhiều lúc bị cậu bắt gặp thì hơi thẹn, mà cũng chẳng sao, tại cậu mà, trông cậu làm việc phong độ tuyệt đối luôn.

Đó là ở công ty, về nhà thì khỏi phải nói, các bác thường trêu Nhi bị mọc thêm một cái đuôi, tất nhiên là chỉ dám nói sau lưng cậu thôi. Hiển bám theo Nhi mọi lúc, mọi nơi, bây giờ kể cả tắm cậu cũng không tha nữa, lý do thì đơn giản lắm, đau vai. Nhi thắc mắc vai cậu lành rồi sao vẫn đau, cậu chỉ bảo lành da, còn xương thì vẫn bị tổn thương ghê gớm lắm.

-“Mau lên!”

-“Đợi em tý…”

-“Chồng là của vợ rồi mà, tất cả của chồng đều là của vợ đó, vợ ngại gì mà ngại…”

Hiển thường nói vậy, nghĩa bóng thì rất là trong sáng, nhưng nghĩa đen thì ôi thôi, nhiều lúc cô chỉ muốn độn thổ. Rồi dần dần, được ai đó đào tạo, da mặt của ai đó mỗi lúc một dày hơn. Cậu đập nước trêu cô, té ướt hết áo quần của cô, cô không ngại ngùng mà đáp trả, cậu kéo tóc cô, cô cũng sẽ vò đầu cậu, cậu cắn má cô, cô đương nhiên măm lại môi cậu, hai người, cứ như những đứa trẻ mới lớn, đùa nghịch suốt không thôi, rất vui vẻ.

Bây giờ, mỗi khi đêm xuống, cô cảm thấy phải có v?

T

truyenonline

Chap 47: Cả nhà nhận tin vui

Hai ngày trước.

Kết quả từ que thử thai là hai vạch, mọi người đều nín thở hồi hộp, rất gần, rất gần rồi, mà chưa ai dám tin.

Khi bác sĩ đến, có chung chuẩn đoán, bà chủ đặc biệt ọi người đi theo tới phòng khám. Giờ phút nhìn em bé xíu xíu dễ thương trên màn hình máy tính, cả nhà liền vỡ òa.

Các bác các chị reo lên, sướng như trúng số.

Trương Mỹ Ái Như đơ cả người, lúc thì cười cảm ơn bác sĩ, lúc thì mắt lại rơm rớm, có khi chạy loanh quanh khấn vái cảm tạ trời đất.

Còn Trương Ngọc Uyển Nhi, mừng phát khóc. Có em bé, có em bé thật sao?

Cô cứ nghĩ mình vô sinh chữa không khỏi chứ? Cô phải báo tin này cho anh Sên biết mới được, chắc anh sẽ mừng lắm đây.

Bao nhiêu năm qua, anh lúc nào cũng vì cô mà suy nghĩ, lo lắng, thậm chí cứ nghe tin có bác sĩ nào tốt đều giới thiệu, xa xôi thế nào cũng đi bốc thuốc bằng được, lòng tốt của anh khiến cô cực kì cảm động.

À, còn cả Kim Chi nữa, phải báo cho cả bạn ấy, chỉ có bạn ấy và anh Sên biết trước đây cô bị vô sinh. Anh khuyên cô không nên nói cho ba mẹ và cậu biết, giờ cô mới thấy anh sáng suốt thế nào, nếu nói, mọi người lại lo lắng, mà ngộ nhỡ không chữa được thì có phải khiến mẹ khó xử không?

Giờ thì tốt rồi.

Hôm nay, chắc là ngày hạnh phúc nhất cuộc đời cô.

-"Con bé này, ngây ra đó làm gì, mau báo cho chồng con...hay mẹ báo...mà thôi...con báo đi...nó nghe từ con chắc sẽ vui hơn đấy..."

Đúng rồi, cậu...cậu...Bao nhiêu đau khổ chẳng phải là do cô không thể có con sao? Bây giờ cô có thể sinh con cho cậu, nếu cậu yêu cô, liệu họ có thể cả đời bên nhau?

-"Con cũng ngốc quá đấy, bốn tháng rồi...mẹ thật...chẳng nhẽ lại đánh con một trận...có biết thời gian đầu nguy hiểm thế nào không?"

-"Dạ...dạ..."

-"Vợ chồng chỉ cần hoạt động mạnh xíu thôi là cũng tổn hại...cũng may cháu trai mẹ phúc lớn..."

-"Con...con xin lỗi..."

Uyển Nhi đưa tay xoa bụng, ngày nào cậu cũng xoa bụng cô, mà hai người chẳng mảy may biết gì. Cô thì cứ ngu ngốc tưởng là béo nên bụng to tròn như xưa, còn hỏi cậu là bụng phệ cậu có yêu không?

Nhớ lúc đó cậu đùa bảo không yêu nữa, xấu quá, hại cô dỗi một hồi, còn tự đánh vào bụng mình nữa chứ.

-"Mày làm gì đấy?"

-"Em đánh, cho nó đỡ béo, cho cậu đỡ chê xấu..."

-"Dừng lại, ai ày đánh vợ tao?"

Lúc đó, cũng may cậu bá đạo ngăn cô lại, rồi vuốt ve nịnh nọt, nói cưng cô nhất, thương cô nhất, bụng tròn đáng yêu nhất cô mới không tủi thân nữa.

Càng nghĩ Nhi càng thấy mình ngu, tăng cân vùn vụt, kinh nguyệt trễ mấy tháng lại không hề để ý, may mà cục cưng vẫn khỏe mạnh, nếu sao chắc mẹ giết cô mất, mà không cần mẹ giết, cô cũng không sống nổi.

-"Rồi, từ giờ chú ý...Na đâu, gọi ông về cho bà..."

-"Bà ơi...ông...ông có việc ở công ty mà..."

-"Kệ ông, bảo không về đừng trách với bà..."

-"Dạ..."

Tại cuộc họp hội đồng quản trị thường niên của CL Group, giám đốc Lúa đang tiến hành phân tích các thị trường nổi bật có thể khai thác xuất khẩu gạo.

Chủ Tịch nhận được tin nhắn từ người giúp việc, nguyên vẹn rằng.

"Thưa ông, bà nói hai mươi phút nữa ông không có mặt ở nhà thì đừng trách bà ác!"

Phu nhân tuy có lộng hành thật, nhưng với giọng điệu như này, chắc chắn phải có chuyện gì nghiêm trọng thật, vì vậy Chủ Tịch nghiêm nghị phát biểu, khen ngợi các đồng chí điều hành công ty rất tốt trong thời gian ông vắng mặt, rồi trao toàn quyền buổi họp cho Tổng Giám Đốc.

Tổng Giám Đốc vừa ngồi vào vị trí chủ tọa thì nhận được tin nhắn của vợ yêu:

"Cậu ơi, mấy giờ cậu xong việc?"

"?"

Cậu nhắn lại.

"Cũng không có gì ạ, nhưng cậu về sớm sớm nhé!"

Cô chưa bao giờ yêu cầu cậu như thế cả, cộng thêm thái độ của cha già, Hoàng Thế Hiển không hiểu sao có cảm giác rất lạ, cả buổi họp nóng lòng sốt ruột không tập trung nổi.

Tới lúc về nhà, thoạt nhìn gương mặt Nhi đỏ bừng, mắt sưng húp, trái tim cậu như có ai bóp nghẹt, vội vã ôm cô vào lòng, hỏi đầy bất an.

-"Bình tĩnh, có chuyện gì, nói cho chồng..."

Nghe Hiển dỗ vậy, Nhi lại càng khóc to, nức nở.

-"Chồng xin, xin đấy...ai bắt nạt vợ..."

-"Không...không ai bắt nạt...em...em..."

-"Chồng thương, chồng thương vợ nhất, vợ làm sao?"

Cô nấc lên từng tiếng, nghẹn ngào nói với cậu.

-"Em...em...chúng ta...có... chồng à...cậu chủ à...đại thiếu gia à..."

-"Ừ, sao nào, hít vào, đó...nhẹ thôi...rồi bình tĩnh nói nào..."

-"Đại thiếu gia, chúng ta...chúng ta sắp có tiểu thiếu gia rồi!!!"

Thở phào, cuối cùng cũng nói được, không hiểu sao đối diện với cậu cô lại mừng vui, rồi hồi hộp đến thế!

-"Đây này, ở trong bụng em, tiểu thiếu gia ở trong bụng em nè..."

Nhi cầm lấy tay Hiển, đặt lên bụng mình khoe khoang.

-"Đó đó...được bốn tháng rồi...mà em không biết...em không tốt...huhu..."

Trước khi cậu về, cô cũng đã tưởng tượng ra đủ loại phản ứng của cậu, nhưng có cái này, là không ngờ tới, từ lúc cô thông báo, thấy cậu ngồi yên lặng quá à, cô kể chuyện mẹ về mua que thử thai ra sao, rồi bác sĩ căn dặn, rồi đưa cả hình ảnh siêu âm mà cậu chẳng nói, cũng chẳng động tĩnh gì.

-"Cậu...cậu không yêu tiểu thiếu gia à? Cậu không thích à?"

Nhi thấy mắt cậu đỏ, rồi cậu ôm cô chặt hơn, ôm rất lâu. Mãi sau, cậu mới nới lỏng, chỉ thẳng tay vào bụng cô quát nạt.

-"Thằng mất dạy, ở trong đó bốn tháng rồi mà im ỉm im ỉm!"

-"Ơ, cậu đừng mắng con, con không biết gì mà..."

-"Chưa gì vợ đã bênh nó rồi!"

-"Em, em không bênh, là tại em, cậu mắng thì mắng em này..."

Thấy vợ bé nhỏ nũng nịu, Hoàng Thế Hiển sực nhớ, lo lắng hỏi han.

-"Vợ có buồn nôn không?"

-"A, nghén ạ, hôm nay mẹ cũng dạy em về cái đó, thường người ta mang thai hay bị nghén, nhưng em chẳng làm sao cả, mà cũng qua thời kì nghén rồi...em chỉ thèm ăn thôi..."

-"Ừ, thế vợ có khó chịu trong người không? Có thấy đau nhức chỗ nào không?"

-"Dạ không ạ, em khỏe mà..."

Vừa dứt lời, đã thấy cậu lườm cái bụng cô, càu nhàu.

-"Biết điều thì nằm ngoan ngoãn ở đó, mày mà hành ****** thì liệu thần hồn với tao..."

-"Không...không, tiểu thiếu gia ngoan lắm, cậu đừng mắng, tội nghiệp..."

-"Là chuyện của đàn ông với đàn ông, vợ xen vào làm gì?"

Biết thế chẳng mách cậu cô có em bé nữa, cậu toàn mắng con không à, ghét cậu thật đấy!

Nhi ngẩng đầu, nhăn mặt tỏ vẻ khó chịu, gương mặt tuấn tú kia không những không bực mà còn chậm rãi cúi xuống, nhẹ hôn lên đôi môi đỏ mọng. Môi cậu nóng bỏng như lửa, ngông cuồng như muốn hút hết mật ngọt từ miệng cô, tay kia từ cổ khẽ trượt một đường, phủ lên đóa hồng kiều diễn, nhấn nhá trêu chọc, hại ai đó hổn hển run rẩy.

Người đàn ông này, luôn là như thế, cô chẳng bao giờ giận người ta được lâu cả, Nhi tự thấy mình đúng là vô tích sự, cậu trêu cô hồi lâu mới chịu buông để tắm gội và lên nhà dùng bữa.

Không khí gia đình hôm nay vui vẻ hẳn lên, ba mẹ cứ trêu hoài, hai vợ chồng trẻ mặt mày đỏ bừng hết cả.

-"Nhi ngốc thì mẹ không nói làm gì, còn con đó Hiển ạ, liệu liệu mà giữ mình, cháu trai mà làm sao mẹ thịt hai đứa!"

-"Dạ."

Cô ngoan ngoãn đáp, rồi có vẻ không yên tâm, mẹ lại đề xuất.

-"Thôi, có khi hôm nay Nhi lên ngủ với mẹ!"

Lời vừa thốt ra, cả ba với cậu đều trợn tròn. Hoàng Thế Lân nháy mắt ý bảo Hoàng Thế Hiển giải quyết. Hoàng Thế Hiển nhìn Hoàng Thế Lân cười cười, bình tĩnh trả lời.

-"Thế ba và con thì sao?"

-"Hai ba con anh đi đâu thì đi, tôi không quan tâm..."

-"Vâng, được ạ!"

Hoàng Thế Hiển trả lời rất đúng mực, mẹ cậu cười hài lòng.

-"Con hiểu chuyện thế là tốt, tất cả cũng vì cháu đích tôn của cái nhà này thôi!"

-"Ba này, thế cũng hay, con mới mở thêm một quán bar nữa, chất lượng khỏi phải chê, định rủ ba tới chơi mà mãi không có dịp, tối nay Nhi ngủ với mẹ thì ba con mình xả hơi một đêm...đảm bảo làm ba lên đỉnh của sung sướng, muốn cũng không xuống nổi!"

-"Ừ cũng được, lâu lắm rồi xương cốt của ba cũng nhức mỏi..."

Trương Mỹ Ái Như nghe thấy thì đen mặt, Hoàng Thế Lân chơi bời có số có má rồi, thả ông ta vào bar như thế chẳng khác nào thả cọp về rừng, mà bà vừa nhỡ lời nói hai cha con đi đâu thì đi, bây giờ cấm có khác nào tự vả vào mặt mình, thằng con trời đánh bất hiếu này, dám vì vợ mà phản mẹ, thật muốn tống cổ nó ra đường, bà đành hắng giọng.

-"Vợ thì chửa như thế chồng lại vui vẻ ở bar còn ra cái thể thống gì nữa, ở nhà, ở nhà chăm vợ..."

Hoàng Thế Hiển mặt cười như không cười, điềm nhiên dùng bữa tiếp. Đối với những vấn đề như này, Nhi nhất nhất nghe theo sự sắp xếp của mẹ hoặc cậu, chẳng quan tâm nhiều lắm.

-"Nhớ nhẹ nhàng thôi..."

Mẹ vẫn chưa yên tâm mà dặn dò.

-"Con tự biết nên làm như nào!"

Đợi vợ yêu ăn xong, cậu dắt cô về phòng, rồi đi được một đoạn không có mặt ba mẹ, bỗng dịu dàng bế lên.

-"Em nặng đó..."

-"Ôm cổ!"

Bất giác đưa tay ôm lấy cổ cậu, đầu cũng dựa vào bờ vai săn chắc thì thầm.

-"Cậu...cậu yêu em không?"

-"Sao tự dưng hỏi vậy?"

-"Em có thể...làm vợ cậu ?

T

truyenonline

Chap 48: Hoa nở hoa tàn

Người đàn ông bên trên khẽ rùng mình, loại việc này là chuyện anh ta không thể nào tưởng tượng nổi. Nó yêu Nhi tới mức đó ư? Không, không thể nào, chẳng qua là quỳ và nói thôi mà, ai chẳng làm được?

Lưỡi dao theo lực nhẹ cứa qua da, ứa ra giọt máu đỏ tươi, bên dưới, Hoàng Thế Hiển căng thẳng cực độ, lại nghe bên trên có giọng trầm trầm.

-"Nhường toàn bộ cổ phần cho tao!"

-"Không...không được...cậu...đừng..."

Tiếng Nhi yếu ớt.

-"Sao? Mày không dám hả? Hoàng Thế Hiển, nếu mày chịu nhường toàn bộ cổ phần trong tay thì tao hứa, sẽ thả nó về với mày..."

Sên cũng không ngờ, tên đó quyết định không chần chừ, một chữ được rất kiên quyết. Anh ta không yên tâm, ngoài viết giấy tờ cam đoan còn bắt Tổng Giám Đốc CL Group quay lại đoạn video nhượng cổ phần làm bằng chứng.

Mọi thứ diễn ra khá thuận lợi, phải chăng tương lai CL Group sẽ trong tay anh, như mẹ từng dự đoán sao?

Đời anh, cũng có ngày này ư?

Nhưng cái anh cần, đâu phải đơn giản là thế?

Cái anh cần, cái anh muốn, liệu đời này anh có lấy được?

Nở nụ cười bí hiểm, Sên nhận lấy tờ giấy từ đàn em, giơ ra trước mặt người con gái bên cạnh.

-"Em nhìn thấy chưa? Ha ha...em nhìn cho rõ, giờ thì nó chỉ là thằng trắng tay thôi...em hiểu không?"

-"Thả Nhi ra!"

Bị khống chế bởi mấy chục tên côn đồ, người đàn ông bên dưới chỉ bất lực yêu cầu, người đàn ông bên trên vẫn cười giảo hoạt.

-"********* đánh cho nó ngậm miệng cho tao."

Những cú đánh liên tiếp giáng xuống người cậu, cái không gian này, toàn là một lũ người xấu, chúng cười chúng đắc chí, ánh mắt ai đó vẫn kiên định dõi theo, như muốn trấn an cô rằng, cậu ổn...liệu có ổn? Cớ sao tim cô như muốn vỡ ra thành từng mảnh vụn?

-"Anh có tất cả rồi mà, anh giữ lời đi...tôi xin anh..."

-"Rồi, chẳng phải em yêu nó vì nó là đại thiếu gia, là cậu chủ sao? Nó có tiền, nó có của, nó được sinh ra trong gia đình quyền quý. Đó là lý do em yêu nó phải không? Vậy thì nhìn cho rõ này, bây giờ tất cả là của anh..."

-"Bỏ tôi ra...tôi xin anh..."

Tiếng Nhi nấc lên nghẹn ngào.

-"Em nghĩ lại đi, em bị sốt rồi phải không? Bây giờ nó không có tương lai gì cả, anh đây, anh mới có thể cho em mọi thứ, em phải chọn anh mới đúng chứ...anh mới là người yêu thương chiều chuộng em, còn nó, nó chỉ quát nạt em thôi..."

-"Không...không..."

-"Bình tĩnh lại, bình tĩnh rồi nói cho anh biết...em chọn ai?"

-"Tôi...tôi..."

-"Có phải vì cái thai này không? Nhi, đồng ý theo anh, anh sẽ thương nó như thương em, anh sẽ làm người cha tốt...anh sẽ cho em tất cả, em muốn nhà to, xe đẹp đều có, em muốn áo quần hàng hiệu cũng có...nghe anh đi mà...nhé, em nhé, đồng ý nhé..."

Dứt lời, cả hai người đàn ông cùng chăm chú nhìn cô.

-"Không, tôi không yêu anh...tôi...tôi sẽ không đi theo anh."

Câu trả lời khiến Sên hoàn toàn sốc, giống như có tia điện xuyên qua người vậy, anh ta run rẩy, cố gắng hỏi lại.

-"Em chắc chứ? Em không bị làm sao chứ?"

Cô nhìn thẳng vào người trước mặt, kiên định nói.

-"Anh là người rõ nhất mà, xin anh. Anh biết tôi ngốc, lợi dụng tôi, nói tôi vô sinh để chia cắt chúng tôi, nhiều năm trước, hôn nhau cũng là màn kịch anh bày ra...anh biết tôi yêu cậu ấy mà...kể cả cậu ấy không có gì, tôi cũng yêu cậu ấy...kể cả cậu ấy có là người ăn xin...tôi cũng sẽ đi ăn xin cùng cậu ấy...anh có hiểu không? Tôi nghĩ anh rõ nhất mà..."

-"Em...em..."

-"Xin anh đấy, tôi cũng chỉ là một con ngốc bị chính mẹ đẻ vứt sọt rác thôi, tôi chẳng có gì cả, nếu là vì anh yêu tôi, tôi xin anh, buông bỏ đi, còn nhiều người con gái ngoài kia tốt hơn, xứng đáng với anh hơn..."

Gương mặt anh ta chuyển sang tái mét, bên dưới, ánh mắt Hoàng Thế Hiển trở nên sắc lạnh. Lời cô nói, ngọt ngào có, xót xa cũng có. Hóa ra từ đầu tới cuối, người cô yêu chỉ có cậu, hóa ra có kẻ xấu lợi dụng cô ngốc...năm đó, cớ sao cậu không tra hỏi tới cùng, năm đó, cớ sao lại ghen tuông giận dữ bỏ đi...nếu như năm đó cậu chỉ cần kiên trì một chút, sự việc đã không ra nông nỗi này?

Trương Ngọc Uyển Nhi, cô rốt cuộc chịu bao nhiêu ấm ức?

Cậu nhớ rõ lắm, nhớ rõ đĩa thức ăn khi đó hắt lên người cô, nhớ rõ chậu nước đổ vào cô, nhớ rõ trêu ngươi, chọc tức cô hết lần này tới lần khác.

Nhớ rõ...đã trách móc cô tàn bạo như nào...

Một cơn gió lạnh sượt qua người khiến ai đó run rẩy, giá kể, thời gian có thể quay trở lại...

-"Đánh chết nó cho tao! Đứa nào đánh chết được nó sẽ có thưởng."

Người đàn ông phía trên dường như còn chịu đả kích lớn hơn, anh ta ra lệnh tuyệt tình, bên dưới, tên cầm đầm nghe lệnh dùng gậy hung hăng quật một phát thật mạnh.

Rắc...

Tiếng chiếc gậy vỡ làm đôi, ai kia khụy xuống.

Giây phút đó, người Nhi tưởng hóa đá, từng tế bào trên cơ thể sao nhức nhối, nước mắt rơi, mặn chát. Sau một giây trầm tĩnh, cô bỗng trở thành điên loạn, kiên quyết sống chết với người bên cạnh, tiếng cô gào thét.

-"Anh giết cậu ấy, tôi giết anh!"

-"Ha ha, Trương Ngọc Uyển Nhi, em khá lắm, em khá lắm, em giết đi...em giết đi..."

-"Anh tưởng tôi không dám chắc, chỉ cần tôi còn sống, còn thở, kẻ nào bắt nạt cậu ấy, tôi sẽ bắt chúng trả gấp nhiều lần..."

-"Em càng ra tay, càng làm cho nó chết nhanh hơn thôi..."

-"Nói cho anh biết, đừng có đe dọa nữa, tôi đếch cần...cùng lắm thì chúng tôi cả nhà ba người hôm nay chết chung...chúng tôi sẽ cùng nhau hạnh phúc trên thiên đường, còn anh, biến xuống địa ngục đi..."

Hoàng Thế Hiển thương tích đầy mình, người mất cảm giác nhưng đầu óc vẫn khá tỉnh táo, nghe câu nói của cô, sao mà vừa ngọt...vừa đắng...

Uyển Nhi cũng không hiểu cô lấy đâu nhiều sức mạnh tới thế, chỉ biết, khi anh ta ra lệnh giết cậu, đầu cô nóng hầm hập, uất hận trào dâng, người nào dám động tới người cô yêu, cô sống chết với người đó.

Anh ta giữ tay cô, anh ta đe dọa bằng dao thì cô đá anh ta bằng chân, đá không được trên thì đá dưới, đá cho anh ta thành thái giám luôn đi. Sên kêu lên đau điếng, nhưng một tay anh ta vẫn giữ lấy cô, hai bên giằng co không ngừng...

Rắc...

Tiếng rắc thứ hai vang lên, lần này là chiếc lan can gỗ.

Hai bóng người từ bên trên cùng rơi xuống, bọn thuộc hạ nhìn cảnh tượng đó, chẳng biết làm thế nào, rốt cuộc xông tới lục soát Sên, lấy hết tiền bạc và giấy tờ có giá trị rồi chuồn.

Hoàng Thế Hiển một giây lạnh toát, cố gắng dùng hết sức lực còn lại, bò tới chỗ người con gái đang nằm bất tỉnh, người cô mềm oặt, gương mặt nhỏ nhắn bê bết máu, lạnh ngắt như băng, bàn tay nhuốm màu đỏ rực, cô cố gắng chạm tới gương mặt ai kia.

-"Cậu...em yêu cậu...yêu...nhiều...lắm..."

Giọng Nhi nghẹn ngào, nấc lên từng tiếng. Hơi thở yếu ớt dần, không lâu sau đó rơi vào trạng thái hôn mê. Cậu cố kìm nén, cẩn thận ôm cô vào lòng, yêu thương che chở, nỗi sợ hãi và bất lực bủa vây, cuộc đời cậu, chưa bao giờ khủng hoảng tới thế.

.....

..............

Ba năm sau.

CL Restaurant, phòng VIP.

-"Nào, chúng ta cùng nâng ly cuối chúc mừng một lần nữa!"

-"Mời Chủ Tịch..."

-"Mời ngài!"

-"Chúc chúng ta hợp tác thuận lợi!"

Tiếng cười nói rôm rả, họ nghe có vẻ rất hài lòng. Cuộc thương thảo kết thúc trong không khí khá vui vẻ.

Quỳnh Hương, con gái cưng của ông trùm hải sản đồng bằng sông Cửu Long, ngượng ngùng gợi chuyện với chàng trai anh tuấn trước mặt.

-"Hiển, đi tăng hai với chúng em nhé!"

Chủ tịch CL Group lịch sự từ chối.

-"Xin lỗi mọi người, hôm nay anh còn có việc bận!"

-"Tiếc quá, thôi để lần sau vậy!"

Lòng cô khẽ trùng xuống, chưa có một chàng trai nào từ chối Quỳnh Hương này cả. Nhưng cũng hay, càng thế cô càng thấy kích thích.

Chiếc xe chở Chủ Tịch CL Group xa dần, sau đó dừng lại ở một bệnh viện tư rất lịch sự. Hoàng Thế Hiển bình tĩnh xuống xe, trợ lý đi trước dẫn đường cho cậu.

Phòng khám 101, có tiếng người lãnh đạm đọc từng chữ.

-"A...F...D...N...Q...K..."

-"Trên...dưới...trái...phải..."

.....

-"Tốt, Chủ Tịch, ngài cố gắng xếp lịch tuần sau phẫu thuật..."

-"Ông nói vớ vẩn gì vậy?"

-"Chủ Tịch, tưởng tôi không biết ư? Ngài chắc chắn là học thuộc bảng chữ này, nghĩ tôi là loại lang băm chắc? Chúng ta thẳng thắn nhé, nếu không được phẫu thuật, việc ngài bị mất thị lực hoàn toàn trong tương lai gần là điều không thể tránh khỏi..."

-"Ông chỉ cần nói với mẹ tôi là tôi ổn, còn việc của tôi, ông không cần lo!"

Hoàng Thế Hiển dứt khoát đi khỏi, chiếc xe thể thao đưa cậu về căn biệt thự quen thuộc, nơi ấy có một thiên thần bé nhỏ ngồi chơi sỏi ngoài ngõ, thấy xe ba, cậu bé hò reo thích thú.

-"Ba, ba..."

Chủ Tịch bình thản bước ra, ôm cậu bé vào lòng, khóe môi nở nụ cười trìu mến.

-"Sao không vào nhà hả tiểu bảo bối của tôi?"

-"Người ta đợi ba mà!"

Thơm lên trán con trai, cậu hỏi han.

-"Trưa nay Cu Ty ăn mấy bát cơm?"

-"Cu Ty ăn ba bát cơm, ăn nhiều lắm, bụng Cu Ty to to này..."

-"Ngoan lắm, ông bà đâu rồi?"

-"Ông bà đi ăn đám cưới nhà chú Hưng rồi ba ạ, Cu Ty đợi ba về ăn tối, ba ăn tối chưa ba?"

-"Ba chưa, ba về ăn với con...Cu Ty

T

truyenonline

Chap 49: Người xưa chốn cũ

Tiết thanh minh năm ấy, khí trời lành lạnh, mưa phùn lất phất, tới mưa cũng nhẹ nhàng, mang một vẻ buồn man mác...

Trước căn biệt thự, có cậu bé con ngồi ở bậc thềm, tay chống cằm đầy suy tư, bà nội cũng ngồi cạnh cậu, hai bà cháu hàn huyên tâm sự.

Cậu bé nói, ở lớp mẫu giáo bé có mấy bạn gái xinh ơi là xinh. Bà nội hỏi, Cu Ty thích bạn nào nhất? Bé trả lời bạn nào bé cũng thích, Cu Ty thích mỗi bạn một ít, các bạn còn rất tốt với Cu Ty, bạn nào bảo Cu Ty thơm má bé cũng thơm cả. Bà nội cười lắc đầu, bà bảo Cu Ty xấu nết giống ông nội, nói cậu chẳng học được đức tính tốt đẹp của ba gì cả.

Cu Ty cãi, bà mắng lại, rõ là Cu Ty lăng nhăng mà.

-"Lăng nhăng là gì vậy bà nội?"

-"Là thích quá nhiều người chứ sao, là con chơi thân với tất cả các bạn nữ..."

-"Như vậy không tốt ạ?"

Cu Ty trợn to mắt ngạc nhiên.

-"Không hẳn là không tốt, nhưng có một người đặc biệt vẫn hơn, có nói con cũng không hiểu, nói chung lớn mà nhăng nhít giống ông nội bà đuổi khỏi nhà luôn đó..."

-"Cu Ty không nhăng nhít, Cu Ty ngoan, bà đừng đuổi Cu Ty nha..."

-"Như ba Hiển ý, từ bé tới lớn chỉ chơi với mẹ Nhi, nếu chơi cùng người khác cũng phải có mẹ Nhi chơi cùng..."

Bà hơi khựng lại, từ trước tới giờ đều nghĩ thế là tốt. Thật sao? Nhưng hình như thế đâu phải là tốt? Hoàng Thế Hiển mấy năm nay luôn trầm lắng, bỏ mặc số phận, nó chẳng khác nào cỗ máy được lập trình, hiếm khi thấy nụ cười vui vẻ, có chăng chỉ là giả cười làm yên lòng con trai nó, yên lòng ba mẹ?

Sự ra đi của Nhi, là cú sốc quá lớn với cả gia đình, người ta nói thế gian chẳng cho ai tất cả, nghĩ cũng đúng, hàng xóm, xã hội nói nhà bà có tất cả rồi, mất đi một cô con dâu có là gì, Hiển thì lấy đâu chả được vợ.

Mà ai đã hiểu?

Thiếu đi một mảnh ghép, cảm giác trống vắng tới thế nào? Con bé cứ như thiên thần vậy, bà vẫn còn nhớ ngày đó đón lấy nó chúm chím hồng hồng từ tay sư thầy, cuộc sống có đứa con gái đáng yêu đó, chính là món quà vô giá mà Thượng Đế ban tặng.

Nó ra đi, tới giờ cỏ cũng xanh mộ, mà bà vẫn không thể nào tin nổi? Chiếc xe năm đó, cớ sao nổ một cách dễ dàng? CL Group cho người điều tra, lùng sục khắp ngõ ngách, hi vọng, dù là nhỏ nhoi, vẫn hi vọng, con bé vẫn còn sống.

Mà hi vọng bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu. Cảnh sát, các cơ quan chức năng rồi cũng đi tới kết luận, trái tim bà nổ tung khi nghe từng dòng chữ họ tuyên bố, con gái yêu dấu, Trương Ngọc Uyển Nhi của bà, sao nó có thể lạnh lùng rời bỏ thế gian này trước cả bà?

Kẻ đầu bạc tiễn người đầu xanh, cảm giác này có ai thấu?

Chứng kiến con trai duy nhất phát điên gần một năm, lòng bà đau từng khúc. Hoàng Thế Hiển luôn ăn năn, nó hối hận vì hôm đó nó lại cố chủ trì buổi họp cuối cùng của CL Group để bàn giao mọi công việc rồi ra nước ngoài với vợ. Nó hối hận vì nó để cho chiếc xe chở Nhi ra sân bay xuất phát trước, nó hối hận, nhưng bà lại cảm ơn trời phật, bà biết vậy là ích kỉ, nhưng nếu mất thêm đứa con trai, chắc bà không thể cầm cự nổi.

-"Bà nội, bà sao vậy? Bà ơi..."

Cu Tu ngây thơ kéo tay bẹo má bà, sao mà mắt bà lại đỏ thế kia cơ chứ?

Trương Mỹ Ái Như cố cười, cũng may, có thằng bé này, nó làm cuộc sống vui vẻ thêm mấy phần.

-"Bà không sao, đi vào nhà đi..."

-"Bà ơi thôi bà ở nhà đi, con đi với ba, ba Hiển mặc "com lê" đẹp đi đâu ý?"

Nói đoạn, thằng bé ríu rít bám chân ba, ba bồng cậu lên, dỗ dành.

-"Ở nhà ngoan, ba đi công chuyện, lát ba về..."

-"Ba nói dối Cu Ty, ba đi gặp mẹ đúng không? Bao giờ cho Cu Ty gặp mẹ Nhi thế?"

Đứa trẻ dù sao cũng bắt đầu lớn, bắt đầu khôn, chẳng thể nào lừa nó mãi, cái ảnh vô tri vô giác là mẹ nó được, nhưng nhà họ Hoàng lại không ai nỡ nói với cậu bé, rằng cậu sẽ không bao giờ được gặp mẹ nữa.

Bà nội trìu mến vỗ về.

-"Mẹ Nhi đi vắng, con phải ngoan mẹ mới về, ba Hiển là đi công chuyện thật, lát về ba chơi với con, được không?"

-"Nhưng con ngoan mãi mà, có thấy mẹ về đâu mà?"

Cu Ty vặn vẹo.

-"Thì con phải ngoan hơn nữa, con phải nghe lời người lớn, nhớ chưa?"

-"Vâng."

Khuôn mặt trẻ thơ xịu xuống, bé nhào vào lòng bà nội, phụng phịu dặn dò.

-"Ba Hiển nhanh về chơi với Cu Ty nhé!"

Ba cậu cười hiền, ngoắc tay hứa, chiếc xe thể thao dần khuất khỏi căn biệt thự sang trọng.

......

......

Nghi lễ hạ thổ bắt đầu từ sáng sớm tinh mơ, Alice đứng bần thần nhìn ba ngày một xa mình, khóe mắt rưng rưng đỏ mọng. Cũng may, những ngày khó khăn nhất này, bên cô luôn có anh trai, các cô dì chú bác, họ không quản đường xá xa xôi, tạm gác lại công việc, cùng cô bay về nước lo liệu an táng cho ba.

-"Đừng buồn nữa, ba không muốn thấy em như vậy đâu..."

Joey an ủi Alice.

-"Em phải vững vàng lên, di nguyện của ba, không chỉ có thế, chúng ta còn phải trả thù nữa em hiểu không?"

Anh càng nói, cô em gái nhỏ càng run lẩy bẩy.

-"Alice, toàn bộ tài sản ba đã để lại cho em, phải thấy ba coi trọng em như nào, em nhất định phải nỗ lực..."

-"Xin anh...đừng nói nữa..."

Quản gia bên cạnh phân trần.

-"Cậu chủ, có thể nào không trả thù được không? Hồi ông chủ còn tôi cũng chưa bao giờ nghe thấy có khúc mắc với CL Group, thêm nữa gia sản nhà chúng ta nhiều như vậy..."

-"Ông câm miệng, tài sản, tài sản, thế đã là gì? Ông có biết CL Group bây giờ bành trướng như thế nào? Tất cả chỗ đó đáng nhẽ phải thuộc về ba tôi, ông hiểu không..."

Quản gia yên lặng, Joey vẫn thao thao bất tuyệt, các cô các dì bắt đầu bàn tán xì xào, Alice đành hứa để anh an tâm, và cả ba nữa, di thư ba để lại, ý nguyện của ba, nhất định cô sẽ hoàn thành.

Theo tập tục của gia đình, cả nhà họ dựng lều trên khoảng đất trống gần mộ, cùng người đã khuất ăn một bữa cơm thân mật cuối cùng, tới xế chiều mới rời khỏi. Alice là người ở lại lâu nhất, cô vẫn muốn hàn huyên với ba lâu lâu.

Tới chập tối, chị giúp việc giục mãi, cô tiểu thư mới chịu về nhà. Quanh cảnh nơi đây thanh tịnh, vắng vẻ tới nao lòng.

-"Cậu kia tới đây trước cả chúng ta...giờ vẫn chưa về..."

Chị Trang thì thầm, Alice nhìn quanh, phải, lúc sáng cô cũng thấy người đàn ông mặc âu phục đen này, dáng anh ta cao lớn, nhưng tại sao cô lại thấy lẻ loi tới khổ sở? Khuôn viên nhỏ đó trồng rất nhiều hoa rực rỡ, cả khu lát gạch thượng hạng, tuy nhỏ nhưng lại sạch sẽ, thoát tục, anh ta đứng rất trầm lặng, nước mưa thấm đẫm âu phục, thi thoảng nếu có chiếc lá rơi xuống, anh ta sẽ tự mình nhặt đi...

-"Mùa này cũng có hoa sen hả chị?"

Alice bất chợt hỏi.

-"Chị nghĩ là không đâu...nhưng mà người ta vẫn có thể trồng trong nhà kính để ra hoa trái mùa..."

-"Chắc người kia thích hoa sen..."

-"Tôi cũng nghĩ vậy cô chủ ạ, theo cô chủ thì là mẹ anh ta, hay ba, hay là..."

-"Là ai thì có vẻ cũng rất quan trọng, chúng ta về thôi chị..."

-"Ừ!"

Căn hộ của Alice và Joey tọa lạc ở tầng cao nhất tại trung tâm thương mại nổi tiếng của thành phố. Joey sẽ qua Thụy Điển tiếp quản công việc kinh doanh của gia đình, việc thâu tóm CL sẽ giao cho Alice, tuy nhiên vì biết cô em khá ngốc, nên anh vẫn sẽ chỉ đạo từ xa.

Dù sao thì trong bốn năm qua, ba cũng đã âm thầm thu thập cổ phần của CL, hiện tại 11% đó được chuyển cho Alice, cô hoàn toàn có quyền tham dự các buổi họp của hội đồng quản trị và bỏ phiếu cho các quyết định. Điều này sẽ giúp việc trả thù của họ được thuận lợi hơn.

Alice nhiều khi không hiểu, vì sao ba cô luôn là một người hiền hậu, lại có thể có khúc mắc lớn tới vậy? Trước đây ba còn sống, ba bao bọc cô như trứng vàng, hàng ngày việc của cô chỉ là đi học đàn, học cắm hoa, thi thoảng vào bếp, giờ nói tới mấy việc công ty này, Alice sợ, sợ bản thân mình không đảm đương nổi, sợ ba lại thất vọng.

Cũng may, vẫn luôn có anh Joey ở bên. Nghĩ vậy, cô lại mỉm cười, nhanh chân tới siêu thị, phải nấu một bữa thật ngon cho anh ấy mới được.

Siêu thị ở Việt Nam thích thật, đủ loại đặc sản quê hương, xem nào, Joey thích ăn nhất là cá kho và ngọn susu xào. Nói tới cá kho, Alice lại thấy tự hào, cả nhà luôn khen cô làm món này ngon nhất.

Đang chọn mấy nhánh giềng tươi ngon, bỗng cô cảm thấy lạ lạ, hình như có ai đó đang nhìn mình chằm chằm.

Là một bé trai tầm bốn tuổi, ăn mặc rất bảnh bao, nó cứ nhìn cô mãi, một lúc sau thì òa khóc, chạy tới mếu máo.

-"Mẹ Nhi, mẹ Nhi ơi, mẹ về rồi à, sao mẹ không về nhà gặp Cu Ty..."

Alice bối rối, trẻ con thường sẽ rất nhạy cảm với mẹ ruột, không ngờ lại có đứa trẻ nhầm cả mẹ thế này?

-"Cháu bé...này...cô không phải mẹ cháu..."

-"Không phải, mẹ ơi mẹ con Cu Ty đây mà? Mẹ ơi...con đây mà, con trai mẹ đây mà..."

-"Là cháu nhầm rồi..."

-"Có phải con hư nên mẹ không nhận con không? Mẹ ơi con là con mẹ thật mà, con ngoan lắm, mẹ về nhà đi mẹ..."

-"Cháu này..."

-"Mẹ ơi ba cũng nhớ mẹ lắm, ba hay xuống phòng mẹ lắm, mẹ giận ba à, sao mẹ đi lâu thế? Đi về nhà đi mẹ..."

Thằng bé một mực kéo cô đi, Alice cũng không biết làm như nào nữa, đành dỗ ngọt.

-"Cháu thích ăn kem không? Cô mua cho nhé!"

-"Mẹ mua kem cho con á? Ăn kem

T

truyenonline

Chap 50: Kế hoạch trả thù

Truyện có tất cả 53 chap

Tiếng cậu bé vui vẻ rối rít, cảm giác ấm áp lạ thường.

Ba cậu bé gọi, chỉ một từ "Nhi", lại khiến trống ngực cô đập mạnh, cả người tê dại.

Nhi!

Là tên người ư?

Là tên mẹ cậu bé?

Là vợ của anh ta?

Một từ thôi, nghe sao dịu dàng, thiết tha mà đầy trìu mến.

Bàn tay người đàn ông khẽ mở, đưa ra đằng trước, như muốn tìm kiếm cái gì đó. Đôi mắt trẻ con ngây thơ mong chờ, hai con người này, là lần đầu tiên gặp, cớ sao cô lại thấy thân quen tới lạ?

-"Sen..."

Lại một lần nữa, giọng nói khiến cô bủn rủn. Người ta gọi vợ người ta mà, là vợ người ta, là mẹ của con trai người ta, sao cô có thể vô duyên mà cứ tưởng như người ta gọi mình vậy? Hít một hơi thật sâu, trở lại thực tại, Alice từ tốn nói.

-"Xin lỗi, anh nhận nhầm người rồi..."

-"Không phải, không phải nhầm, mẹ thật là..."

Cu Ty bất mãn.

-"Tôi là Alice, rất vui được làm quen với anh... con trai anh phải không? Rất đáng yêu..."

Hoàng Thế Hiển thất thần không biết bao lâu, vẻ mặt hơi cứng lại. Phải, người ấy, chẳng phải đã ra đi rồi sao?

Nếu là cô, chắc chắn là sẽ nhào vào lòng cậu mà gọi đại thiếu gia, chắc chắn sẽ nịnh nọt hai ba con cậu thật nhiều.

Chỉ là giọng nói, người với người trên đời này, giống nhau là chuyện bình thường. Cũng nhiều năm rồi, có lẽ cậu quên giọng cô?

Có thể cô ta có vài nét hao hao Nhi nên con trai nhận nhầm chăng?

Trương Ngọc Uyển Nhi, thực sự có lẽ kiếp này chẳng thể nào gặp lại cô nữa rồi, thật độc ác.

Cậu kéo tay Thế Anh, lịch sự đáp lại.

-"Xin lỗi, chúng tôi nhận nhầm..."

-"Không có gì, bây giờ tôi có việc phải đi trước, hẹn lúc khác gặp lại!"

-"Chào cô!"

Cu Ty thấy Alice quay người, sợ hãi la thét.

-"Không, mẹ ơi, đừng...đừng đi...mẹ Nhi ơi...mẹ ơi, con xin mẹ đấy..."

-"Hoàng Thế Anh, nín!"

-"Đừng, ba hâm à, mẹ đấy, ba giữ mẹ lại đi...con xin ba..."

Người đàn ông dùng sức, giữ cậu con trai trong lòng tránh để nó làm phiền người lạ.

-"Nghe lời ba, vào xem phim..."

-"Không, chán lắm, không xem nữa...mẹ ơi...ba bỏ con ra, ba không giữ mẹ thì con giữ mẹ..."

-"Bỏ con ra, con đi theo mẹ, không về nhà nữa..."

-"Ghét ba, bỏ con xuống, ghét ba, ghét ba..."

-"Mắt ba kém rồi, ba đi khám đi."

.....

-"Thế Anh, câm miệng!"

-"Ba thối lắm, ghét...mắt con tinh thế này ba không tin..."

.....

Một lớn một bé nhì nhằng, mất một lúc lâu, Hoàng Thế Hiển mới đưa được con trai ra ngoài, lái xe thấy vẻ mặt ông chủ không tốt, chỉ làm theo lệnh, gọi người tới giữ cậu chủ, không dám hỏi nhiều.

Hoàng Thế Anh hôm đó dỗi, lần đầu tiên trong đời biết dỗi.

Dỗi cơm, dỗi chơi, ai hỏi cũng không nói.

Bà nội dù không tin cậu bé nhưng vẫn trả vờ, nói mẹ Nhi giờ bận, khi nào mẹ rảnh rỗi bà sẽ bảo mẹ chơi với Thế Anh. Nhờ vậy bé mới chịu, nhưng vẫn cạch mặt ba Hiển.

Ngày thứ hai của tháng tư, lần đầu tiên Alice tham dự cuộc họp hội đồng quản trị của CL Group. Joey đã dặn cô rồi, mọi chuyện không quá phức tạp, chỉ cần tới ra mắt thôi, về sau có chuyện gì anh sẽ trực tiếp chỉ đạo. Như vậy cô cũng yên tâm phần nào.

Chỉ có điều, tại sao khi thư kí đọc hai chữ "Alice Phạm", tất cả mọi người đều sửng sốt nhìn cô, soi lên soi xuống rồi bàn tán với nhau cái gì đó.

Chủ tịch đi vào, bầu không khí ngay lập tức trở nên yên tĩnh.

Người đàn ông này, chẳng phải là...

Hôm nay anh ta mặc vest, mang một vẻ hào hoa choáng ngợp, khuôn mặt lại toát lên khí thế lạnh lùng bức người, khác hẳn thái độ trìu mến khi đứng với con trai mình.

Tim đập thấy nhói, cô cố đặt tay trên ngực xoa xoa, lạ thật, người đàn ông này, lần nào gặp anh ta cũng thổn thức là sao? Chẳng nhẽ cô trúng tiếng sét ái tình như trên màn ảnh?

Trợ lý nhanh nhẹn báo cáo tình hình, chủ tịch hơi ngạc nhiên, nhưng sau đó rất nhanh lấy lại phong độ, chủ trì cuộc họp.

Các giám đốc lần lượt báo cáo, rồi tranh luận đủ kiểu. Alice ngồi phần lớn chẳng hiểu mô tê gì cả, Joey nói cô ngốc thật đúng, chỉ buồn cười cái tập đoàn này, gì mà giám đốc Phân, giám đốc Thịt...

Lại còn giám đốc Lúa, nếu cô hiểu đúng thì ông ta muốn mở rộng, muốn mua toàn bộ đất của bản Mèo để quy hoạch lại, đã thương lượng với trưởng bản, và vì trước giờ CL giúp đỡ dân bản rất nhiều nên có vẻ khả quan.

Chủ tịch không đồng ý. Alice hơi thắc mắc, lời lãi như thế, sao không đồng ý. Người bên cạnh giảng giải cho cô hiểu, bản Mèo có rất nhiều di tích lịch sử xa xưa, còn cả rừng quý nữa, hiện tại người dân có thể đồng ý bán vì không hiểu giá trị, nhưng chủ tịch lại không muốn vì món lợi trước mắt mà biến CL thành kẻ ham giàu chuyên đi phá hoại.

Cô gật gù, xem ra anh ta không những đẹp người mà cũng đẹp cả nết luôn ý chứ, liếc trộm người phía trên, tự dưng mặt cô ửng hồng.

Cuộc thương thảo ngày càng quyết liệt, có người đồng ý, có người phản đối. Riêng giám đốc Lúa thuyết phục bã bọt mép mà chủ tịch vẫn lắc đầu.

-"Chủ tịch, nếu đã không tin tưởng tôi xin từ chức!"

Ông ta bực dọc, à, đây là kiểu gây sức ép chăng?

-"Được, cứ tự nhiên, cả con trai ông đang giữ chức trưởng phòng Thịt, con dâu ông làm tổ trưởng bộ phận Hải Sản, cháu ngoại ông làm ở bộ phận tiếp thị và thương mại, cháu nội ông làm kế toán bộ phận Phân...họ hàng nhà ông, nếu muốn ngày mai tất cả đồng loạt nộp đơn thôi việc..."

Giám đốc Lúa xanh mặt, chủ tịch cười khẩy.

-"Biệt thự thứ hai ông nuôi vợ bé, xây trên đất của CL, ngay ngày mai cuốn xéo hết...mấy ngàn hecta đất nông nghiệp mời ông chuyển giao cho phó giám đốc!"

Thật không ngờ, chủ tịch lại nắm tường tận như vậy, hại người khác run lẩy bẩy, không kịp phản ứng.

-"Nếu không còn việc gì khác thì dừng cuộc họp tại đây."

Alice cũng thở phào, khí thế kia, đúng là dọa người ta sợ phát khiếp mà, cô chưa kịp định thần thì có thư kí ra nói nhỏ: "Cô Alice Phạm, chủ tịch đợi cô trên phòng."

Hả? Cô vừa nãy rất ngoan ngoãn yên lặng mà, đã làm gì sai sao? Hơi thắc mắc, nhưng Alice vẫn đi theo thư kí.

.....

Đối diện với người đàn ông này, hồn phách cứ lạc đi đâu cả, cô bần thần đi tới trước mặt anh ta.

-"Mời cô ngồi!"

Anh bình thản mân mê chiếc ví, một lúc mới từ tốn rút tấm ảnh trong đó một cách cẩn thận, đặt trên bàn rồi hướng về phía cô, cẩn trọng nói.

-"Thế Anh thì nhận nhầm cô, tất cả những người đã từng trông thấy cô ấy ở tập đoàn thì đều nói hai người giống nhau như đúc...Alice...tôi nhờ cô một việc..."

-"Anh cứ nói!"

-"Cô thử tự mình nhìn xem, cô giống người phụ nữ trong ảnh tới bao nhiêu phần?"

Tay cô run run đón lấy tấm ảnh từ chủ tịch. Ánh mắt từ ngạc nhiên tới run rẩy, mồ hôi tuôn ra lấm thấm. Quả thật, nếu không biết còn tưởng đây là ảnh chụp trong quá khứ, hoặc là chị em của cô cũng nên.

-"Giống bao nhiêu phần?"

-"Anh...anh tự mình đánh giá..."

Chủ tịch bỗng trở nên đáng sợ, giọng nói gằn xuống.

-"Tôi hỏi cô, giống bao nhiêu phần?"

Alice giật mình, nói theo phản xạ.

-"Rất...rất giống...tôi và chị ấy...thực sự rất giống...chỉ có điều chị ấy mập hơn chút xíu..."

Chủ tịch CL trầm ngâm hồi lâu, hai người cứ ngồi như vậy, không khí trở nên yên lặng lạ thường. Một lúc sau, anh ta mới bảo cô có thể về.

Hoàng Thế Hiển hôm ấy đã gọi cho bác sĩ riêng, có lẽ đã tới lúc phải phẫu thuật.

Joey đã lên kế hoạch trả thù rất cẩn thận. Anh nói đầu tiên là hạ uy tín của CL, rồi đợi cổ phiếu giảm, sẽ thu mua lại. Tất nhiên bước thứ hai lợi dụng Alice để chiếm lấy cổ phần trong tay Hoàng Thế Hiển thì anh chưa nói với cô.

Alice thẫn thờ nhìn chiếc túi được anh trai chuẩn bị. Trong đây là hạt giống giả của các loại trái cây đặc biệt mang thương hiệu CL. Công việc của cô chỉ là tìm cách tiếp cận phòng chứa hạt giống rồi đánh tráo. Theo như tìm hiểu của anh trai từ mấy người mua chuộc được thì khu nhà mười tầng nằm trong khuôn viên nhà họ Hoàng chính là nơi chứa các loại hạt giống quý.

Biết Alice nhát gan, mặc dù quả của các loại cây giả ăn vào đều có khả năng bị tiêu chảy nhưng anh vẫn phải gọi điện lừa cô rằng, những cây mọc từ đống hạt này khi kết trái sẽ cho ra hình dáng hoa và quả giống hệt của CL, chỉ là mùi vị nhạt hơn, kém thơm hơn, từ từ đánh vào tâm lí người tiêu dùng. CL Group cũng sẽ không thể phát hiện nhanh được.

Dù sao chủ tịch CL có vẻ là người tốt, Alice cứ chần chừ mãi, tới khi Joey nhấn mạnh về việc ba qua đời, về mối thù với nhà họ, cô mới có đủ dũng khí để thực hiện.

Khổ nỗi, đã ba tuần nay cái người đứng đầu CL này, anh ta không có đi làm, thư kí cũng không tiết lộ anh ta đi đâu cả.

Joey vẫn không hề bỏ cuộc, anh sai người chở cô tới trước cửa nhà họ Hoàng rồi đi thẳng. Alice định bấm chuông lại thôi, cứ đứng tần ngần ở ngõ mãi cho tới khi có chiếc xe đen sang trọng từ từ đỗ lại. Từ trên xe, cậu bé mập mạp trắng trẻo bước ra, reo lên vui sướng.

-"Mẹ Nhi, mẹ Nhi...mẹ Nhi tới thăm Cu Ty à?"

-"Ừ...cô...cô..."

T

truyenonline

Mấy ngày rồi, có đứa bé trai luôn ngồi trước cổng nhà, ai dỗ cũng không chịu, ai nói nó cũng nhất định không vào. Thằng bé nói, nó muốn đợi mẹ Nhi của nó về.

Các bác giúp việc dỗ, người ấy không phải mẹ Nhi, chỉ là một người giống mẹ Nhi thôi, mà nó vẫn nhất định không tin.

Ba còn bảo mẹ là người xấu, Cu Ty ghét luôn cả ba.

Mẹ là mẹ Cu Ty, mẹ là người tốt nhất trên đời!

Thằng bé ngay cả đi mẫu giáo cũng không chịu, cứ ngồi thẩn thơ đợi mẹ, bác Na phải mang cho bé cái ghế nhỏ, đợi tới lúc Cu Ty ngủ mới dám bế vào nhà.

Ông bà nội nghe chuyện, vội vã bay về, nghe con trai giải thích, bà rất đau lòng, không muốn Cu Ty bị kẻ xấu lợi dụng, đành thuê một diễn viên giả giọng giống mẹ thằng bé, gọi điện nói chuyện với nó.

Cu Ty sau khi nghe xong thì rất nghe lời, ngoan ngoãn không ra ngồi ngoài ngõ nữa, ăn ngon, ngủ ngon, chỉ có điều, tối nhớ mẹ quá, thằng bé thường bi bô kể chuyện khiến cả nhà não nề hết cả.

Ở nghĩa trang cỏ xanh mướt, có người con gái sắc mặt tái nhợt thấy rõ, cô ngồi đờ đẫn, chìm đắm vào dòng suy tư của riêng mình...

Người ấy đâu phải chồng, sao vòng tay của anh ấm áp đến vậy? Cớ sao tim đau nhói...

Đứa trẻ ấy không phải là con, cớ sao cứ nhung nhớ, cứ mơ về?

Nơi ấy, vì đâu lại thân quen hơn cả ngôi nhà ở Thụy Điển?

Còn nữa, cô, Alice Phạm, rốt cuộc là ai?

Khi ba còn sống, người ba thương nhất, chiều nhất là Alice, ba đi đánh bạc, ba đi câu cá, kể cả ba đi chơi tennis với bạn, ba đều dẫn cô theo.

Trước kia gặp tai nạn, chẳng thể nào nhớ được chuyện quá khứ, ba nói, không nhớ thì đừng cố nhớ, có ba bên cạnh là được, cô đôi lúc thấy trống vắng, nhưng đôi lúc lại tự an ủi, trên đời, có ba là được rồi.

Nhưng nay, cô lại thấy nghi ngờ, nghi ngờ chính bản thân mình, nghi ngờ mình là ai?

-"Ba à, giá như ba còn sống?"

-"Con là con gái ba, phải không ba, con và ba, giống nhau như thế cơ mà...con là con ba, liệu Rachel có phải con ba không, sao chị ấy không gọi ba là ba, sao ảnh trước kia của con toàn là chị ấy...con, con không hiểu...ba ơi..."

-"Ba à, con mang cá kho ba thích ăn nhất đấy..."

.....

Không gian tĩnh mịch, giọng người đàn ông lạnh lùng chen ngang bầu không khí thê lương.

-"Diễn giỏi quá đấy, cô chấm dứt ở đây được rồi..."

-"Anh...anh..."

-"Còn dám xây mộ ba cô cạnh mộ vợ tôi, các người, khốn thật...mà chắc gì đã là mộ ba cô nhỉ, khéo ba thật của cô còn chưa chết, chẳng qua là muốn chút cổ phần, mở miệng van xin có khi tôi còn cho đấy, việc gì mà tốn công biên kịch như thế?"

-"Anh đừng quá đáng..."

-"Trêu đùa tình cảm của một thằng đàn ông góa vợ và một đứa trẻ mất mẹ, cô thấy thỏa mãn lắm hay sao?"

Anh ta chỉ hỏi vậy, giọng nói từ tốn, nhưng từng câu từng chữ, đâm tới tận xương tủy người nghe.

Đúng, anh ta nói rất đúng, và còn rất đau nữa.

Từ bao giờ cô biến thành người như vậy?

Từ bao giờ độc ác đến thế, đôi mắt nhòe đi nhìn di ảnh người quá cố, ba à, chẳng phải ba luôn thích người thiện lương sao? Con như này, ba thích hay không? Ba à, còn trả thù nữa không ba? Ba à, con là ai?

-"Đừng để tôi thấy cô lần nữa..."

Hoàng Thế Hiển quay người, có trời mới biết, lần đầu tiên nghe giọng cô, cậu đã run như nào? Giây phút chạm mặt cô, trái tim muốn như muốn nổ tung...giây phút ấy, cậu đã nghĩ...à, thì ra cuộc đời cũng có phép màu.

Thế nhưng, hạnh phúc, phép màu...hóa ra lại là bong bóng xà phòng...mỏng manh, dễ vỡ, không có thực.

Nhi, Nhi ngốc, thực sự đã đi rồi.

Đã lâu như vậy, mà ngỡ như ngày hôm qua...hình bóng ấy, nụ cười ấy vẫn làm trái tim ai kia rỉ máu...

Kể cả dáng dấp ấy, bị người khác bắt chước, khuôn mặt ấy, bị người ta lợi dụng mà phẫu thuật thành, vẫn đủ sức khiến cậu điêu đứng.

Giả!

Biết giả, mà cứ ngỡ như thật.

Nước mắt kia, là giả, lại khiến người ta thấy xót.

Ai đó rời khỏi, từng bước chân, dứt khoát, thật nhanh, nếu không, cảm giác dày vò này, thực sự rất khủng khiếp.

.....

.....

Trời tối muộn, Alice mệt mỏi về nhà, muốn nghỉ ngơi luôn thì lại nghe tiếng gọi.

-"Alice!"

Đèn điện bật lên, mắt cô sáng ngời, lao nhanh về phía người phụ nữ trước mặt.

-"Dì, dì tới lúc nào, sao dì không bảo quản gia gọi con về..."

Dì Monica là quản gia cũ của nhà Alice, dì nghỉ hưu từ rất lâu rồi, nhưng thường tới chơi với cô, tình cảm của họ khá tốt.

-"Dì cũng vừa mới tới thôi, lần này dì tới là có chuyện, Alice à, ba con...trước khi mất, ông ấy có để lại cho con hộp này..."

-"Dạ!"

-"Ba con nói, khi nào mộ ba con xanh cỏ, nhất định dì phải chuyển tới tận tay con, giờ coi như dì hoàn thành nhiệm vụ, dì phải về đây..."

-"Dì ở lại chơi đã ạ..."

-"Thôi, mấy khi có dịp về nước, ba mẹ già ở nhà cũng mong dì lắm, hẹn con khi khác nhé!"

-"Dạ!"

.....

Cầm chiếc hộp trong tay mà lòng cô run rẩy, rốt cuộc, trong đây chứa gì?

Tài sản, đất đai, luật sư đã thông báo hết rồi mà...lẽ nào...lẽ nào...trong đây sẽ là bí mật gì đó...hay cô không phải con gái ruột của ba, chị Rachel mới là con gái ba? Tại sao ba lại nuôi cô, tại sao lại để lại mọi thứ cho cô?

Một loạt thắc mắc bủa vây, Alice hồi hộp mở khóa, trên cùng, là bức thư được viết tay cẩn thận.

"

Alice thân yêu của ba.

Bác sĩ nói, có thể cả đời này, con sẽ chẳng bao giờ nhớ được phần kí ức đã mất. Và ba đã từng muốn, cả đời này, con đừng bao giờ nhớ nữa.

Nhưng có lẽ, như thế là không đúng, hôm nay, ba ngồi đây, viết bức thư này, như một thú vui cuối đời.

Ba có một câu chuyện muốn kể cho con.

Có một anh chàng sinh ra đã là trẻ mồ côi, cuộc đời của hắn từ khi sinh ra chỉ biết ăn xin, xin không được thì trộm, trộm không được thì cướp, làm sao sống qua ngày là tốt rồi.

May mắn làm sao, hắn lại được một cô tiểu thư nhà giàu để mắt đến. Mặc dù hắn rất tự ti, nhiều lần tìm cách lẩn trốn cô ấy, nhưng hắn càng trốn, thì cô càng theo, hắn đi chậm, cô đi chậm, hắn đi nhanh, cô đi nhanh, hắn chạy, cô cũng chạy theo, hắn ăn trộm, phải vào tù, cô ấy hàng ngày tới nhà tù thăm hắn.

Hắn chạy mãi, rồi lỡ để cô ấy chạy vào trái tim mình.

Cô ấy sau khi đến với hắn, bị cả gia đình chối bỏ, nhưng cô ấy là cô gái lạc quan nhất thế giới, bên cô ấy, hắn luôn thấy cuộc sống này thật ý nghĩa, hắn luôn thấy ánh mặt trời hồng tới rực rỡ.

Họ trải qua nhiều gian khổ, cô ấy sinh ra trong gia đình buôn bán đá quý, cô ấy dạy hắn từng tý một, rồi còn trộm đơn hàng, khách hàng của nhà mẹ đẻ. Cô ấy khẳng định ba mình không biết, nhưng hắn đoán, ba cô ấy vì thương con nên chỉ nhắm mắt làm ngơ.

Thế rồi họ trở nên giàu có. Họ có với nhau một cậu con trai kháu khỉnh.

Nhưng thế gian, đâu phải câu chuyện nào cũng là cổ tích? Một lần hắn đi làm ăn, uống rượu với khách, như bao lần khác.

Khi tỉnh dậy, hắn thấy mình đang trong trạng thái không một mảnh vải, tư thế thác loạn với đàn bà, mà người đàn bà này, lại không phải cô ấy...Và, hơn thế nữa, khi quay đầu sang bên phải, hắn bắt gặp ánh mắt cô ấy lạnh lùng nhìn hắn.

Lúc đó, hắn không nghĩ được nhiều, chỉ biết mình phải đuổi theo cô ấy.

Tai nạn giao thông hôm đó, là ngày đen tối nhất trong đời hắn. Trên xe cứu thương, cô ấy nằm trong vòng bàn tay hắn, hơi thở yếu ớt, hắn khóc, hắn sợ hãi, hắn giải thích, giải thích liên hồi.

Thế rồi, cô ấy mỉm cười, cô ấy nói cô ấy tin hắn.

Hắn khẳng định, nhất định cô ấy sẽ không sao, hắn sẽ tạ lỗi, hắn sẽ bắt con đàn bà kia trả giá.

Cô ấy lại bắt hắn hứa, dù có chuyện gì xảy ra, thì cũng không được gặp người đàn bà kia nữa, càng không được động tới ả ta. Cô ấy nói, cô ấy sẽ hạnh phúc nếu như hắn không hại người, cô ấy không muốn thấy hắn bị ngồi tù lần nào nữa.

Cô ấy nói, em mệt, em muốn ngủ, khi nào ngủ dậy, hai người sẽ đi Thụy Điển thăm ông ngoại cô ấy như dự định.

Nhưng hôm đó, cô ấy ngủ mãi, không dậy nữa.

.....

Alice à, hắn, chính là ba.

Cô ấy, chính là mẹ Joey.

Và ba xin lỗi, nhưng ả ta, cái người mà ba từng muốn giết nhất, là mẹ đẻ của con!

Ngày con sinh ra, ba đã cho làm xét nghiệm ADN, khi biết con là con gái ruột của ba, ba đã rất hận, thứ lỗi cho ba, thực sự, ba không muốn có con với ai khác, ngoài mẹ của Joey. Thứ lỗi cho ba, ngày đầu tiên con ra đời, là ngày ba cùng Joey rời khỏi đất nước tới chỗ cụ ngoại thằng bé.

Hai năm sau đó, khi mọi việc nguôi ngoai hơn một chút, để Joey đỡ cô đơn, ba quay lại Việt Nam đón con, khi đó mẹ ruột con đòi ba một số tiền lớn mới trả con, ba đã không ngần ngại đưa cho bà ấy.

Ba chọn tên đứa trẻ là Alice, biểu tượng của sự cao quý, đẹp đẽ.

Alice rất ngoan, nhưng tới năm con bé mười sáu tuổi, trong một lần tình cờ làm xét nghiệm máu ba mới phát hiện ra, ba và nó, không cùng huyết thống.

Ba tức tốc cho người điều tra, vì sự việc nhiều năm rồi nên cũng mất thời gian khá dài, mỗi nơi đồn một kiểu, mất một thời gian sau mới biết, thì ra con gái ruột của mình bị mẹ đẻ vứt tại sọt rác ngay tối hôm đó, ơn Chúa phù hộ, nó bình an vô s?

T

truyenonline

Chap 52: Hạnh phúc ngỡ như mơ

-"Ông chủ, cái cô Alice ấy cứ nhất thiết đòi gặp ông..."

-"Tôi nói rồi!"

-"Nhưng cô ấy nhất định không chịu về, nói là có chuyện quan trọng..."

Hoàng Thế Hiển chưa kịp phản ứng thì đứa con trai ******** đã bi bô toe toét dẫn "mẹ" vào nhà, người con gái bên cạnh mắt đỏ hoe, còn thủ thỉ vào tai nó cái gì đó, nó liền lôi bác giúp việc ra ngoài rồi đóng cửa phòng.

-"Hoàng Thế Anh, ********!"

-"Xin anh, nói chuyện với tôi một chút được không?"

-"Tốt nhất cô nên về đi!"

Alice dè dặt níu ống tay áo của Hiển, lí nhí nói.

-"Em...em là Nhi...là vợ anh...là mẹ của Cu Ty..."

Nước mắt cô trực rơi xuống, trái với mong chờ của cô, người đàn ông đối diện cười to chế giễu.

-"Alice, cô quả là có khiếu hài hước, cô nói cô là Nhi? LÁO!"

-"Anh tin em...em nói thật..."

-"Được, vậy Nhi sinh ngày bao nhiêu? Tôi sinh ngày bao nhiêu, Nhi thích gì nhất, tôi cầu hôn Nhi khi nào?"

-"Em...em không nhớ....em...em...nhưng em thực sự là Nhi..."

Cô càng giải thích, Hoàng Thế Hiển càng giận.

-"******* rồi biến cho tôi...đừng có diễn kịch nữa, nói cho cô biết, riêng về cách xưng hô cũng sai rồi...muốn diễn thì học hỏi cho tốt vào...BIẾN!"

Tiếng người ta quát, khiến cô run rẩy, biết làm sao? Biết làm sao để anh tin cô?

Phải rồi, chạy vội nên quên mất, bây giờ cô sẽ về nhà, sẽ lấy thư ba viết, sẽ lấy ảnh chụp, sẽ lấy nhẫn, dây chuyền tới, khi anh nhìn thấy những vật đó, anh sẽ tin phải không?

Đúng, chắc chắn anh sẽ tin.

-"Hoàng Thế Hiển, đợi em, nhất định đợi em nhé...rồi em sẽ quay lại, anh sẽ tin em..."

Alice vội vã rời khỏi, người đàn ông nhìn theo cô, ánh mắt đầy chua xót.

.....

.....

-"Về nhà nhanh nhanh bác..."

Cô vội vàng mở cửa, ra lệnh cho lái xe, ngạc nhiên khi bắt gặp một người khác.

-"Chào em gái!"

-"Anh Joey...anh về nước từ bao giờ?"

-"Ngay sau khi nghe tin dì Monica nói về trao "tâm thư" của ông già cho em...haha..."

-"Anh, bức thư đó không phải là của ba đâu, ba không có thù hằn gì với nhà họ Hoàng hết, mặt khác, em còn chính là mẹ của đứa trẻ đó..."

Cô hào hứng kể chuyện, ai ngờ anh trai mình mặt sắc lạnh.

-"Anh biết!"

-"Sao anh biết?"

-"Vì anh...chính là người...tạo ra bức thư giả đó..."

Giọng anh trở nên lạ lùng khác thường, chiếc xe đen sang trọng rẽ một hướng khác, đi tới một căn nhà trống. Anh trai mà cô từng yêu quý, chỉ sau ba thôi, lại ép cô xuống xe, dùng dây thừng trói tay, lôi cô đi như một tù nhân.

-"Anh...anh sao vậy...anh say à?"

-"Anh không say em yêu ạ, anh chưa từng say..."

-"Anh làm gì vậy?"

Alice la lên khiếp sợ, Joey cố định cô vào chiếc cột trụ, còn mình thì ngồi ở chiếc ghế đối diện. Đó là lần đầu tiên cô thấy anh tâm sự nhiều như vậy, anh kể về tuổi thơ của anh, vui vẻ, hạnh phúc.

Cô đứng nghe anh nói, nghe tới cảm động mà quên cả việc mình bị trói, đôi mắt sưng húp mọng nước.

Cuối cùng, giọng anh trầm trầm.

-"Thế nhưng em biết sao không...chính vì mẹ em, ******** đó xuất hiện, khiến ọi thứ tan tành...ALICE...MẸ TAO. VÌ MẸ MÀY MÀ CHẾT...ba cũng yêu thương mày hơn tao, hai người ********* cướp mọi thứ của tao...****** tao chưa tìm thấy thì giờ mày...MÀY...phải trả giá trước..."

-"Joey, em xin lỗi...xin anh..."

-"Tao là muốn mèo vờn chuột với mày, trả thù mày, trả thù người thân của mày, nhưng mà, căn bản không ngờ tới ông già lại có di thư ày, thôi thì, chúng ta kết thúc ân oán ở đây đi..."

-"Đừng...anh..."

Chiếc dao nhỏ của Joey lượn lờ quanh mặt cô, mồ hôi lạnh úa ra, đầu cũng đau buốt lạ thường. Hình ảnh này, cô đã gặp ở đâu?

....

-"Em nhìn thấy chưa? Ha ha...em nhìn cho rõ, giờ thì nó chỉ là thằng trắng tay thôi...em hiểu không?"

-"Thả Nhi ra!"

-"********* đánh cho nó ngậm miệng cho tao."

-"Anh có tất cả rồi mà, anh giữ lời đi...tôi xin anh..."

-"Rồi, chẳng phải em yêu nó vì nó là đại thiếu gia, là cậu chủ sao? Nó có tiền, nó có của, nó được sinh ra trong gia đình quyền quý. Đó là lý do em yêu nó phải không? Vậy thì nhìn cho rõ này, bây giờ tất cả là của anh..."

-"Bỏ tôi ra...tôi xin anh..."

-"Em nghĩ lại đi, em bị sốt rồi phải không? Bây giờ nó không có tương lai gì cả, anh đây, anh mới có thể cho em mọi thứ, em phải chọn anh mới đúng chứ...anh mới là người yêu thương chiều chuộng em, còn nó, nó chỉ quát nạt em thôi..."

-"Không...không..."

-"Bình tĩnh lại, bình tĩnh rồi nói cho anh biết...em chọn ai?"

-"Tôi...tôi..."

....

-"Anh Sên...cậu..."

Alice buột miệng, nước mắt chảy dài, Joey ngạc nhiên nhìn cô.

.....

.....

-"Gọi tao là đại thiếu gia..."

.....

-"Đại thiếu gia, em lạy cậu!"

....

-"Vẫn béo như thế! Trông này, vẫn như lợn nái luôn!"

-"Cậu vừa khen em xinh cơ mà?"

-"Tao khen mày xinh lúc nào?"

-"Có mà, vừa thấy khen xong!"

-"Mày mơ hả..."

-"Đâu...đâu...thật...mà..."

.....

-"Mày...tao thật không ngờ, mày quá đáng thật..."

-"Em...em...em không nhớ..."

-"Mày không nhớ là xong hả? Tối qua mày say khướt, mày làm gì tao mày biết không?"

-"Tao giữ gìn bao năm để rồi đi tong trong tay mày thế hả, bây giờ mày tính làm sao?"

.....

....

-"Em...em...chúng ta...có... chồng à...cậu chủ à...đại thiếu gia à..."

-"Ừ, sao nào, hít vào, đó...nhẹ thôi...rồi bình tĩnh nói nào..."

-"Đại thiếu gia, chúng ta...chúng ta sắp có tiểu thiếu gia rồi!!!"

....

Từng mảnh ghép dần hoàn thiện, từng tiếng nấc nghẹn ngào, cậu của cô, chồng của cô, là thật! Đúng là thật rồi...cô, chính là Sen, là Nhi, sao cô có thể quên chính mình, sao cô có thể quên cậu ấy?

-"Mẹ Nhi...mẹ Nhi..."

Con trai cô, cô muốn gặp thằng bé.

-"Alice, giờ mày muốn chết bằng cách nào? Cho mày chọn..."

-"Em...em không muốn chết, em phải gặp cậu ấy, em xin anh, thả em, tha cho em..."

-"Mày đừng mơ! Mày với ******, phải trá giá cho cái chết của mẹ tao, cho tuổi thơ ******** của tao...mày đã sung sướng biết bao..."

-"Mẹ em...em biết bà ấy có lỗi, nhưng chắc anh không hề biết, anh thực ra còn tốt số hơn em, mẹ ruột anh, ít ra còn yêu thương anh, nghe anh kể, em, em rất ngưỡng mộ..."

Nhìn cô em gái khốn khổ trước mặt, Joey cười khẩy.

-"Nói nhiều."

-"Chắc anh biết em được nhận nuôi, nhưng anh có biết trước đó em cũng chỉ là một đứa trẻ bị mẹ vứt sọt rác...Joey à, mẹ em sau đó còn dùng em để lấy tiền của mẹ nuôi em..."

-"****** đúng là con bitch...nhưng mày...tao..."

Tay anh siết chặn con dao hơn, nó, nó là kẻ thù của mình, vì đâu mà khi nghe nó kể, nhìn nó khóc, anh lại thấy mủi lòng vậy. Không được, nhất định không được, phải trấn tĩnh.

-"Anh à, không phải ba không thương anh đâu, là anh rời xa ba trước mà, năm ngoái, cái lần anh bị sốt cao, ba bệnh mà vẫn thức cả đêm chăm anh, anh không nhớ ư? Ước mơ của anh là trở thành họa sĩ, ngày xưa ba ép anh theo nghiệp ba, nhưng trước khi chết ba đã hối hận, vì vậy hầu hết tài sản mới để lại cho em, ba nói, ba không muốn làm anh phải bận tâm nữa, anh có thể thỏa thích sống cuộc sống của anh..."

Alice càng nói, Joey càng chấn động.

-"Mày bịa..."

-"Em thề độc, nếu anh muốn, em sẽ trao toàn bộ tài sản cho anh...nếu anh còn chưa tin, giờ anh có thể bay về nhà, vào phòng ba, anh sẽ thấy ảnh của mình ở trong album đặt cạnh đầu giường ba, là do anh chủ động xa cách, ba cũng rất buồn, anh biết không?"

-"Mày...mày...không đúng...tao...tao...không dễ bị lừa vậy...mày...dối trá..."

-"Giờ anh giết em, Cu Ty sẽ mất mẹ, anh từng mất mẹ, đau khổ như nào anh là người hiểu rõ nhất, giờ anh cũng muốn thằng bé như vậy sao? Nó, là cháu ruột anh mà..."

-"Anh à...anh..."

Không khí trở nên yên lặng lạ thường, anh trai, em gái, không biết là lương duyên hay nghiệt duyên? Phút giây cuối cùng, chiếc dao ấy vẫn chém xuống, dây thừng trói tay Alice bung ra, cả người khẽ cô run lên.

-"Anh!"

-"Đi đi..."

Joey ngồi bất động, Alice rất thương anh trai, nhưng cô giờ còn một việc quan trọng hơn để làm, thực sự là rất sốt ruột, cô...rất muốn gặp người ấy, cô phải đi tìm người ấy ngay lập tức.

......

Dòng người tấp nập nhộn nhịp, bàn tay kia vẫn mải miết vẫy xe, bây giờ cô phải làm gì trước, cô phải về lấy nhẫn làm vật chứng, cậu mới tin cô là Nhi thật. À không, sao mà cô ngốc vậy, cô đã nhớ ra rồi, cần gì vật chứng gì nữa, nhất định cậu sẽ tin, giờ cô sẽ về nhà ngay lập tức.

Kitsssss...

Chiếc xe thể thao lao qua trước mặt Nhi rồi phanh gấp, người trong xe vội vã lao ra, giây phút ấy, trái tim cô như muốn ngừng đập.

Đại thiếu gia.

Cậu.

Đúng rồi, là cậu của cô.

Cậu đen đi nhiều, còn gầy đi nữa.

Nhưng không sao, trong mắt cô, cậu vẫn là người đẹp trai nhất.

Cậu đang đi về phía cô, đúng rồi, là cậu đang đi về phía cô.

Mắt cậu, từ ngày phẫu thuật tới giờ vẫn tốt chứ?

Là tại cô, tại cô không tốt, giá như cô nhớ ra sớm hơn.

Cô muốn chạy thật nhanh, cô cảm thấy nhớ cậu quá, cô muốn ôm cậu một cái.

Cớ sao chân cô lại mềm nhũn thế này?

Cô muốn gọi cậu một tiếng, cô muốn nói rất nhiều chuyện...

Cớ sao miệng cứng ngắc?

Ánh nắng dịu nhẹ bao bọc người con gái nhỏ bé, gió thổi qua, dịu dàng, ai đó cố gắng chống chọi,

T

truyenonline

Chap 53: Kết

Trương Mỹ Ái Như thắp nén nhang cho tổ tiên rồi nở một nụ cười hạnh phúc. Cuộc đời, đúng là không thể đoán trước được điều gì sẽ xảy ra, cuộc sống, đúng là kì diệu.

Cả ngày hôm nay, bà cứ cười tủm mãi, cảm giác như đang sống trong thế giới cổ tích vậy. Nhi đã trở lại, cứ ngỡ sẽ đoàn tụ với nó ở thế giới bên kia chứ, kiếp này, như thế là may mắn, quá đỗi may mắn.

Lại nhớ lúc đó, quản gia nhà họ cầu cứu, ơn trời thế nào bà lại mủi lòng cho ông ta vào, nghe ông ta trình bày sự thực, còn mang cả di thư của bố đẻ Nhi ra, cả nhà bàng hoàng cực độ, nhất là Hoàng Thế Hiển.

Nghe tin không thấy Nhi đâu, có thể bị anh trai bắt đi, mặt con bà tái mét, vội vã sai người điều tra rồi một mực lao đi tìm.

Lúc nó ôm Nhi về, cả nhà vỡ òa sung sướng.

Bác sĩ đã nói rồi, con bé chỉ là dạo gần đây xảy ra nhiều chuyện, dẫn tới kiệt sức, nghỉ ngơi ổn định rồi sẽ khỏi, vậy mà thằng Hiển nó cứ làm như vợ nó sắp chết không bằng, bà cũng thấy buồn cười.

Một mình nó khóa trái cửa ở trong phòng với vợ, cả Cu Ty cũng không cho vào, hại bé con ấm ức thì thà thì thụt bên ngoài, mách bà nội không ăn thua, thằng bé bày đồ chơi ra trước cửa, chốc chốc lại gọi gọi dặn dò.

-"Mẹ tỉnh là ba phải cho con vào đấy nhé..."

-"Ba Hiển nhé!"

-"Ba Hiển không được độc chiếm mẹ của Cu Ty đâu..."

.....

Bên chiếc giường lâu đài quen thuộc, có người vợ nằm yên bình như nàng công chúa yêu kiều, chẳng bù cho người chồng bên cạnh, từng nhịp thở cũng run rẩy, tay siết tay mà sao ai đó vẫn cảm thấy căng thẳng.

Giây phút nghe quản gia nói chuyện, cậu không biết diễn tả cảm giác của mình lúc đó như thế nào, chính cậu cũng cảm thấy, đó là lần đầu tiên mình được trải nghiệm thứ cảm xúc ấy.

Thứ cảm xúc, người thân ngỡ như đang ở cõi chết lại trở về, mấy ai thấu?

Vui tới nỗi không kiểm soát được mình. Vui rồi lại sợ, sợ lắm, sợ tai mình nghe nhầm, sợ đây chỉ là giấc mơ mà thôi, giấc mơ ảo tưởng, giống như bao năm qua vẫn mơ.

Phải tự bấm vào tay mình rất nhiều lần, bàn tay chảy máu, nhưng lại không hề thấy đau, vẫn là cảm giác sợ đó, là mộng...hay là thực?

Chủ tịch CL Group, sáng suốt bao năm qua, hôm nay tự mình lại không phân biệt được?

Thôi kệ, nếu là mơ, vậy cứ tiếp tục một giấc mơ đẹp.

Giây phút nhìn thấy cô vẫy xe, ai đó choáng váng. Cái thời khắc cô ngã xuống, sống lưng truyền tới cảm giác lạnh toát, lại là sợ, sợ cô sẽ rời khỏi, sợ chưa kịp gặp cô, chưa kịp nói gì, cô đã rời khỏi...

Tay cậu bao trọn tay nhỏ bé của cô, tay kia nhẹ nhàng vuốt ve khuôn mặt, cậu nhìn cô, nhìn bao nhiêu giờ cũng cảm thấy chưa đủ, người con gái này thật xấu xa, sao chỉ nhìn thôi, cũng khiến mũi cay xè thế này?

Từ ngày cô ra đi, thời gian trôi rất chậm, hôm nay cô trở về rồi, thời gian vẫn quá chậm, từng giây, từng tích tắc, có người hồi hộp biết bao.

Có người chồng bần thần, lo lắng, chờ đợi trong từng khoảnh khắc.

VÀ...

Rốt cuộc, cô vợ hư hỏng ấy cũng thức giấc sau bao mệt mỏi. Bàn tay cô khẽ nắm lại tay cậu, rồi siết chặt.

Cô thấy cậu, rất rõ.

Cậu cũng thấy cô, đôi mắt tròn xoe long lanh tinh khiết, vẫn như ngày nào!

Thứ lỗi cho cậu, đã không nhận ra cô ngay từ ngày đầu tiên.

Thứ lỗi cho cậu, đã ngu xuẩn nghi ngờ.

Thứ lỗi cho cậu, ngày hôm ấy đã không đi theo xe cô ra sân bay.

Thứ lỗi cho cậu, đã khiến họ xa nhau quá lâu.

Thứ lỗi cho cậu...

Nghe quản gia kể, cậu đoán cô đã quên cậu, nhưng không sao, cô quên thì cậu sẽ nhắc cô nhớ, dù cô có không nhớ, chỉ cần bên nhau, cậu cũng mãn nguyện rồi.

Hai người xa cách, có bao nhiêu chuyện để nói, có bao nhiêu cảm xúc muốn giãi bày.

Vậy mà ngay lúc này đây, lại chẳng ai nói được câu nào.

Họ nhìn nhau, thật lâu.

Cậu ôm cô, cô vòng tay lại ôm lấy cậu. Cái ôm siết chặt dạt dào, cô được cậu bao trọn trong lòng.

Cô khẽ ngẩng đầu, đối diện với cậu, gương mặt ai kia chậm rãi cúi xuống, dịu dàng hôn lên đôi môi mà cậu nhung nhớ, mà cậu khát khao. Môi cậu, nóng bỏng như lửa, chiếm trọn từng ngóc ngách nhỏ nhoi, cướp đoạt từng luồng khí, chà sát, cắn mút...nụ hôn ngày gặp lại, quá mức cuồng nhiệt, tay đan tay, lưỡi chạm lưỡi, nước mắt quyện nước mắt.

Đắng cay, ngọt bùi, đau khổ, hạnh phúc.

Từ ngày hôm nay, nhất định không bao giờ, không bao giờ cậu để cô rời xa.

Không biết họ hôn trong bao lâu, chỉ biết lúc rời cậu, cô tưởng như mình ngạt thở, nước mắt vẫn chảy từng hàng, ôm cậu, tựa vào bờ ngực săn chắc, hít hà mùi thơm quen thuộc, rồi cô lại như một đứa trẻ làm nũng, nức nở, nghẹn ngào.

-"Cậu..."

Hoàng Thế Hiển cả người như hóa đá, Nhi vừa nói vừa nấc.

-"Em, em Sen, em Nhi...cậu ơi, em nhớ...em nhớ cậu..."

Cô nhớ ra, thật sao? Từ bao giờ.

-"Cậu ơi cậu phải tin em, em nhớ rồi, không có lừa cậu, em thực sự là vợ cậu..."

Nhìn cô khổ sở phân trần, mắt cậu cũng đỏ hoe, ôm cô vào lòng, mắng nhỏ: "Ngốc".

Trái với trong phòng xúc động dạt dào, ngoài cửa truyền tới tiếng đập liên hồi và tiếng trẻ con la hét tùm lum.

-"Ba Hiển mau mở cửa, con nghe có tiếng người nói, rõ ràng mẹ Nhi tỉnh rồi...mau mở cửa đi ba..."

-"Mẹ Nhi mở cửa cho con, mẹ Nhi ơi..."

-"..."

Thằng bé hét kinh quá, ba mẹ rốt cuộc cho nó vào, cả nhà ba người đoàn tụ, hai người khóc tu tu, một người cứ cười toe toét kể chuyện líu la líu lô.

Từ khi Nhi trở về, nhà họ Hoàng lại rộn rã tiếng cười. Cô có lên thăm anh Sên một lần, anh cải tạo tốt, đã được ân xá cho án treo, giờ anh và mẹ sống trên vùng đó, không về quê nữa, cuộc sống cũng tạm ổn.

Vì Hoàng Thế Hiển không thích Sên lắm, nên Nhi cũng không dám đi lần hai.

Joey tiếp tục đam mê họa sĩ của anh ấy, nhưng vẫn quản lí gia sản của ba, như là tạ lỗi vì anh hiểu lầm ba bao năm qua.

Mọi người đều rất vui vẻ.

Duy chỉ có một người ức chế. Chính là Hoàng Thế Anh.

Mẹ thì cũng không chơi với bé cả ngày, ba thì từ lúc có mẹ là ít hỏi tới bé hơn, thấy ghét ghét à.

Lại nói có một lần, cậu bé định xuống phòng ba mẹ rủ hai người xem phim, gọi chẳng thấy ba mẹ thưa, chỉ thấy tiếng ba thở rất mạnh, rồi giọng mẹ van xin này nọ, hình như mẹ kêu, mẹ khóc ý sao, cậu bé từ ngạc nhiên, chuyển sang tái mét, rồi tức giận.

Là ba bắt nạt mẹ.

Mấy hôm sau cậu rình, tình trạng vẫn như vậy.

Mẹ thật là đáng thương, cậu phải giải cứu ẹ.

Ba Hiển rất đáng sợ, bé đã biết điều đó, ba đã quyết thì bà nội cũng không xoay chuyển được, chính vì vậy đợi hôm ba không biết vì chuyện gì mà quát mẹ rất to, rồi không đưa mẹ đi làm, đợi ba đi rồi, Cu Ty mới cầm lấy ba lô mình đã chuẩn bị bao lâu, trong đó có tất cả đồ dùng cần thiết, bao gồm một bộ xếp hình, hai chiếc súng nước, bộ tú lơ khơ và ô tô siêu nhân.

Cậu trình bày sự việc với mẹ, cụ thể là.

-"Mẹ, ba Hiển quá đáng..."

Nhi thấy con mình nói thế cũng suy nghĩ, ừ, công nhận, nhiều lúc Hiển cũng nghiêm khắc thật, đành gật đầu.

-"Giờ mẹ chỉ được chọn một, con hoặc ba...mẹ chọn ai?"

Ai đó đơ người luôn, bé con mũm mĩm đáng yêu như này, lại tức chồng chỉ vì ăn một bát cơm, lén đổ một bát cơm mà mắng cô xối xả, ức chế dâng tới đỉnh đầu, quả quyết nói.

-"Chọn con, mẹ chọn con!"

-"Con biết mẹ Nhi ngốc sẽ chọn con mà, đi, con đã chuẩn bị đâu vào đấy rồi, con sẽ giải thoát ẹ, chúng ta bỏ nhà ra đi thôi..."

-"Hả?"

-"Đi thôi, đi với con, không ở nhà với ba già đáng ghét nữa..."

-"Ừ! Kệ đại thiếu gia, chúng ta đi..."

Đang cơn tức, mẹ ngốc cũng theo con khờ.

Hai mẹ con đi, đi mãi, đi tới giữa trưa thì Cu Ty thấm mệt, thấy đói, lúc này cậu bé mới nhớ ra không mang đồ ăn. Thật phiền phức quá à.

-"Mẹ Nhi đói không?"

-"Mẹ đói!"

-"Mẹ Nhi mang tiền không?"

-"Mẹ không..."

-"Thôi được rồi, đợi con một tý..."

Thằng bé chạy vào cửa hàng tạp hóa gần đấy, nịnh chị bán hàng xin xỏ cái bánh mì hai hộp sữa, nói là cho nó và mẹ, còn khoe rằng từ giờ nó sẽ bảo vệ mẹ, chị bán hàng nhận ra con nhà Chủ Tịch, nên đưa ngay, sau đó còn không quên buôn dưa lê với người yêu...lại chính là trợ lý của Chủ Tịch.

Hai mẹ con ngồi ở đường, ăn bánh mì uống sữa. Nắng quá, họ ra đi, quên cả mang mũ, đành đội hai cái lá sen bứt ở hồ gần đấy. Trông rất giống hai người hành khất khổ sở.

Đi được một lúc, thì gặp cướp, tên cướp khiến mẹ Nhi sợ phát run, mà Cu Ty thì vẫn rất kiên cường, cướp dọa nạt một lúc, thì ba Hiển vừa hay tới, cướp chạy.

Mẹ thấy ba thì mừng huýnh mà, thật đáng ghét, không dám nói bỏ nhà đi, chỉ dám nói hai mẹ con đi chơi.

-"Đi về đi con, may mà có ba không thì mẹ con mình nguy to..."

-"Mẹ Nhi đúng là ngốc nghếch, thằng cướp đó là người của ba đấy, con thấy ba nháy mắt với nó, rõ ràng thông đồng, lừa được mẹ thôi...dọa thôi, trêu thôi, cướp gì mà cướp..."

Nhi giật mình, quay sang Hiển với ánh mắt nghi hoặc. Cậu không nói gì, chỉ vác thằng con trai mất nết tống lên chiếc xe phía sau, không quên cảnh cáo.

-"Dám dụ dỗ đàn bà của ba mày, khá lắ

T

truyenonline

Ngoại Truyện #1

Một năm nào đó, có đứa bị mất bốn cái răng, điên tiết quát:

-"Béo như con lợn ấy, chó nó yêu mày!"

Đứa gãy răng bị đau, cả ngày chả chịu ăn, đứa kia mè nheo dỗ dành, năn nỉ ỉ ôi cả buổi.

-"Tao nói không là không mà."

-"Ăn đi cậu, ăn một miếng thôi cho em vui. "

...

-"Đi mà, đi mà."

...

-"Em xin mà, xin mà, ngon lắm, cậu cố ăn nha. "

-"Lắm mồm như ranh, mày xem, đến con Milu còn thấy phiền chui vào gầm giường, tao không hiểu mai sau con chó nào nó chịu được mày?"

.....

Lại một năm khác, có đứa ngây thơ hỏi:

-"Cậu học trước à, em xem với...cái này là gì? "

-"Là dấu cộng, đây là số 2, đây là số 1, 2 cộng 1 là 3..."

Có đứa bĩu môi khinh thường.

-"Tưởng cậu giỏi lắm, sai bét! "

-"Mày ra chỗ khác chơi đi!"

-"Cậu thật, học *** em nói cho thì phải tiếp thu chứ, 2 cộng 1 bằng 0, em toàn thấy anh Sên hát mà, cậu sửa đi..."

-"******, biến!"

-"Cậu không phải xấu hổ, để em sửa cho!"

Nó giật lấy cục tẩy, xóa xóa rồi vẽ một vòng tròn trịa đẹp đẽ, cười tự sướng, nhìn lên thấy cậu mặt tối sầm.

-"Cút mau, ngu như bò, đứa nào lấy được mày số nhọ như chó!"

.....

.....

Hôm mồng 2 Tết âm lịch, bà chủ đi xem bói về kể chuyện với cả nhà, Sen chăm chú lắng nghe lắm.Xong xuôi, nó tí tởn chạy đi khoe.

-"Cậu ơi cậu, bà chủ nói mai sau vợ cậu xinh đẹp và nghe lời cậu nha!"

-"Điều đó là đương nhiên. "

-"Bà chủ còn bảo em lấy được người rất chung thủy với em, hihi... "

-"Tao biết!"

-"Sao cậu biết hay vậy?"

- "Loài chó vốn trung thành!"

- "Làm gì mặt mũi như đưa đám thế?"

Ai đó hỏi, ai đó giận dỗi.

-"Ba tặng mẹ túi hàng hiếm."

-"Thì sao?"

-"Thế Anh mua kẹo mút cho các bạn lớp nó..."

-"?"

-"Cậu vẫn không hiểu à?"

Hoàng Thế Hiển tỏ vẻ đăm chiêu lắm.

-"Sao thường ngày cậu thông minh vậy mà hôm nay ngốc thế?"

-"Ngốc gì cơ?"

Có người cười mỉm, hại người kia ức chế gần chết.

-"Quà của em đâu? Hôm nay 20/10 đấy? Em không có quà, ghét cậu ghê!"

-"Tưởng thế nào, ra đóng cửa vào!"

-"Sao phải đóng cửa cơ?"

-"Thế mày có muốn nhận quà không thì bảo? Quà này hay lắm..."

Hiển dụ, Nhi ngoan ngoãn nghe lời.

Một ngày đẹp trời, Nhi giật mình nhớ ra, trách móc.

-"Hôm 20/10 cậu vẫn chưa tặng quà em đâu đấy!"

-"Tặng rồi, lúc đó mày còn sung sướng lắm cơ, đã nhanh quên thế?"

-"Đâu, cậu phét."

-"Con này, ăn có nói không, may mà còn bằng chứng."

-"Bằng chứng gì? Cậu đừng thấy em ngốc hơn mà định lừa em đi."

Có người tưng tửng xoa xoa bụng vợ, cười nham hiểm, có người ngẩn tò tè, hết đường chối cãi.Không lâu sau, nhà họ Hoàng chào đón tiểu công chúa Hoàng Ái Linh.

H

hothinhuthao

Wao.............. *tung hoa*............. :) :) ....................................................

H

huyenlinh7ctqp

truyện bạn tự viết à. Cũng được nhỉ! Cũng có 1 truyện bạn mik sáng tác hay lắm.

T

truyenonline

Tới giờ phút này, mình nhận ra, câu nói ngọt ngào nhất mà đàn ông dành cho phụ nữ, không phải em thật đẹp, anh yêu em, anh sẽ bên em trọn đời, hay anh nguyện làm tất cả vì em...mà đơn giản chỉ là...EM LÀ NHÀ!Ngày ấy, tháng ấy, năm ấy...Hàng sáng, anh ghé qua quán của mình.Ăn một vài chiếc bánh, uống trà đá, và trước khi đi làm thường đặt một nụ hôn lên trán mình rồi thủ thỉ: "Bánh em làm là ngon nhất!". Mình thường tiễn anh một đoạn rất xa rồi mới quay trở lại làm, hai đứa cứ bịn rịn lưu luyến như chia ly cả thế kỉ ấy, cứ anh đi trước đi, không em vào trước đi, anh đi trước đi, em vào trước đi...mãi mới dứt ra được.Lúc vào, nhân viên của mình còn cười trộm nữa chứ, mình lườm bọn chúng rồi nạt.-"Mau mau làm việc đi."Mình là chủ của một tiệm bánh...không nhỏ lắm. Ba tầng, cách Ngã Tư Sở tầm 2km. Mình bán đủ loại bánh cổ truyền Việt Nam, từ bánh chưng, bánh dày cho tới bánh xèo, bánh răng bừa, bánh gai, bánh giò, nói chung liên quan tới bánh, là mình chiến.Anh là thủ khoa tốt nghiệp đại học, vừa ra trường đã được rất nhiều công ty chào đón, nhưng cuối cùng anh lựa chọn đầu quân cho Viettel, sau một năm đã lên trưởng phòng, mình thực sự rất tự hào, lúc nào cũng chỉ muốn khoe cho cả thế giới biết, anh là người yêu của mình đó.-"Gớm, con ranh, gì mà mặt hơn hớn ra thế?"Con bạn mình mỉa, nó tên Vi, hiện cũng đang ngồi ăn sáng chỗ mình. Mình còn có một người bạn thân nữa, tên Mai. Bộ ba bọn mình từng rất nổi tiếng thời đi học, thực ra chỉ có hai đứa nó nổi tiếng "hót gơn" thôi, mình chơi cùng nên được thơm lây.Con Mai là con một, thuộc dạng ngoan hiền học giỏi nhất, nó còn thi học sinh giỏi quốc gia nữa đấy, con Vi thì là con gái đại gia, chủ tịch tập đoàn Quốc Trung nổi tiếng, người không biết gì chỉ nghe vàng bạc Quốc Trung là đã thấy giàu rồi, huống chi bất động sản, một loạt chuỗi cửa hàng hàng hiệu cao cấp, siêu thị,...Tuy nhiên, đó là thông tin đồn thổi và trên mạng, nó không tâm sự mấy, cũng chưa từng dẫn bọn mình về nhà, chắc nó có chỗ khó xử, bọn mình cũng không hỏi nhiều. Nó học cũng được, dùng toàn đồ hiệu, ăn chơi thì khỏi phải nói rồi, nó có một thằng anh trai nó ghét như xúc c... đổ đi và nó không bao giờ kể tới, bọn mình còn chẳng biết mặt. Giờ nó đang làm giảng viên trường Kinh Tế Quốc Dân.Con Mai thì đi du học rồi, một năm nữa nó mới bảo vệ luận văn thạc sĩ, mình cũng không biết nó có làm tiến sĩ không, nhưng nó không về Việt Nam chơi thì mình và con Vi thề sẽ giết không tha. Còn mình, hồi cấp ba nổi tiếng côn đồ máu mặt, học *** khỏi phải bàn, việc hứng thú nhất của mình là nấu ăn hoặc đi đánh nhau, cả mấy năm, mình chuyên đi xử mấy đứa bám đuôi tán hai con bạn của mình, kiêm luôn bảo mẫu mang cơm trưa cho chúng.Tình bạn thời trẻ trâu ấy à, vui vẻ lắm, nhiều chuyện lắm, nghĩ lại cười tủm suốt.Ấy thế mà không ngờ được, hai con bạn mình xinh đẹp học thức cao thì giờ lại FA, có mỗi mình có người yêu.-"Ê con điên kia, láo, tao hỏi không nói à?"-"Ừ, hi, cuối cùng anh...anh cũng đồng ý dẫn tao về ra mắt mày ạ..."Quả thật, mình cũng ngấp nghé hai tư, mọi người đi học thì vẫn xem là trẻ, nhưng mình lập nghiệp sáu năm rồi, ba mẹ nhắc hoài, mình thì sốt ruột chẳng kém, nhắc khéo mãi anh mới đồng ý đó, khiếp mình sướng phát điên.CHOANG!Chiếc cốc trên tay con Vi rơi, vỡ tan tành, nó luống cuống nhặt mảnh vụn, còn bị thủy tinh đâm ứa máu, mình xót cả ruột.-"Mày sao đấy?"-"Tao, tao không sao, tại cốc nhà mày rửa chưa kĩ, bám mỡ trơn quá..."-"Mẹ con ranh, đấm cho vỡ mồm giờ, ăn xằng nói bậy, nhà chị đầu tư hẳn máy rửa bát loại tiên tiến nhất mà mày phán như thánh thế à?"-"Thôi, xin mày, tao đùa, tao sai rồi, tao hơi sốc thôi..."Con Vi nhe nhởn, mình bực, chỉ trích.-"*********, cả con Mai nữa, bố khỉ hai con ích kỉ, yên tâm, chị mày mới chỉ ra mắt thôi, chưa đi lấy chồng đâu, chưa bỏ cuộc chơi sớm thế đâu, các em đừng buồn..."-"À, không phải, tại tao thấy mọi lần hắn chần chừ mãi, lần này lại đồng ý, tao hơi ngạc nhiên thôi..."-"Uầy, tao cũng phải có bài đấy, giận giận dỗi dỗi cả tuần đó, đấy cũng là kinh nghiệm xương máu cho bọn mày, nói chung bao giờ có người yêu tao khắc truyền đạt..."Mặt cái Vi tái mét, mình chạy vào bếp lấy bông băng cho nó, nó cứ thẫn thờ hoài, lúc sau nó bảo có việc, chạy nhanh như cắt ra khỏi quán, mình cũng chẳng hiểu cơ sự ra làm sao?Nhưng mình cũng không quan tâm nhiều lắm, con này tính khí nó từ xưa đã thế, thất thường lúc vui lúc buồn, chiều gặp có khi nó lại toe toét rồi ý chứ, mình còn đang vui chuyện của mình.Nói chung ngày hôm đó mình cũng không biết làm sao để ngậm miệng lại nữa, cứ tự cười cười, sướng quá mà, rồi lại thẩn thơ đi các tầng hỏi han khách hàng.-"Bạn ơi tính tiền..."Một vị khách ngồi ngoài ban công tầng ba kêu, cắt ngang cái dòng sung sướng, nhân viên chạy tới tấp, đông quá, mình đang vui, chạy luôn ra tính tiền.-"Của anh hai bánh giò một trà đá hết ba mươi ngàn."Mình nói xong, anh ta trợn tròn mắt nhìn mình, nhìn tới nhìn lui. Làm mình cũng phải nhìn lại xem. Ổn mà, khóa quần cũng kéo rồi còn gì.Hết sức chuyên nghiệp, mình nhắc lại.-"Dạ, của anh hết ba mươi ngàn."Anh ta rút ình năm mươi ngàn, nói hai mươi ngàn là tiền tip. Mình lịch sự nói cảm ơn. Đang định quay đi thì lại nghe tiếng gọi giật.-"Cô này!"-"Anh cần dùng thêm gì ạ?"Mình đon đả, bán hàng mừ.-"Vốn dĩ tôi và cô không quen, lẽ ra là không nên xen vào cuộc sống của nhau. Nhưng mà tôi thực sự thấy cô là một cô gái tốt, số đo ba vòng gọi là gần đạt chuẩn, biết cách ăn mặc, qua cách nói chuyện với nhân viên tôi có thể suy đoán được cô là người dễ gần, và là chủ nhà hàng này, nghĩa là công việc và thu nhập của cô ổn định..."Anh ta nói một hơi, mình thấy như được lên mây, cũng hay được nghe khen, nhưng phụ nữ mà, càng nghe nhiều càng sướng.-"Thế cho nên..."-"Cho nên sao?"Mình tò mò hỏi.-"Tôi hơi thắc mắc là có phải đại não cô có vấn đề hay không mà lại đi yêu một người đàn ông không đứng đắn như vậy? Hay có thể có giả thuyết là ở thời đại này, trai càng đểu càng hút gái?"Đấy, kiểu như đang được lên thiên đường rơi bùm một cái xuống địa ngục.Mẹ ông là ai? Ông tưởng ông ăn hai cái bánh giò mà có thể lên mặt phán xét hả? Hay thấy người ta hạnh phúc quá nên GATO rồi chọc ngoáy?Tính mình cực nóng, nghe đã bừng bừng khí thế, rút hẳn tờ hai mươi ngàn ra trả lão, tay nắm chặt, trời ơi, chỉ muốn ném cái dép cho vỡ tan tành cái cặp kính đáng ghét của lão thôi.Nhưng mình đã hít thở, thật sâu.Mình nhịn, nhịn vì sự nghiệp bánh trái, nhịn vì danh tiếng nhà hàng sáu năm mình vất vả xây dựng, mình thốt ra một lời mà chính mình cũng không thể tin được.-"Quý khách về ạ! Hẹn lần sau gặp mặt!"Xong mà mình phải uống mấy cốc nước liền, kể chuyện buôn dưa lê với người yêu một hồi cho hạ hỏa. Anh lúc nào cũng thế, kiên nhẫn nghe mình nói hết mọi điều, lúc nào cũng đứng về phía mình hết cả. Hí hí.

T

truyenonline

Tới giờ phút này, mình nhận ra, câu nói ngọt ngào nhất mà đàn ông dành cho phụ nữ, không phải em thật đẹp, anh yêu em, anh sẽ bên em trọn đời, hay anh nguyện làm tất cả vì em...mà đơn giản chỉ là...EM LÀ NHÀ!Ngày ấy, tháng ấy, năm ấy...Hàng sáng, anh ghé qua quán của mình.Ăn một vài chiếc bánh, uống trà đá, và trước khi đi làm thường đặt một nụ hôn lên trán mình rồi thủ thỉ: "Bánh em làm là ngon nhất!". Mình thường tiễn anh một đoạn rất xa rồi mới quay trở lại làm, hai đứa cứ bịn rịn lưu luyến như chia ly cả thế kỉ ấy, cứ anh đi trước đi, không em vào trước đi, anh đi trước đi, em vào trước đi...mãi mới dứt ra được.Lúc vào, nhân viên của mình còn cười trộm nữa chứ, mình lườm bọn chúng rồi nạt.-"Mau mau làm việc đi."Mình là chủ của một tiệm bánh...không nhỏ lắm. Ba tầng, cách Ngã Tư Sở tầm 2km. Mình bán đủ loại bánh cổ truyền Việt Nam, từ bánh chưng, bánh dày cho tới bánh xèo, bánh răng bừa, bánh gai, bánh giò, nói chung liên quan tới bánh, là mình chiến.Anh là thủ khoa tốt nghiệp đại học, vừa ra trường đã được rất nhiều công ty chào đón, nhưng cuối cùng anh lựa chọn đầu quân cho Viettel, sau một năm đã lên trưởng phòng, mình thực sự rất tự hào, lúc nào cũng chỉ muốn khoe cho cả thế giới biết, anh là người yêu của mình đó.-"Gớm, con ranh, gì mà mặt hơn hớn ra thế?"Con bạn mình mỉa, nó tên Vi, hiện cũng đang ngồi ăn sáng chỗ mình. Mình còn có một người bạn thân nữa, tên Mai. Bộ ba bọn mình từng rất nổi tiếng thời đi học, thực ra chỉ có hai đứa nó nổi tiếng "hót gơn" thôi, mình chơi cùng nên được thơm lây.Con Mai là con một, thuộc dạng ngoan hiền học giỏi nhất, nó còn thi học sinh giỏi quốc gia nữa đấy, con Vi thì là con gái đại gia, chủ tịch tập đoàn Quốc Trung nổi tiếng, người không biết gì chỉ nghe vàng bạc Quốc Trung là đã thấy giàu rồi, huống chi bất động sản, một loạt chuỗi cửa hàng hàng hiệu cao cấp, siêu thị,...Tuy nhiên, đó là thông tin đồn thổi và trên mạng, nó không tâm sự mấy, cũng chưa từng dẫn bọn mình về nhà, chắc nó có chỗ khó xử, bọn mình cũng không hỏi nhiều. Nó học cũng được, dùng toàn đồ hiệu, ăn chơi thì khỏi phải nói rồi, nó có một thằng anh trai nó ghét như xúc c... đổ đi và nó không bao giờ kể tới, bọn mình còn chẳng biết mặt. Giờ nó đang làm giảng viên trường Kinh Tế Quốc Dân.Con Mai thì đi du học rồi, một năm nữa nó mới bảo vệ luận văn thạc sĩ, mình cũng không biết nó có làm tiến sĩ không, nhưng nó không về Việt Nam chơi thì mình và con Vi thề sẽ giết không tha. Còn mình, hồi cấp ba nổi tiếng côn đồ máu mặt, học *** khỏi phải bàn, việc hứng thú nhất của mình là nấu ăn hoặc đi đánh nhau, cả mấy năm, mình chuyên đi xử mấy đứa bám đuôi tán hai con bạn của mình, kiêm luôn bảo mẫu mang cơm trưa cho chúng.Tình bạn thời trẻ trâu ấy à, vui vẻ lắm, nhiều chuyện lắm, nghĩ lại cười tủm suốt.Ấy thế mà không ngờ được, hai con bạn mình xinh đẹp học thức cao thì giờ lại FA, có mỗi mình có người yêu.-"Ê con điên kia, láo, tao hỏi không nói à?"-"Ừ, hi, cuối cùng anh...anh cũng đồng ý dẫn tao về ra mắt mày ạ..."Quả thật, mình cũng ngấp nghé hai tư, mọi người đi học thì vẫn xem là trẻ, nhưng mình lập nghiệp sáu năm rồi, ba mẹ nhắc hoài, mình thì sốt ruột chẳng kém, nhắc khéo mãi anh mới đồng ý đó, khiếp mình sướng phát điên.CHOANG!Chiếc cốc trên tay con Vi rơi, vỡ tan tành, nó luống cuống nhặt mảnh vụn, còn bị thủy tinh đâm ứa máu, mình xót cả ruột.-"Mày sao đấy?"-"Tao, tao không sao, tại cốc nhà mày rửa chưa kĩ, bám mỡ trơn quá..."-"Mẹ con ranh, đấm cho vỡ mồm giờ, ăn xằng nói bậy, nhà chị đầu tư hẳn máy rửa bát loại tiên tiến nhất mà mày phán như thánh thế à?"-"Thôi, xin mày, tao đùa, tao sai rồi, tao hơi sốc thôi..."Con Vi nhe nhởn, mình bực, chỉ trích.-"*********, cả con Mai nữa, bố khỉ hai con ích kỉ, yên tâm, chị mày mới chỉ ra mắt thôi, chưa đi lấy chồng đâu, chưa bỏ cuộc chơi sớm thế đâu, các em đừng buồn..."-"À, không phải, tại tao thấy mọi lần hắn chần chừ mãi, lần này lại đồng ý, tao hơi ngạc nhiên thôi..."-"Uầy, tao cũng phải có bài đấy, giận giận dỗi dỗi cả tuần đó, đấy cũng là kinh nghiệm xương máu cho bọn mày, nói chung bao giờ có người yêu tao khắc truyền đạt..."Mặt cái Vi tái mét, mình chạy vào bếp lấy bông băng cho nó, nó cứ thẫn thờ hoài, lúc sau nó bảo có việc, chạy nhanh như cắt ra khỏi quán, mình cũng chẳng hiểu cơ sự ra làm sao?Nhưng mình cũng không quan tâm nhiều lắm, con này tính khí nó từ xưa đã thế, thất thường lúc vui lúc buồn, chiều gặp có khi nó lại toe toét rồi ý chứ, mình còn đang vui chuyện của mình.Nói chung ngày hôm đó mình cũng không biết làm sao để ngậm miệng lại nữa, cứ tự cười cười, sướng quá mà, rồi lại thẩn thơ đi các tầng hỏi han khách hàng.-"Bạn ơi tính tiền..."Một vị khách ngồi ngoài ban công tầng ba kêu, cắt ngang cái dòng sung sướng, nhân viên chạy tới tấp, đông quá, mình đang vui, chạy luôn ra tính tiền.-"Của anh hai bánh giò một trà đá hết ba mươi ngàn."Mình nói xong, anh ta trợn tròn mắt nhìn mình, nhìn tới nhìn lui. Làm mình cũng phải nhìn lại xem. Ổn mà, khóa quần cũng kéo rồi còn gì.Hết sức chuyên nghiệp, mình nhắc lại.-"Dạ, của anh hết ba mươi ngàn."Anh ta rút ình năm mươi ngàn, nói hai mươi ngàn là tiền tip. Mình lịch sự nói cảm ơn. Đang định quay đi thì lại nghe tiếng gọi giật.-"Cô này!"-"Anh cần dùng thêm gì ạ?"Mình đon đả, bán hàng mừ.-"Vốn dĩ tôi và cô không quen, lẽ ra là không nên xen vào cuộc sống của nhau. Nhưng mà tôi thực sự thấy cô là một cô gái tốt, số đo ba vòng gọi là gần đạt chuẩn, biết cách ăn mặc, qua cách nói chuyện với nhân viên tôi có thể suy đoán được cô là người dễ gần, và là chủ nhà hàng này, nghĩa là công việc và thu nhập của cô ổn định..."Anh ta nói một hơi, mình thấy như được lên mây, cũng hay được nghe khen, nhưng phụ nữ mà, càng nghe nhiều càng sướng.-"Thế cho nên..."-"Cho nên sao?"Mình tò mò hỏi.-"Tôi hơi thắc mắc là có phải đại não cô có vấn đề hay không mà lại đi yêu một người đàn ông không đứng đắn như vậy? Hay có thể có giả thuyết là ở thời đại này, trai càng đểu càng hút gái?"Đấy, kiểu như đang được lên thiên đường rơi bùm một cái xuống địa ngục.Mẹ ông là ai? Ông tưởng ông ăn hai cái bánh giò mà có thể lên mặt phán xét hả? Hay thấy người ta hạnh phúc quá nên GATO rồi chọc ngoáy?Tính mình cực nóng, nghe đã bừng bừng khí thế, rút hẳn tờ hai mươi ngàn ra trả lão, tay nắm chặt, trời ơi, chỉ muốn ném cái dép cho vỡ tan tành cái cặp kính đáng ghét của lão thôi.Nhưng mình đã hít thở, thật sâu.Mình nhịn, nhịn vì sự nghiệp bánh trái, nhịn vì danh tiếng nhà hàng sáu năm mình vất vả xây dựng, mình thốt ra một lời mà chính mình cũng không thể tin được.-"Quý khách về ạ! Hẹn lần sau gặp mặt!"Xong mà mình phải uống mấy cốc nước liền, kể chuyện buôn dưa lê với người yêu một hồi cho hạ hỏa. Anh lúc nào cũng thế, kiên nhẫn nghe mình nói hết mọi điều, lúc nào cũng đứng về phía mình hết cả. Hí hí.

Top Bottom