đại cương kim loại

D

defhuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 3: Điều khẳng định nào sau đây luôn đúng:
A. Nguyên tử kim loại nào cũng đều có 1, 2, 3 electron ở lớp ngoài cùng
B. Các kim loại loại đều có nhiệt độ nóng chảy trên 5000 độ C
C. Bán kính nguyên tử kim loại luôn luôn lớn hơn bán kính của nguyên tử phi kim
D. Có duy nhất một kim loại có nhiệt độ nóng chảy dưới 0 độ C
đáp án D :|:|:|
thầy ơi cho em hỏi là tại sao câu C không đúng hả thầy :s
Có duy nhất một kim loại có nhiệt độ nóng chảy dưới 0 độ C ... đó là kim loại nào ạ ???

T

tieuphong_1802

Đó là thủy ngân bạn ah.Thủy ngân nóng chảy ở nhiệt độ -39 độ nên nó là kim loại duy nhất ở điều kiện thường là trạng thái lỏng đó bạn :)

T

tieuphong_1802

nhưng tại sao C không đúng :(
.............................................
Câu đó chỉ đúng khi chúng thuộc cùng chu kì thôi bạn ah .nguyên tử của 2 nguyên tố thuộc 2 chu kì khác nhau thì ta ko thể so sánh dc như vậy nữa. theo chiều tăng của số lớp e thì bán kính của phi kim vẫn có thể lớn hơn kim loại dc mà bạn
ví dụ bạn có thể tra số liệu trong bảng tuần hoàn hiện nay thì có thể thấy bán kính Br lớn hơn Na đó :)

D

defhuong

thắc mắc

Câu 18: Cho các chất: Ba, Zn, Al, Al2O3. Chất tác dụng được với dung dịch NaOH là:
A. Zn, Al B. Al, Zn, Al2O3 C. Ba, Al, Zn, Al2O3 D. Ba, Al, Zn
ủa... trong lí thuyết có gi phản ứng với dung dịch kiềm là KL có oxit/ hidroxit lưỡng tính mà
tại sao Ba lại được nhỉ????
bạn nào giải thích cho tớ với... tớ ngĩ đáp án A mà :(

Câu 26: Hỗn hợp X gồm Al, Fe2O3, Cu có số mol bằng nhau. Hỗn hợp X tan hoàn toàn trong dung dịch:
A. NaOH dư. B. HCl dư. C. AgNO3 dư. D. NH3 dư.

thầy ơi sao câu này B được ạ.... e tưởng Cu không tác dụng với HCl =((

Last edited by a moderator:
N

ngochoanhqt

chao ban!

câu 26: về bản chất thi HCl ko pư vời Cu vi Cu dứng sau H trong day điện hóa. Nhưng ở đây lai co Fe2O3 + 6HCl-->2 FeCl3+3H2O tạo ra muối Fe3+ co thể hòa tan Cu ban ah! Chúc bạn học tốt!

T

tieuphong_1802

Câu 18: Cho các chất: Ba, Zn, Al, Al2O3. Chất tác dụng được với dung dịch NaOH là:
A. Zn, Al B. Al, Zn, Al2O3 C. Ba, Al, Zn, Al2O3 D. Ba, Al, Zn
ủa... trong lí thuyết có gi phản ứng với dung dịch kiềm là KL có oxit/ hidroxit lưỡng tính mà
tại sao Ba lại được nhỉ????
bạn nào giải thích cho tớ với... tớ ngĩ đáp án A mà :(

Câu 26: Hỗn hợp X gồm Al, Fe2O3, Cu có số mol bằng nhau. Hỗn hợp X tan hoàn toàn trong dung dịch:
A. NaOH dư. B. HCl dư. C. AgNO3 dư. D. NH3 dư.

thầy ơi sao câu này B được ạ.... e tưởng Cu không tác dụng với HCl =((
Câu 18: Do Ba là kim loại kiềm thổtính khử khá mạnh nên nó tác dụng với H20 trong dd NaOH tạo ra Ba(OH)2 và H2.Còn Al2O3 là oxit lưỡng tính,khi tác dụng vs NaOH sẽ tạo ra Na[Al(OH)4] và H20 bạn ah

Top Bottom