Sử 11 Đặc điểm phong trào đấu tranh

Linhh Nè

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng chín 2022
10
11
6
19
Bạc Liêu
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
760
166
17
Lào Cai
Lào Cai
câu hỏi: Trình bày đặc điểm các phong trào đấu tranh chống Pháp của nhân dân ta cuối thế kỉ XIX.
Linhh NèCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Thứ nhất, phong trào diễn ra trong bối cảnh triều đình nhà Nguyễn đã hoàn toàn đầu hàng Pháp, kẻ thù đã thôn tín được nước ta và bắt đầu bình định, mở rộng vùng chiếm đóng.
Thứ hai, lãnh đạo phong trào là các văn thân sĩ phu yêu nước hưởng ứng chiếu Cần Vương hoặc những nông dân yêu nước tiêu biểu (Đề Nắm, Hoàng Hoa Thám)
Thứ ba, lực lượng tham gia phong trào rất đông đảo (sĩ phu, tri thức phong kiến yêu nước, binh lính, …), nhất là nông dân.
Thứ tư, mục tiêu của phong trào là bảo vệ quê hương đất nước (phong trào Yên Thế) hoặc giúp vua đánh đuổi thực dân Pháp cứu nước.
Thứ năm, phong trào diễn ra sôi nổi, quyết liệt, rộng khắp trong cả nước và bằng đấu tranh vũ trang khởi nghĩa.
Thứ sáu, phong trào đều thất bại.
Thứ 7: đại diện khuynh hướng phong kiến đã lỗi thời, không phù hợp.
Thứ 8: hình thức bạo động vũ trang
+/Nguyên nhân thất bại của các phong trào nói trên có nhiều, chủ yếu là:
Một là, do thiếu đường lối lãnh đạo đúng đắn. Ngọn cờ phong kiến đã lỗi thời không thể tập hợp, đoàn kết để tiến hành cuộc chiến tranh nhân dân chống Pháp
Hai là, thiếu sự thống nhất, phối hợp giữa các cuộc khởi nghĩa với nhau
Ba là, cách đánh giặc chủ yếu là thủ hữu, dựa vào địa lí hiểm trở của thiên nhiên (ví như khởi nghĩa Ba Đình dựa vào 3 làng Mậu Thịnh, Thượng Thọ và Mĩ Khê; khởi nghĩa Bãi Sậy dựa vào khu vùng lau sậy ở Hưng Yên, …)
Cuối cùng, thực dân Pháp lúc này mạnh cả về quân đội lẫn vũ khí, phương tiện.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom