Đã ai tự hỏi

V

vipduongonline

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu hỏi:
Vì sao nhiệt độ nguồn phát quang phổ liên tục phải cao hơn nhiệt độ đám khí bay hơi hâp thụ. Mình thắc mắc bởi vì Ánh sáng phát ra từ nguồn phát là liên tục nó đâu có mang thông tin gì về nguồn phát đâu mà Vật hấp thụ hay không ( các đại lượng dặc trưng cho ánh sáng chỉ là lamda, f, photon) nhiệt độ có cao hơn hay thấp hơn thì quang phổ liên tục vẫn có thể có cùng một bước sóng
Help

V

vic4ever

Vì sao nhiệt độ nguồn phát quang phổ liên tục phải thấp hơn nhiệt độ đám khí bay hơi hâp thụ
Hình như bạn nhầm rùi. Nhiệt độ của đám hơi hay khí phải thấp hơn nguồn phát quang phổ liên tục !
Đơn giản khi đi qua luồng khí đó thì nó bịhấp thụ các đơn sắc đó !

N

nguyennhatlinh

nói như bạn là nhầm rồi
sở dĩ nguồn khí hơi có nhiệt độ thấp hơn vì nguồn phất ánh sáng trắng đã có nhiệt độ rất cao nếu đám khí đó co nhiệt độ cao hơn thì se không có xuất hiên quang phổ kiên tục trên nên nữa và bạn cũng không thấy xuất hiện quang phổ vạch hấp thụ cho bạn xem đâu

T

thuanhls

Nhiệt độ đám khí, hơi phải thấp hơn vì lúc đó đám khí hơi đó " làm nhiệm vu" hấp thụ các ánh sáng đơn sắc. Còn nếu mà cao hơn thì đám khí hơi đó thành quang phổ liên tục.
Bằng chứng đẹp nhất trong sách là hiện tượng đảo sắc của các vạch quang phổ.

V

vic4ever

nguyennhatlinh said:
nói như bạn là nhầm rồi
sở dĩ nguồn khí hơi có nhiệt độ thấp hơn vì nguồn phất ánh sáng trắng đã có nhiệt độ rất cao nếu đám khí đó co nhiệt độ cao hơn thì se không có xuất hiên quang phổ kiên tục trên nên nữa và bạn cũng không thấy xuất hiện quang phổ vạch hấp thụ cho bạn xem đâu
Chả hiểu bạn nói cái gì ! Hình như bạn nói chưa vô vấn đề !

T

tientun

vật 1 có nhiệt độ thấp hơn vật 2 thì số e của vậy 1 phần lớn nằm ở mức năng lượng thấp hơn so với 2.
các pho ton do 2 phát ra khi đi qua 1 nếu có năng lượng phù hợp(=HFmn)thì năng lượng pho ton được dùng để sinh công đưa các e lên mức năng lượng cao hơn, các pho ton này không tiếp tục truyền qua được do đó không thể hiện các màu sắc do pho ton đó quy định. (tui lâu nay cứ hiểu như vậy đó - tự nghiên cứu nên ko chắc lắm)

V

vipduongonline

XIn lỗi vì đã nói ngược em đã sửa. Nhưng cái mình muốn hỏi là VÌ SAO chứ không phải là hiện tượng xảy ra như thế nào
Bạn tiên tun hình như đã hiểu được ý câu hỏi rồi đấy. Giải thích cũng có vẻ có lí
Nhưng như vậy thì nếu ta có 3 vật với thư tự nhiệt độ giảm dần thì sao nhỉ
Vật 1 > Vật 2 > vật 3

T

tranhieungan

mọi nguòi oi giup voi
khi đặt cùng lúc hai đèn có áp suất thấp,nóng sáng ,một đèn hơi nảti,một đèn là khí H2 trước 1 máy quang phổ (Đèn hơi Na có Nđộ cao hơn và ở xa may hơn) Quang phổ thu dược:
A_Quang phổ vach phát xạ cua Na
B_ Quang phổ vạch phát xa của H2 và của Na xen kẽ nhau
C_quang phổ vạch hấp thụ của Na
D_Quang phổ vạch hấp thụ của H2

Đáp án chọn B mình ko hiểu lắm,cảm ơn mọi người

V

vic4ever

Lần sau bạn đừng nên đưa đáp án lí do là vì biết đáp án thường sẽ ép kết quả giống như tui nè ! :(
Theo cách giải thích bằng cách hấp thụ hf như trên của bạn thì nếu đèn Na phát ra hf khi qua đèn H2 sẽ bị hấp thụ nên chỉ có đèn H2 phát quang phổ. Nhưng theo đáp án này lại là khác ! Tui hiểu vậy ko biết đúng ko !
Theo tui đơn giản thế này ! Đèn H2 không hấp thụ ánh sáng của đèn Na vậy thui !

V

vipduongonline

Theo cách giải thích bằng cách hấp thụ hf như trên của bạn thì nếu đèn Na phát ra hf khi qua đèn H2 sẽ bị hấp thụ nên chỉ có đèn H2 phát quang phổ
>>> hiểu sai ý hf rồi bạn ấy nói là chỉ hấp thụ những photon phù hợp thôi.
_Ý kiến trên của bạn mặc nhiên đã công nhận Đèn H2 vừa phát ra quang phổ vừa hấp thụ quang phổ đúng không. Cái này thì mình cũng phân vân, Chính vì thế mà mình đưa ra câu hỏi trong topic này.

_Trong câu bạn vừa hỏi thì mình cho là Thu được quang phổ của đèn Na
Vì Quang phổ phát xạ của Na khônng trùng với quang phổ hấp thụ của H2
>>>>A

_Nhưng đèn H2 õ ràng có nhiệt độ cao hơn máy quang phổ thì tại sao lại không thu được quang phổ phát xạ của H2.

Top Bottom