Tâm sự Cuối cấp 2 và những rắc rối hay gặp phải.

Bé Nai Dễ Thương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
1,687
1,785
284
Điện Biên
♦ Tiên học lễ _ Hậu học văn _ Đập đá quay tay ♦ ( ♥ cần chút sức lực ♥)
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào cả nhà!
Như tiêu đề các bạn đã đọc thì mình (k5) là học sinh cuối cấp 2 rồi, mình có khá nhiều dự định trong tương lai khi vào cấp 3 như thi đỗ chuyên nè, đạt HSG,.....Nhưng mình cảm thấy mình là một người không có lập trường vững vàng, dễ dàng chán nản hay bỏ bê việc học hành, hay bị sao nhãng bởi những thứ linh tinh. Chính vì thế nên là những dự định của mình cứ thay đổi như chong chóng ấy.. Mình cố gắng đưa bản thân vào guồng ép của việc tập thì lại càng gặp nhiều rắc rối hơn như phát hiện ra bản thân hổng quá nhiều kiến thức, dễ bị stress, hay cảm thấy chán nản - bỏ cuộc vì không biết làm 1 bài nào đó, ...Mình nhận ra bản thân mình rất khó thay đổi , sự cố gắng tập trung của mình chỉ duy trì được 15-20p và sau đó trong đầu lại bắt đầu xuất hiện những suy nghĩ linh tinh, vớ vẩn khác rất khó để trở lại học, những lúc như thế mình thường giải trí bằng cách mở các trang MXH ra hay đọc truyện, xem các video giải trí khác nhưng chính vì như thế làm mình càng không tập trung được hơn...
Chỉ còn 4 ngày nữa là mình sẽ bước vào kì thi HSG rồi mà bản thân mình chưa sẵn sàng cũng như kiến thức chưa được nắm chắc, mình đã rất cố gắng không đè nặng việc học hành cũng như nhận nhiều lời khuyên từ ba mẹ, thầy giáo nhưng mình vẫn cảm thấy mọi việc với mình không suôn sẻ, mình luôn tự ti và không chắc chắn mặc dù mình theo HSG Toán đã 3,4 năm nay rồi...
Còn gần 2 tháng nữa là kì thi tuyển sinh vào 10 sẽ bắt đầu rồi, mình không muốn bản thân mình đặt ra nhiều mục tiêu rồi lại không làm được..Vì thế cả nhà có thể cho mình lời khuyên được không?

ngochaad

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng sáu 2018
1,031
1,147
176
19
Thái Bình
THCS
Xin chào cả nhà!
Như tiêu đề các bạn đã đọc thì mình (k5) là học sinh cuối cấp 2 rồi, mình có khá nhiều dự định trong tương lai khi vào cấp 3 như thi đỗ chuyên nè, đạt HSG,.....Nhưng mình cảm thấy mình là một người không có lập trường vững vàng, dễ dàng chán nản hay bỏ bê việc học hành, hay bị sao nhãng bởi những thứ linh tinh. Chính vì thế nên là những dự định của mình cứ thay đổi như chong chóng ấy.. Mình cố gắng đưa bản thân vào guồng ép của việc tập thì lại càng gặp nhiều rắc rối hơn như phát hiện ra bản thân hổng quá nhiều kiến thức, dễ bị stress, hay cảm thấy chán nản - bỏ cuộc vì không biết làm 1 bài nào đó, ...Mình nhận ra bản thân mình rất khó thay đổi , sự cố gắng tập trung của mình chỉ duy trì được 15-20p và sau đó trong đầu lại bắt đầu xuất hiện những suy nghĩ linh tinh, vớ vẩn khác rất khó để trở lại học, những lúc như thế mình thường giải trí bằng cách mở các trang MXH ra hay đọc truyện, xem các video giải trí khác nhưng chính vì như thế làm mình càng không tập trung được hơn...
Chỉ còn 4 ngày nữa là mình sẽ bước vào kì thi HSG rồi mà bản thân mình chưa sẵn sàng cũng như kiến thức chưa được nắm chắc, mình đã rất cố gắng không đè nặng việc học hành cũng như nhận nhiều lời khuyên từ ba mẹ, thầy giáo nhưng mình vẫn cảm thấy mọi việc với mình không suôn sẻ, mình luôn tự ti và không chắc chắn mặc dù mình theo HSG Toán đã 3,4 năm nay rồi...
Còn gần 2 tháng nữa là kì thi tuyển sinh vào 10 sẽ bắt đầu rồi, mình không muốn bản thân mình đặt ra nhiều mục tiêu rồi lại không làm được..Vì thế cả nhà có thể cho mình lời khuyên được không?
Đọc những dòng tâm sự trên chị thấy mình giống hệt em luôn ấy. Trước ngày đi thi vô cùng áp lực, áp lực từ bản thân, gia đình, thầy cô. Cố gắng đi ôn bài sớm thì lại nhớ đến phải làm cái no, cái kia, rồi đủ thứ.... Còn bốn ngày nữa là thi rồi(cũng chẳng nhiều nữa) nên điều em cần làm là thư giãn ra đừng áp lực nữa, nếu không tập trung học được thì tốt nhất đi ngủ sớm nè, sáng dậy sớm(lúc ta cảm thấy tràn đầy năng lượng, và dễ tập trung hơn) và đừng cố nhồi nhét nữa nhé. Cuối cùng chị chúc em BÌNH TĨNH - TỰ TIN- CHIẾN THẮNG. Chúc em thành công :Tonton8:Tonton8:Tonton8:rongcon42:rongcon27:rongcon42

Bé Nai Dễ Thương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
1,687
1,785
284
Điện Biên
♦ Tiên học lễ _ Hậu học văn _ Đập đá quay tay ♦ ( ♥ cần chút sức lực ♥)
Đọc những dòng tâm sự trên chị thấy mình giống hệt em luôn ấy. Trước ngày đi thi vô cùng áp lực, áp lực từ bản thân, gia đình, thầy cô. Cố gắng đi ôn bài sớm thì lại nhớ đến phải làm cái no, cái kia, rồi đủ thứ.... Còn bốn ngày nữa là thi rồi(cũng chẳng nhiều nữa) nên điều em cần làm là thư giãn ra đừng áp lực nữa, nếu không tập trung học được thì tốt nhất đi ngủ sớm nè, sáng dậy sớm(lúc ta cảm thấy tràn đầy năng lượng, và dễ tập trung hơn) và đừng cố nhồi nhét nữa nhé. Cuối cùng chị chúc em BÌNH TĨNH - TỰ TIN- CHIẾN THẮNG. Chúc em thành công :Tonton8:Tonton8:Tonton8:rongcon42:rongcon27:rongcon42
Dạ vậy chị ơi! C có thể chia sẻ chút ít về những điều mà c chuẩn bị trước khi thi vào 10 k ạ?

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Xin chào cả nhà!
Mình thấy bạn khá giống với mình lúc trước, đều đặt ra rất nhiều mục tiêu nhưng cuối cùng bởi vì có quá nhiều thứ khiến bản thân phân tâm mà không thể hoàn thành nó. Không biết có muộn quá không và liệu có phù hợp với bạn không nhưng mình muốn chia sẻ một chút về việc để tránh bản thân xao nhãng.
1. Chuẩn bị không gian, thời gian, tâm trạng:
- Đối với không gian: Rộng rãi, thoáng, mát, sáng sủa, sạch sẽ và có một chút nhạc nhẹ (nói không với nhạc có lời, nhạc vinahouse, nhạc sàn, nhạc sập xình,...), tránh các thiết bị điện tử (máy tính, điện thoại) nếu có thể thì nên rút luôn mạng, không có người, không có tạp âm (nếu có thì chỉ nhỏ nhất), chuẩn bị sẵn nước uống, đồ ăn nhẹ
- Đối với thời gian: Kị nhất là ngủ chưa đủ mà đã dậy học (tại vì không thể vào đầu được :((()
- Đối với tâm trạng: Mình hay hoàn thành toàn bộ nhiệm vụ game, nhắn tất cả những tin nhắn mình muốn đi, không để ai có thể trả lời mình nữa. Lúc này sẽ rất chán vì mình thấy chẳng có gì để làm cả, toàn bộ đều xong hết rồi và mình sẽ bắt đầu ngồi học, lúc đó cảm thấy vô cùng hứng thú và sẽ lôi các bài khó vừa vừa ra làm trước sau đó bài dễ rồi mình lôi các bài khó vô cùng ra làm thì sẽ hoàn thành.
2. Chia nhỏ mục tiêu để hoàn thành.
Đối với các mục tiêu lớn thì nên chia nhỏ ra thành các mục tiêu nhỏ thì sẽ hoàn thành vô cùng nhanh. Ví dụ như mình đặt 1 mục tiêu siêu to khổng lồ đó là thi vào trường Cấp 3 mà mình yêu thích. Từ mục tiêu đó mình chia nhỏ ra thành 3 mục tiêu nhỏ đó là Học thuộc Văn, làm quen các bài tập Toán, học thuộc cấu trúc Tiếng Anh. Rồi từ 3 mục tiêu nhỏ đó mình lại chia nhỏ ra.
Ví dụ: Học thuộc Văn mình sẽ chia thành học thuộc thơ, học thuộc công thức viết bài, học thuộc dàn ý. Rồi từ học thuộc thơ mình lại chia nhỏ ra thành mục tiêu là học thuộc bài thơ..., học thuộc bài thơ... rồi từ học thuộc bài thơ lại chia nhỏ ra học thuộc khổ thơ...
Mỗi mục tiêu nên đặt ra 1 mốc thời gian riêng để hoàn thành. Không nên ép bản thân hoàn thành quá nhiều mục tiêu trong 1 ngày (chỉ nên từ 8-10 mục tiêu cực nhỏ) nếu không có hứng thú học.
Chúc bạn học tốt.

Top Bottom