Văn 10 Cuộc đời của nhà thơ, giá trị của nhà thơ không tìm thấy trong chính tác phẩm

Thảo luận trong 'Khái quát văn học Việt Nam từ thế kỉ X đến hết thế' bắt đầu bởi Lê Huyền Trang Mi, 31 Tháng một 2018.

Lượt xem: 1,879

1. Lê Huyền Trang Mi

Lê Huyền Trang Mi Học sinh Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mn giúp e bài này vs ạ ! Nhà thơ nổi tiếng người Đức H.Hai_nơ cho rằng: " Cuộc đời của nhà thơ, giá trị của nhà thơ không nên tìm thays ở đâu khác mà phải chính trong tác phẩm của họ".
    Từ việc cảm nhận một số bài thơ trong chương trình Ngữ văn 10 THPT, anh(chị) hãy bình luận ý kiến trên.

Last edited by a moderator: 11 Tháng bảy 2020
  2. p3nh0ctapy3u

p3nh0ctapy3u Cựu Trưởng nhóm Văn Thành viên

- Tác phẩm ở đây là gì? Trong tác phẩm chứa đựng - phản ánh được điều gì?
    - Cuộc đời, giá trị nhà thơ là gì?
    ~> Rút ra vấn đề lí luận
    - Lí luận: Vì sao tác phẩm lại phản ánh giá trị, cuộc đời nhà thơ?
    - Có thể chứng minh qua Nhàn, Cảnh ngày hè, Tỏ lòng

Lê Huyền Trang Mi thích bài này.
  3. Lê Huyền Trang Mi

chị ơi , chị có thể giải thích chi tiết cho e được không ạ , e vẫn hơi vướng .
    e xin cảm ơn ạ

4. Lê Huyền Trang Mi

chị ơi chị có thể nói chi tiết hơn cho e được không ạ , e vẫn hơi vướng , chị giải thích giúp em với

Last edited by a moderator: 31 Tháng một 2018
  5. p3nh0ctapy3u

p3nh0ctapy3u Cựu Trưởng nhóm Văn Thành viên

Trong tác phẩm luôn chứa đựng tư tưởng , quan niệm, phong cách của tác giả với các giá trị nhận thức - giáo dục - thẩm mĩ.Tác phẩm là sự kết hợp nhuần nhuyễn giữa hiện thực đời sống và tình cảm người viết hay nói cách khác là giữa khách quan và chủ quan.Nhà thơ không phải viết theo một cách máy móc mà "thổi hồn" vào trong hành trình sáng tạo nghệ thuật.Và nó liên quan như thế nào tới cuộc đời, giá trị nhà thơ?
    Ví dụ 1 ý để hiểu rõ: trong tỏ lòng của phạm ngũ lão , bài thơ viết trong thời khắc đặc biệt của lịch sử, những tháng ngày nhà thơ sống cùng với chặng đường lịch sử hào hùng đã qua của dân tộc.Bài thơ bày tỏ được hoài bão lớn lao của tuổi trẻ đương thời đồng thời đó cũng là nỗi lòng của chính tác giả.

Anh ĐăngLê Huyền Trang Mi thích bài này.
  6. Lê Huyền Trang Mi

e cảm ơn cj ạ

7. Ye Ye

Ye Ye Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học Thành viên Hội viên CLB Ngôn từ

Trường học/Cơ quan:
    NEU (Dream)

Đây là chút kiến thức lí luận mà mình đang học, hi vọng có thể giúp bạn :))
    ? Vì sao tác phẩm lại phản ánh giá trị, cuộc đời nhà thơ?
    Văn chương bắt nguồn từ hiện thực cuộc sống. Qua lăng kính chủ quan của tác giả, hiện thực ấy được thổi hồn vào các tác phẩm văn học. Do đó, tác phẩm văn học chứa đựng những tư tưởng của chính tác giả. Thông qua tư tưởng đó, tác giả thể hiện cái cảm của mình, cái nỗi niềm ưu tư của mình vào trong tác phẩm. Do đó, khi đọc một tác phẩm văn học, ta dễ dàng bắt gặp những nghĩ suy đó, từ đó thấu hiểu hơn về tác giả. Suy nghĩ của tác giả về thế giới xung quanh có sâu sắc hay nông cạn đều được thể hiện trong tác phẩm. => Phản ánh giá trị nhà thơ. (lưu ý là giá trị về cái tâm và cái tài nhé bạn)
    Như đã nói ở trên, hiện thực là mảnh đất màu mỡ để các nhà văn lấy làm nền tảng cho tác phẩm của mình. Sự từng trải, trải nghiệm trong cuộc đời nhà thơ chính là cội nguồn của mỗi tác phẩm. Nếm trải vị đời, nếm trải bao thăng trầm gió bụi, trong mỗi nhà thơ đều hình thành những suy nghĩ, nỗi niềm riêng. => Phản ánh cuộc đời nhà thơ.

Đó là ý kiến tổng quát của mình thôi. Bạn hãy triển khai thêm để sâu sắc hơn nhé.;)

Lê Huyền Trang Mi thích bài này.
  8. Lê Huyền Trang Mi

cảm ơn bạn nha , cảm ơn mn nhưng mink đã lm xong cái phần đó r , bây h mink đã lấy 3 tác phẩm để dẫn chứng phân tích nhưng đến cuối bài , có 1 phần khái quát , mink đang rối mn có thể giúp mink ko ạ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted