Văn 7 Cuộc chia tay của những con búp bê

boomminhhai@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tám 2018
77
16
11
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phân tích tác dụng của việc miêu tả cảnh thiên nhiên : " Ra khỏi trường ,tôi kinh ngạc khi thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật " trong văn bản cuộc chia tay của những con búp bê
Mình cần gấp.Cảm ơn các bạn rất nhiều

linh's chi''ss

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng ba 2018
94
89
56
20
Hà Tĩnh
THCS Đồng Lạng
Khi Thủy rời khỏi trường, Thành “kinh ngạc thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật”
+ Anh em Thành tâm trạng vì hai anh em ở trong không khí ảm đạm, bạn bè, thầy cô đau xót trước nỗi đau quá lớn hai anh em đang trải qua
+ Thế nên, nỗi đau ấy không hề tác động gì đến những người khác
- Thành vì quá đau xót nên Thành nghĩ ai cũng biết nỗi đau của hai anh em
- Thiên nhiên vẫn đẹp một cách dửng dưng
→Sự kinh nhạc để biểu hiện tâm trạng đau khổ tột cùng và hâng hụt của Thành.

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Phân tích tác dụng của việc miêu tả cảnh thiên nhiên : " Ra khỏi trường ,tôi kinh ngạc khi thấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật " trong văn bản cuộc chia tay của những con búp bê
Mình cần gấp.Cảm ơn các bạn rất nhiều
Trong trường, Thủy chia tay bạn bè, trong không khí ảm đạm, buồn trầu, xót thương của cả lớp và của hai anh em. Tuy nhiên, đó chỉ là nỗi đau của hai anh em, không tác động gì đến người khác, cảnh vật vẫn luân phiên như thường ngày, khiến cho người anh ngạc nhiên. Câu văn trên biểu thị sự đối lập giữa cảnh vật và tâm trạng con người.
P/S: Nguyễn Du có câu "người buồn cảnh có vui đâu bao giờ" và đoạn văn trên thể hiện ý ngược lại với câu thơ của Nguyễn Du.

• Like
Reactions: linh's chi''ss
Top Bottom