Sinh 12 Công thức tính nhanh di truyền liên kết với giới tính

Zo_yaaaa

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
243
190
61
Hà Nội
Chu Văn An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho phép lai P: [tex]X^{Ab} X^{aB} x X^{aB} Y^{ab}[/tex] ,thu được [tex]F_{1}[/tex] . Biết không xảy ra đột biến nhưng xảy ra hiện tượng hoán vị gen, [tex]F_{1}[/tex] sẽ có tối đa số LOẠI KIỂU GEN
*
*
Cho mình xin công thức nhanh nhé
Ảnh chụp Màn hình 2020-09-26 lúc 20.54.05.png

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,411
409
Phú Yên
trung học
Cho phép lai P: [tex]X^{Ab} X^{aB} x X^{aB} Y^{ab}[/tex] ,thu được [tex]F_{1}[/tex] . Biết không xảy ra đột biến nhưng xảy ra hiện tượng hoán vị gen, [tex]F_{1}[/tex] sẽ có tối đa số LOẠI KIỂU GEN
*
*
Cho mình xin công thức nhanh nhé
View attachment 165669
Công thức chung: có n cặp nst gồm 2nst tương đồng trao đổi chéo (đang xét tại 1 điểm theo bài) thì tạo 4^n loại G (đáp án bài trên là 8)

Zo_yaaaa

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
243
190
61
Hà Nội
Chu Văn An
Công thức chung: có n cặp nst gồm 2nst tương đồng trao đổi chéo (đang xét tại 1 điểm theo bài) thì tạo 4^n loại G (đáp án bài trên là 8)
Công thức này không đúng bạn ạ. Đáp án cũng không đúng. Bài này có hoán vị
Mình tính ra 15 LOẠI ( Nếu theo giao tử phải tận 16 )

Last edited:

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,411
409
Phú Yên
trung học
Công thức này không đúng bạn ạ. Đáp án cũng không đúng. Bài này có hoán vị
Thì hoán vị đó bạn. X(Ab)X(aB) cho 2G hoán vị X(AB), X(ab) và 2G bình thường X(Ab), X(aB) thì là 4G =4^1G và x 2G của XY là 8KG. Bạn xem lại giúp mình.

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,411
409
Phú Yên
trung học
  • Like
Reactions: Zo_yaaaa

Zo_yaaaa

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
243
190
61
Hà Nội
Chu Văn An
Giải như này thì đề phải cho tần số hoán vị gen trong khi đề ban đầu chỉ cho phép lai. Với lại, hoán vị chỉ xảy ở ở cặp tương đồng, XY có phải tương đồng đâu mà hoán vị nhỉ?
Lại lại này.
Tuy XY là cặp NST không tương đồng nhưng vẫn xảy ra hiện tượng tiếp hợp trong quá trình giảm phân ->-> Nên ở vùng tương đồng vẫn có thể xảy ra hoán vị và đề hỏi số loại kiểu gen tối đa. Nên mình nghĩ là có xảy ra sự hoán vị ( không cần tần số, vì hoán vị tạo ra nhiều giao tử)
* Mình vẫn thấy nó thế ấy

• Like
Reactions: Thủy Ling
Top Bottom