Vật lí 11 Công của lực điện

huyenanh0911

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng tám 2022
64
38
11
17
Hà Tĩnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một electron được thả không vận tốc ban đầu ở sát bản âm, trong điện trường đều giữa hai bản kim loại phẳng, tích điện trái dấu. Cường độ điện trường giữa hai bản là 1000V/m. Khoảng cách giữa hai bản là 1 cm. Tính động năng của electron khi nó đến đập vào bản dương.
Cho mình hỏi vì sao ở đây là lực đẩy mà không phải là lực hút ạ
Giải thích rõ giúp mình với ạ

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Một electron được thả không vận tốc ban đầu ở sát bản âm, trong điện trường đều giữa hai bản kim loại phẳng, tích điện trái dấu. Cường độ điện trường giữa hai bản là 1000V/m. Khoảng cách giữa hai bản là 1 cm. Tính động năng của electron khi nó đến đập vào bản dương.
View attachment 219335
huyenanh0911sao lại là lực đẩy mà không phải lực hút bạn nhỉ? nó vừa là lực đẩy của bản âm và lực hút của bản dương mà

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề điện tích điện trường

Last edited by a moderator:

huyenanh0911

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng tám 2022
64
38
11
17
Hà Tĩnh
sao lại là lực đẩy mà không phải lực hút bạn nhỉ? nó vừa là lực đẩy của bản âm và lực hút của bản dương mà

Chúc em học tốt
newt21Cho em hỏi là theo công thức thì A = qEd, d là hình chiếu của quỹ đạo lên phương của đường sức điện. Vậy quỹ đạo ở đây là gì và vì sao họ không vẽ hình chiếu mà vẫn xác định được d âm ạ

View previous replies…

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Cho em hỏi là theo công thức thì A = qEd, d là hình chiếu của quỹ đạo lên phương của đường sức điện. Vậy quỹ đạo ở đây là gì và vì sao họ không vẽ hình chiếu mà vẫn xác định được d âm ạ
huyenanh0911hình chiếu [imath]d[/imath] là cái đường thẳng từ bản âm sang dương đấy e, quỹ đạo nó là đường thẳng mà
[imath]d[/imath] âm vì [imath]\overrightarrow{E}[/imath] với [imath]F[/imath] ngược chiều kìa em

huyenanh0911

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng tám 2022
64
38
11
17
Hà Tĩnh
hình chiếu [imath]d[/imath] là cái đường thẳng từ bản âm sang dương đấy e, quỹ đạo nó là đường thẳng mà
[imath]d[/imath] âm vì [imath]\overrightarrow{E}[/imath] với [imath]F[/imath] ngược chiều kìa em
newt21Cho em hỏi quỹ đạo là đường dịch chuyển từ điện tích âm sang điện tích dương đúng không ạ

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
View attachment 219335
huyenanh0911Khi một điện tích được đặt trong một điện trường thì sẽ chịu tác dụng của một lực gọi là lực điện
Lực này có đặc điểm:
- Gốc: tại điện tích đó
- Chiều: ngược chiều điện trường nếu [imath]q<0[/imath] và [imath]q>0[/imath] thì ngược lại
- Độ lớn: [imath]F=|q|.E[/imath]
Chúc em học tốt

huyenanh0911

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng tám 2022
64
38
11
17
Hà Tĩnh
Khi một điện tích được đặt trong một điện trường thì sẽ chịu tác dụng của một lực gọi là lực điện
Lực này có đặc điểm:
- Gốc: tại điện tích đó
- Chiều: ngược chiều điện trường nếu [imath]q<0[/imath] và [imath]q>0[/imath] thì ngược lại
- Độ lớn: [imath]F=|q|.E[/imath]
Chúc em học tốt
Rau muống xàoCho em hỏi là trên các đường sức điện sẽ chứa các điện trường đúng không ạ

View previous replies…

huyenanh0911

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng tám 2022
64
38
11
17
Hà Tĩnh
  • Love
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
Cho em hỏi có phải là điện trường cùng phương cùng chiều với đường sức điện nên ta mới vẽ vecto E trên các đường sức điện đúng không ạ
huyenanh0911Đường sức điện là đường mà tiếp tuyến tại mỗi điểm của nó là giá của vectơ cường độ điện trường tại điểm đó. Nói cách khác, đường sức điện là đường mà lực điện tác dụng dọc theo nó.

Solution
Top Bottom