Con lắc đơn - Cùng góp ý

P

phuocthinht

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong dao động điều hòa của con lắc đơn ,phát biểu nào sau đây là đúng ?
A.Lực kéo về phụ thuộc vào chiều dài của con lắc .
B. Lực kéo về phụ thuộc vào khối lượng của vật nặng.
C.Gia tốc của vật phụ thuộc vào khối lượng của vật
D. Tần số góc của vật phụ thuộc vào khối lượng của vật
Hic hic .Như ta đã biết Lực kéo( lực tác dụng ) phụ thuộc vào : Khối lượng, chiều dài , gia tốc thông qua biểu thức Ftd=(-mg/l)x
Vậy thì câu A, B loại
Còn câu D thì sai chắc rùi
Chỉ còn lại câu C Nhưng mình không biết tại sao ? Mong các anh mod và các bạn chỉ mình với :)

H

Help_physics

Phương án B, thực ra vì con lắc dao động điều hòa nên tần số không đổi do đó l/g không đổi
=>phụ thuộc vào ,m

P

phuocthinht

Bài giải em vẫn không hiểu:(, em phân tích lời giải như sau :
Nếu nói vật dao động điều hòa mà ràng buột f không đổi thì g/l là không đổi thì theo em là chưa chính xác. f phụ thuộc vào đặc tính bên trong hệ f không phụ thuộc vào yếu tố bên ngoài nên không đổi tuy vậy vẫn có thể thay đổi đặc tính bên trong hệ bằng nhiều cách : vị trí , nhiệt độ trong cùng một hệ quy chiếu ...vật vẫn dao động điều hòa mà tần số đã thay đổi --> lời giải của anh chưa thuyết phục cho lắm:-SS ,lực hồi phục(lực kéo về ) vẫn có cơ sở để nói nó phụ thuộc vào l hoặc m.

T

tranhaanh

Bài giải em vẫn không hiểu:(, em phân tích lời giải như sau :
Nếu nói vật dao động điều hòa mà ràng buột f không đổi thì g/l là không đổi thì theo em là chưa chính xác. f phụ thuộc vào đặc tính bên trong hệ f không phụ thuộc vào yếu tố bên ngoài nên không đổi tuy vậy vẫn có thể thay đổi đặc tính bên trong hệ bằng nhiều cách : vị trí , nhiệt độ trong cùng một hệ quy chiếu ...vật vẫn dao động điều hòa mà tần số đã thay đổi --> lời giải của anh chưa thuyết phục cho lắm:-SS ,lực hồi phục(lực kéo về ) vẫn có cơ sở để nói nó phụ thuộc vào l hoặc m.

đọc bạn giải thích xong thì thấy mấy câu trên là sai hết à.
Nếu là mình thì mình củng chọn câu B vì lí do...cảm tính ^.^ :p

T

tamh716

cho em hỏi bài này với ạ:
Một con lắc đơn dao động điều hòa trong trường trọng lực. Biết trong quá trình dao động, độ lớn lực căng dây lớn nhất gấp 1,1 lần độ lớn lực căng dây bé nhất . Con lắc dao động với biên độ góc là?

Top Bottom