Vật lí [Lớp 9] Con chim chết

KE PHAN CHUA THU 3

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
119
80
21
21
Nghệ An
THCS LE Hong Phong
  • Like
Reactions: Triêu Dươngg

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
Khi chim đậu trên dây dẫn, phần thân chim được coi là mạch nhánh mắc song song với đoạn mạch giữa hai chân chim. Khi mắc song song hai đoạn mạch thì giá trị dòng điện trong các mạch tỉ lệ nghịch đối với điện trở. Điện trở của cơ thể chim rất lớn, nếu so sánh với điện trở của một đoạn ngắn dây dẫn. Vì thế, giá trị của dòng điện trong cơ thể chim là không đáng kể và vô hại.

KE PHAN CHUA THU 3

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
119
80
21
21
Nghệ An
THCS LE Hong Phong
Khi chim đậu trên dây dẫn, phần thân chim được coi là mạch nhánh mắc song song với đoạn mạch giữa hai chân chim. Khi mắc song song hai đoạn mạch thì giá trị dòng điện trong các mạch tỉ lệ nghịch đối với điện trở. Điện trở của cơ thể chim rất lớn, nếu so sánh với điện trở của một đoạn ngắn dây dẫn. Vì thế, giá trị của dòng điện trong cơ thể chim là không đáng kể và vô hại.
em ko nghĩ thế

KE PHAN CHUA THU 3

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
119
80
21
21
Nghệ An
THCS LE Hong Phong
bn nghĩ thế nào thì nói ra để mọi người góp ý
thường là có 2 dây 1 dây là truyền điện thế còn 1 dây là tao ra mạch điện để có hđt nhưng do đây là dòng điện xoay chiều nên dây nào cũng sẽ có điện thế đi qua
con chim đứng trên dây tức là đứng trên điện thế rất lớn ( nếu nó chỉ chạm 1 chân thì ko sao Nhưng chắc ít con chim bị què lắm nhỉ)
phần còn lại là của anh chị...

Last edited:

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
vì sao khi con chim đậu trên các cột cao thế thì nó lại ko chết mà chỉ bị xù lông lên ( các dây dẫn cao thế ko có vỏ bọc )
Là bài này hả em??? :D Chị đồng tình với đáp án của anh Hiếu em ạ. :V Thầy giáo em bảo chưa chính xác à???

• Like
Reactions: Kim Kim

KE PHAN CHUA THU 3

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
119
80
21
21
Nghệ An
THCS LE Hong Phong
Là bài này hả em??? :D Chị đồng tình với đáp án của anh Hiếu em ạ. :V Thầy giáo em bảo chưa chính xác à???
vâng ạ nhờ chị giúp em 3 ngày đếm ngược đó chị

thầy em bảo nó đứng trên điện thế nha chị ko phải HĐT nếu hđt thì chạm 1 chân nó ngỏe mất rồi

Last edited by a moderator:

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
vâng ạ nhờ chị giúp em 3 ngày đếm ngược đó chị
thầy em bảo nó đứng trên điện thế nha chị ko phải HĐT nếu hđt thì chạm 1 chân nó ngỏe mất rồi
Quan trọng là hiểu được bản chất, đôi khi chúng ta hiểu được điều gì đó nhưng chưa biết cách diễn đạt sao cho đúng hoặc do thói quen làm ta lầm tưởng và nhầm... :)
p/s: Dù sao kiến thức của em cũng khá tốt đấy (chị nghĩ vậy) Chúc em học tốt! :D

KE PHAN CHUA THU 3

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
119
80
21
21
Nghệ An
THCS LE Hong Phong
Quan trọng là hiểu được bản chất, đôi khi chúng ta hiểu được điều gì đó nhưng chưa biết cách diễn đạt sao cho đúng hoặc do thói quen làm ta lầm tưởng và nhầm... :)
p/s: Dù sao kiến thức của em cũng khá tốt đấy (chị nghĩ vậy) Chúc em học tốt! :D
cứu em đi chị thầy em ác lắm

thầy em ns khi con chim đó chạm vào đây dẫn có điện thế thì diện thế của chân con chim cx = từng ấy và ( cái chân đó chạm tiếp vào dây có điện thế cx bằng từng đó=> hđt trên người con chim là 0 V

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Triêu Dươngg
Top Bottom