Sử 6 $\color{blue}{\fbox{Sử 6}\bigstar\text{Mỗi ngày một câu hỏi}\bigstar}$

Status
Không mở trả lời sau này.
0

0872

Các bạn trả lời đều đúng cả :) 5 thanks cho mỗi bạn
Ngoài ra còn có một đáp án khác:
Mùa xuân năm 40 (tháng 3 dương lịch) Hai Bà Trưng dựng cờ khởi nghĩa ở Hát Môn (Hà Nội)
Câu này 10 thanks nè:
Vì sao Mã Viện lại được chọn làm chỉ huy đạo quân xâm lược?

R

rancanheo

- Vì Mã Viện là tên tướng lão luyện, nổi tiếng gian ác, lại lắm mưu kế, quen chinh chiến ở phương Nam

0

0872

Next ;)
Bài thơ: "Một xin rửa sạch nước thù..." do ai sáng tác vào năm nào, nói lên điều gì?

S

sj_oppa

do Trưng Trắc và Trưng Nhị
nói lên sự quyết tâm sẽ giải phóng dân tộc khỏi ách đô hộ của phong kiến phương bắc, trả thù cho Thi Sách

R

rancanheo

Đó là lời thề của Trưng Trắc và Trưng Nhị, nó nói lên sự quyết tâm muốn giành lại độc lập cho đất nước, xây dựng lại cơ đồ của họ Hùng, trả thù cho chồng là Thi Sách

0

0872

Tốt lắm ;)
- Em có nhận xét gì về tinh thần chiến đấu của nhân dân ta? 10 tks

D

dominhphuc

Nhân dân ta rất anh dũng, chiến đấu kiên cường để bảo vệ tổ quốc, dành lại độc lập

N

nhocphuc_pro

Những phẩm chất như các bạn nói đều xuất phát từ 1 lòng yêu nước và biết đoàn kết

S

sj_oppa

Năm Quý Mão (43), Hai Bà Trưng chống cự lại với quân nhà Hán, thế cô bị thua, đều tử trận. Theo tục truyền, hai bà đã nhảy xuống sông Hát (Hát Môn, Hà Tây) tự vẫn để bảo toàn khí tiết. Còn theo Hậu Hán Thư, một cuốn sử của Trung Quốc, hai bà đã bị Mã Viện bắt được và xử tử.

D

dominhphuc

Hai Bà Trưng đã nhảy xuống sông Hát (Hát Môn, Hà Tây) tự vẫn vào năm 43

T

thienvamai

Hai Bà Trưng phải lui binh về căn cứ Cấm Khê (vùng đất ven núi Ba Vì thuộc huyện Thạch Thất và Quốc Oai – Hà Tây ngày nay) với ý đồ thủ hiểm, dựa vào rừng núi để đánh lâu dài.
Mã Viện đem quân vượt sông Hồng đuổi theo. Quân Hán bao vây Cấm Khê. Tại đây đã diễn ra nhiều trận chiến đấu rất ác liệt giữa quân đội của Hai Bà Trưng với quân đội của nhà Hán. Hai Bà Trưng đã hy sinh anh dũng.
Theo tục truyền, hai bà đã nhảy xuống sông Hát (Hát Môn, Hà Tây) tự vẫn để bảo toàn khí tiết. Còn theo Hậu Hán Thư, một cuốn sử của Trung Quốc, hai bà đã bị Mã Viện bắt được và xử tử.

0

0872

5 tks nhé
Những biểu hiện mới trong nông nghiệp thời trước Lý Nam Đế (giữa thế kỉ I- IV) là gì?

D

dominhphuc

bạn ơi, mình nghĩ bạn phải hỏi là những chuyển biến về xã hội và văn hoá nước ta chứ nhỉ

S

sj_oppa

Người dân biết đắp đê , đào kênh ngòi, biết trồng lúa hai vụ mùa một năm: vụ chiêm và vụ mùa, lúa rất tốt

Nông thôn Giao Châu có đủ loại cây trồng và chăn nuôi rất phong phú => nghành trồng trọt và chăn nuôi của nước ta phát triển

0

0872

5 tks nhé
P/s: Thông báo này:hf
Hiện h mình đang rất bận. Vf vậy mình sẽ không thể quản lý tiếp pic này. Mình đã nhắn tin nhờ mod box sử giúp
Xin lỗi mọi người :(

R

rancanheo

Xin chào các bạn! Mình là rancanheo - Min Hôm nay, được sự cho phép của Ren - 0872, mình sẽ hoạt động lại pic này! Mong các bạn ủng hộ!
Câu hỏi 1 (13/3/2013): Kĩ thuật luyện kim ra đời có mối quan hệ gì với gốm?

P

pink_bunny

Thuật luyện kim ra đời dựa trên cơ sở nghề gốm phát triển
Nó khiến cho công cụ lao động đa dạng, đời sống ổn định.

F

forever_miss_you

Thuật luyện kim ra đời dựa trên cơ sở nghề gốm phát triển
(câu gì mà khó thế)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom