Sinh 8 Cơ thể người

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
596
19
Hanoi University of Science and Technology
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chiều nay em nhận được 1 câu từ 1 bạn hỏi em, em đoán liên quan đến cơ thể con người thì đăng box Sinh ko biết hợp lí ko, nếu sai mong các mod chuyển giùm em ạ
Câu hỏi: Tại sao khi bế 1 em bé nặng 21 kg thấy bình thường mà bê 1 bao gạo 5 kg thấy rất nặng????

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
Chiều nay em nhận được 1 câu từ 1 bạn hỏi em, em đoán liên quan đến cơ thể con người thì đăng box Sinh ko biết hợp lí ko, nếu sai mong các mod chuyển giùm em ạ
Câu hỏi: Tại sao khi bế 1 em bé nặng 21 kg thấy bình thường mà bê 1 bao gạo 5 kg thấy rất nặng????
Chị nghĩ cái này nó liên quan tới vật lí.
Do cách em bê bao gạo, và bế em bé khác nhau. Và hình dạng của bao gạo với cơ thể em bé cũng khác nhau nên lực cần tác dụng nó cũng khác nhau.
Chị đoán thế thôi.

• Like
Reactions: Kaito Kidㅤ

Sakura Futaba

Học sinh
Thành viên
3 Tháng tám 2019
106
133
36
Quảng Ninh
Trường THPT l
Mình cảm thấy giống vật lý vì tùy các tác động của trọng lượng, lực và thể trạng cơ thể thì đúng hơn. Theo quan điểm của mình.

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Theo mình thì là do thế nâng em bé hay bao gạo
Khi bế em bé, ta có thể tì vào phần xươn chậu do đó xương chậu đã chịu tương đối hết phần lực tác dụng
còn bê bao gạo thì thế người cúi, mà bạn thử tưởng tượng xem cúi thì đương nhiên là khó nhọc hơn rồi :D

• Like
Reactions: Maria Mariko

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Khi bế em bé, bé sẽ có ý thức, có thể ôm vào người mình, khi đó mình sẽ bớt một ít lực để giữ bé.
Còn bao gạo thì khác, nó không có khả năng ấy nên sẽ nặng
Mình thì bê bao gạo 5 kg vẫn bình thường và bế bé 21kg thì nặng
Nếu muốn so sánh thì nên dùng 2 đối tượng có cùng khối lượng, có thể nói so sánh của bạn hơi quá rồi :))))

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Theo mình thì là do thế nâng em bé hay bao gạo
Khi bế em bé, ta có thể tì vào phần xươn chậu do đó xương chậu đã chịu tương đối hết phần lực tác dụng
còn bê bao gạo thì thế người cúi, mà bạn thử tưởng tượng xem cúi thì đương nhiên là khó nhọc hơn rồi :D
Khi bế em bé, bé sẽ có ý thức, có thể ôm vào người mình, khi đó mình sẽ bớt một ít lực để giữ bé.
Còn bao gạo thì khác, nó không có khả năng ấy nên sẽ nặng
Mình thì bê bao gạo 5 kg vẫn bình thường và bế bé 21kg thì nặng
Nếu muốn so sánh thì nên dùng 2 đối tượng có cùng khối lượng, có thể nói so sánh của bạn hơi quá rồi :))))

Nếu muốn trả lời câu hỏi này mọi người thử hình dung ra tư thế tay khi bế em bé và khi bê hay xách bao gạo thử xem !
Giờ đưa ra một em bé nặng tầm 15kg chẳng hạn và bao gạo cũng như thế và được đóng chặt để khi nâng dễ.
Tư thế là đưa hai tay song song với nhau chìa ra trước, thì mình đảm bảo rằng hai vật sẽ cảm nhận được hai vật sẽ ngang nhau đúng không ?
Lúc này trọng lượng của cả hai sẽ tì lên tay và hai chân.
Vậy là việc bế em bé hay việc nâng một vật sẽ phụ thuộc vào tư thế nâng và toàn bộ trọng lượng hay khối lượng sẽ đè hay tác dụng vào đâu trên cơ thể người. Việc cầm xách một bao gạo so với việc nâng nó ngang người sẽ thay đổi cảm giác và kiêng vật đó dễ dàng hơn.
Do đó chúng ta thường thấy công nhân họ thường vác đồ đè lên vai => Toàn bộ khối lượng sẽ được cả cơ thể nâng lên tác dụng với vật đó.
Bây giờ, giả dụ các em có một vật nặng mà bố mẹ cần mang đến nơi nào gần đó :v Nếu không khiêng không đúng tư thế đảm bảo sẽ thấy đau, có khi là sút lưng, có thể bị bố mẹ chửi thêm nữa .
Cho nên câu hỏi này chúng ta nên xem xét đến khối lượng của vật, tư thế cầm, khiêng,... sau đó so sánh .. Chắc chắn sẽ ra câu trả lời thôi !

Top Bottom