English THCS Có nên tự ti khi không có IELts ?

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào toàn thể anh chị và các bạn trên diễn đàn !
Những năm gần đây , chúng ta chứng kiến hiện tượng học IELts ở tất cả mọi nơi . Từ nông thôn tới thành phố , từ học sinh cấp 1 đến cấp 3, ở đâu cũng học IELts. Giống như xuất hiện 1 hiện tượng " IELts hóa " xã hội , vô số người học theo trào lưu và cũng cầm tấm bằng IELts trong tay như 1 cái thẻ đặc quyền trong công việc và học tập tại bất cứ môi trường nào ?

Nhưng vẫn luôn có những người ko có điều kiện học , không có tiền học ( VD : em ). Em luôn thấy khá là tự ti khi mọi người , bạn bè xung quanh khoe nhau các điểm n.0 hay n.5 ( n e N*) với nhau. Họ được xem như những thần tượng , idol Tiếng Anh và được coi trọng hơn hẳn vì chưa lên ĐH mà đã có chứng chỉ IELts rong môi trường học của em .

Dù là 1 hs của ĐT ôn thi HSG Tỉnh môn Anh nhưng không ít lần em bị mọi người xung quanh hỏi đểu là :
" Thế con học TA siêng thế, học nhiều thế mà vẫn ko có IELts à ?" hay " Con bác ABC ko ở trong ĐT Anh mà giờ mới lớp 8 đã có IELts 8.0 rồi đó cháu "

Đương nhiên họ ko làm giáo dục , họ chỉ thấy và nói theo quan điểm cá nhân họ , em ko trách họ ! Nhưng cho tới khi em nghe được 1 câu nói tương tự thế từ chính 1 giáo viên trong trường nói : '' Bạn XYZ ko ở trường ko học giỏi TA thế mà ra trung tâm học là có 6.5 liền , giờ nó còn giỏi hơn cả mấy đứa ĐT Anh các e đấy ''.

Vậy là 1 chứng chỉ lấy đi luôn sự tự tin của em như thế đấy ? Em có nên giữ lối tư duy này không ạ ?. Mong được anh chị trả lười 1 cách thực tế nhất ạ .

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Em tin vào con đường mình đi nhưng liệu có nên coi những lời nói ấy là sự thật ? Mong các anh chị giải đáp giúp tấm chiếu mới này . Em cảm ơn ạ

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Những năm gần đây , chúng ta chứng kiến hiện tượng học IELts ở tất cả mọi nơi . Từ nông thôn tới thành phố , từ học sinh cấp 1 đến cấp 3, ở đâu cũng học IELts. Giống như xuất hiện 1 hiện tượng " IELts hóa " xã hội , vô số người học theo trào lưu và cũng cầm tấm bằng IELts trong tay như 1 cái thẻ đặc quyền trong công việc và học tập tại bất cứ môi trường nào ?

Nhưng vẫn luôn có những người ko có điều kiện học , không có tiền học ( VD : em ). Em luôn thấy khá là tự ti khi mọi người , bạn bè xung quanh khoe nhau các điểm n.0 hay n.5 ( n e N*) với nhau. Họ được xem như những thần tượng , idol Tiếng Anh và được coi trọng hơn hẳn vì chưa lên ĐH mà đã có chứng chỉ IELts rong môi trường học của em .

Dù là 1 hs của ĐT ôn thi HSG Tỉnh môn Anh nhưng không ít lần em bị mọi người xung quanh hỏi đểu là :
" Thế con học TA siêng thế, học nhiều thế mà vẫn ko có IELts à ?" hay " Con bác ABC ko ở trong ĐT Anh mà giờ mới lớp 8 đã có IELts 8.0 rồi đó cháu "

Đương nhiên họ ko làm giáo dục , họ chỉ thấy và nói theo quan điểm cá nhân họ , em ko trách họ ! Nhưng cho tới khi em nghe được 1 câu nói tương tự thế từ chính 1 giáo viên trong trường nói : '' Bạn XYZ ko ở trường ko học giỏi TA thế mà ra trung tâm học là có 6.5 liền , giờ nó còn giỏi hơn cả mấy đứa ĐT Anh các e đấy ''.

Vậy là 1 chứng chỉ lấy đi luôn sự tự tin của em như thế đấy ? Em có nên giữ lối tư duy này không ạ ?. Mong được anh chị trả lười 1 cách thực tế nhất ạ .
Green TreeChào em, theo chị thì chúng ta không nên vì xã hội quan trọng hoá tấm bằng IELTS mà phải bắt bản thân đi theo lối suy nghĩ đó. Tất nhiên IELTS cũng là một cách để đánh giá năng lực của mình nhưng không phải là cách duy nhất nên em hãy cứ tự tin với con đường đi của mình, thể hiện tốt nhất năng lực của mình thôi. Sau này khi em đi làm, người ta sẽ không đánh giá em dựa vào bằng cấp đâu mà là dựa vào việc em có thể làm gì, ngay cả khi xin việc thì nhà tuyển dụng cũng sẽ đánh giá khả năng ngôn ngữ của em trong lúc phỏng vấn chứ không phải chỉ dựa vào tấm bằng của mình. Vậy nên c nghĩ rằng em cứ cố gắng trau dồi kiến thức, nâng cao năng lực của bản thân thì ắt sẽ có thành quả thôi.

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦

Green TreeChào em, theo chị thì lúc mình ôn và thi IELTS nó có phần khác so với mình học và tham gia các kì thi tại trường. Chị có rất nhiều người bạn, điểm IELTS tầm cỡ 6.0 5.5 nhưng thực chất, khả năng của bạn cũng rất đỗi bình thường; thậm chí còn sai các kiến thức cơ bản nữa. Nên em không phải lo lắng về năng lực của mình.
Tất nhiên, IELTS cũng đem lại nhiều lợi thế. Chẳng hạn như thi đại học, mình có thể quy đổi điểm tốt nghiệp môn Tiếng Anh bằng IELTS nè. Hay chẳng hạn nếu em học trường thường (không chuyên) có IELTS + học bạ (tất nhiên có thêm giải tỉnh, QG càng tốt) đã giúp em xét được một số trường đại học thuộc top rồi, khi đó mình cũng tự tin hơn với kì thi THPTQG. Bây giờ em cứ cố gắng học tập, có thể tự học IELTS, TOEIC,... (nếu em muốn mà chưa có điều kiện). Sau ra trường cũng xét đến đầu ra, và ở một số trường ĐH, việc quy đổi điểm IELTS cho học phần TA cũng giúp em gỡ được một ít tiền và có thêm thời gian rảnh rồi nè.
Nói chung, nếu em có năng lực ngoại ngữ thì không có gì phải lo cả, cứ bình tĩnh, tự tin mà học tập rèn luyện nha em.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha

Green TreeCái quan trọng ở đây là, em muốn làm gì? Muốn đi theo con đường của mình hay chạy theo số đông?

Cuộc đời mỗi người giống như một con tàu ấy, nếu em thẳng đường chạy trên đường băng của mình thì em sẽ đến được sân ga mà em mong muốn, nhưng nếu em ngó nghiêng mỗi bên mỗi tí, chạy theo đám đông ngoài kia thì một ngày em sẽ trật ra khỏi đường ray và lê lết trên đường bộ, thứ vốn dĩ không dành cho em.

Những người bàn tán về em có sống hộ em được không? Có thành công hộ em được không? Có chịu trách nhiệm cho cuộc đời em không?

Mọi quyết định trong cuộc sống, em hãy lấy bản thân mình làm trọng tâm nhé ^^ Nếu sai là do mình sai, mình có thể sửa, nhưng nếu sai là do mình mù quáng nghe theo đám đông thì em khó mà thay đổi lắm. Thế nên, hãy suy nghĩ thật kĩ, consider the pros and cons để xem mình có thực sự cần phải thi IELTS không nhé.

• Love
Reactions: Green Tree

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Cái quan trọng ở đây là, em muốn làm gì? Muốn đi theo con đường của mình hay chạy theo số đông?

Cuộc đời mỗi người giống như một con tàu ấy, nếu em thẳng đường chạy trên đường băng của mình thì em sẽ đến được sân ga mà em mong muốn, nhưng nếu em ngó nghiêng mỗi bên mỗi tí, chạy theo đám đông ngoài kia thì một ngày em sẽ trật ra khỏi đường ray và lê lết trên đường bộ, thứ vốn dĩ không dành cho em.

Những người bàn tán về em có sống hộ em được không? Có thành công hộ em được không? Có chịu trách nhiệm cho cuộc đời em không?

Mọi quyết định trong cuộc sống, em hãy lấy bản thân mình làm trọng tâm nhé ^^ Nếu sai là do mình sai, mình có thể sửa, nhưng nếu sai là do mình mù quáng nghe theo đám đông thì em khó mà thay đổi lắm. Thế nên, hãy suy nghĩ thật kĩ, consider the pros and cons để xem mình có thực sự cần phải thi IELTS không nhé.
ng.htrang2004Đọc xong lời khuyên của chị mà em tỉnh hẳn , em đã vô tình để tâm quá nhiều vào những gì người khác nghĩ và làm , không tập trung vào bản thân . Giống như chị nói vậy , em đang nhìn nhiều người đi đường bộ và mù quáng muốn đi theo chứ không nhận ra con đường của mình đi hoàn toàn khác với mọi người , và em cũng không liên quan đến họ.
Cảm ơn chị ạ ! Em sẽ cố gắng thay đổi ạ .:Tonton3

View previous replies…

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
Đọc xong lời khuyên của chị mà em tỉnh hẳn , em đã vô tình để tâm quá nhiều vào những gì người khác nghĩ và làm , không tập trung vào bản thân . Giống như chị nói vậy , em đang nhìn nhiều người đi đường bộ và mù quáng muốn đi theo chứ không nhận ra con đường của mình đi hoàn toàn khác với mọi người , và em cũng không liên quan đến họ.
Cảm ơn chị ạ ! Em sẽ cố gắng thay đổi ạ .:Tonton3
Green TreeCó thể chị nói hơi nặng xíu ha ^^ Nhưng lớn lên em sẽ đối diện với nhiều lời không hay, nhìn bạn bè đạt được nhiều cái đích rồi thấy mông lung đó. Em đi trên con đường của em thì làm sao em đến được cái đích của người khác đúng không? Chờ một ngày nào đó chị lên bài về cách chị vượt qua định kiến xã hội để tự tin sống theo cá tính của chị ha.

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Có thể chị nói hơi nặng xíu ha ^^ Nhưng lớn lên em sẽ đối diện với nhiều lời không hay, nhìn bạn bè đạt được nhiều cái đích rồi thấy mông lung đó. Em đi trên con đường của em thì làm sao em đến được cái đích của người khác đúng không? Chờ một ngày nào đó chị lên bài về cách chị vượt qua định kiến xã hội để tự tin sống theo cá tính của chị ha.
ng.htrang2004Thực sự từ lúc nhận được ý kiến của chị , em đã thay đổi tích cực rất nhiều . Đọc xong những lời nói như 1 người chị ruột nói với em gái vậy đó, điều đó khiến em thêm vững tin nhiều hơn vào con đường mình chọn , em đã bỏ đi lời nói ngoài tai của những người khác và kiên định hơn. Con đường đến Chuyên nhiều gian nan , em lại là 1 tấm chiếu mới ngơ ngác , nhờ có những người tiền bối nhiệt huyết như chị mà em đã đỡ ngu ngơ hơn và đặc biệt là có thêm động lực nữa ạ . Mong chị luôn khỏe mạnh và vui vẻ để chia sẻ nhiều hơn cho tụi em !!!:D:D:D:D

• Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
Thực sự từ lúc nhận được ý kiến của chị , em đã thay đổi tích cực rất nhiều . Đọc xong những lời nói như 1 người chị ruột nói với em gái vậy đó, điều đó khiến em thêm vững tin nhiều hơn vào con đường mình chọn , em đã bỏ đi lời nói ngoài tai của những người khác và kiên định hơn. Con đường đến Chuyên nhiều gian nan , em lại là 1 tấm chiếu mới ngơ ngác , nhờ có những người tiền bối nhiệt huyết như chị mà em đã đỡ ngu ngơ hơn và đặc biệt là có thêm động lực nữa ạ . Mong chị luôn khỏe mạnh và vui vẻ để chia sẻ nhiều hơn cho tụi em !!!:D:D:D:D
Green TreeOkie bé ^^ Tự dưng bé nói làm chị có thêm động lực để viết nhiều nội dung hay ho hơn nè, cứ nhiệt tình tham gia diễn đàn, có gì khúc mắc em cứ mạnh dạn hỏi ha, các anh chị ở đây ai cũng nhiệt tình, cute lắm. Nếu okie thì em cứ rủ bạn bè lên đây cùng giao lưu học hỏi nhá :>

Top Bottom