Tâm sự CÓ NÊN THI VÀO TRƯỜNG CHUYÊN

Hà Thanh Bình

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng mười một 2018
6
11
6
23
Bà Rịa - Vũng Tàu
Đại học sư phạm kỹ thuật TP.HCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các bạn đang xem bài viết này. Hiện tại anh đang là sinh viên năm nhất của trường đại học sư phạm kỹ thuật TP.HCM, anh từng là học sinh của trường THPT chuyên Lê Quý Đôn thành phố Vũng Tàu. Anh cảm thấy rất hạnh phúc khi được ở đây chia sẽ với các em về vấn đề có nên thi vào trường chuyên hay không. Anh xin phép được xưng mình với các bạn cho gần gũi.
Nếu như bạn muốn hỏi có nên thi vào trường chuyên hay không thì mình khuyên bạn rằng nếu có đủ năng lực hãy đăng ký thi đi nó không áp lực như bạn tưởng tượng đâu. Mình xin kể lại bản thân mình nha.
Cấp hai mình theo học một trường không mấy nổi tiếng ở huyện, mình đã đạt được nhiều thành tích về toán học như toán tuổi trẻ, học sinh giỏi toán các cấp, máy tính cầm tay casio,... và việc chọn lựa thi vào ngôi trường chuyên ở tỉnh chỉ là tình cờ khi mẹ mình hỏi : "con có muốn thử sức thi vào trường chuyên không". trong đầu của một đứa học sinh lớp chín như mình hồi đấy rất vô tư và không lo nghĩ nhiều về tương lai. Mình đã đồng ý và bắt đầu học ôn như các bạn chỉ khác ở chỗ mình thi vào trường chuyên với một tinh thần thoải mái không mấy là ganh đua vì mình muốn thử sức trải lòng ở một chỗ rộng hơn ao làng.( thật ra tâm lý của mình lúc đó đang nghĩ rằng rớt thì về trường huyện học có bạn có bè cũng vui).
Không lâu sau cuộc thi đó thì mình nhận được thông báo đậu , mình đậu vào lớp chuyên toán 2, cảm xúc lúc đó vừa vui vừa buồn, vui vì khám phá được khả năng của bản thân, buồn vì sắp phải xa gia đình và bạn bè. Và minh bắt đầu cuộc sống xa gia đình từ khi bước vào lớp 10. Không giống như những người khác nói và định kiến về môi trường học nặng nề và khép kín ở những ngôi trường trường chuyên. Mình thật sự cảm thấy thoải mái và vui vẻ khi được học tập ở đây. Ngôi trường chuyên với đầy đủ trang thiết bị hiện đại, phương pháp giảng dạy đầy sức sáng tạo không đem lại sự nhàm chán, các môn lý thuyết không thật sự đè nặng về mặt kiến thức và ghi nhớ mà mở rộng thiên về tư duy và làm việc nhóm.Học sinh cởi mở và năng động. Môn học nặng nhất với mình đó chính là toán :) môn học không hề gây khó dễ với mình ở cấp hai nhưng ở cấp ba nó thật sự đáng sợ chỉ vì nó là môn chuyên. Nhiều kiến thức mới cộng với cách trình bày cẩn thận là điều nên có ở một ngôi trường chuyên khi tham gia trực tiếp nhiều cuộc thi học sinh giỏi của tỉnh, quốc gia. Do có sự chọn lọc trên cả tỉnh nên nề nếp cũng như kỷ cương ở đây bạn không cần phải lo. Thầy cô vui vẻ và cởi mở, điểm số không thật sự đặt quá nặng và sự ganh đua giữa các học sinh cũng như vậy, quan trọng là lượng kiến thức bạn có được thôi. Bên cạnh những buổi học vất vả là những hoạt động vui chơi thể thao, giao lưu văn hóa, cắm trại vui chơi, du lịch Đà Lạt,... đặc biệt nguồn động lực học cả trường chính là học bổng dành cho các bạn hoc sinh xuất sắc trong lớp. Trường chuyên còn là một bệ phóng hoàn hảo cho các bạn bay vào thế giới đại học khi lượng kiến thức bạn được trang bị luôn đầy đủ và mới mẻ, lượng thời gian khổng lồ mà bạn sẽ có được.
Bây giờ khi đã là sinh viên đại học nhưng mình vẫn luôn mong muốn được trở về thời cấp ba. Gần đây mình có đọc được một bài báo về trường chuyên, mình thật sự cảm thấy khá khó chịu khi họ gọi trường chuyên là lò dào tạo những con cừu gọi dạ bảo vâng. Điều này không đúng đâu nhé. Vậy nên sau khi đọc xong bài này nếu bạn vẫn phân vân không biết có nên thi vào trường chuyên không thì mình vẫn luôn ở đây giải đáp những thắc mắc cho các bạn.

Top Bottom