Có hay không có? (Hóa hoc)

• Thread starter do_thuan13
  • Ngày gửi
  • Replies 13
  • Views 13,038

H

hsdailoc

Cho dd bạc nitrat AgNO3 vào dd Ca(H2P04)2 liệu có j ko nhỉ?

Còn phản ứng Ca(H2PO4)2 + AgNO3----> Thì ko xảy ra .Vì nếu xảy ra phản ứng trao đổi ion thì muối tạo ra là Ca(NO3)2 và AgH2PO4 đều là muối tan .ĐK của phản ứng trao đổi là sau phản ứng phải có chất kết tủa hoặc chất điện li yếu hoặc chất khí .

G

giangthach

phản ứng này không say ra vì nó không là phản ứng trao đổi ion. và cũng không phải là phản ứng oxhóa khử. NO3- trong điều kiện có H+ thì có tính oxh nhưng phương trình trên chỉ có chất oxhóa nên phản ứng không thể sảy ra.

D

do_thuan13

nếu tớ nói vẫn có kết tủa thì tính sao???? (mọi ngưòi vào đây bàn luận nào)

D

do_thuan13

tất nhiên là kết tủa Ag3PO4 rồi!!!
câu hỏi tửong như bình thừơng nhưg nảy sinh nhiều mâu thuẫn. Các bạn hỏi thử giáo viên dạy hóa xem sao, để chứng minh ý kiến của mình là đúng, còn kết quả của tớ là sai!!! hihii

T

trang14

tất nhiên là kết tủa Ag3PO4 rồi!!!
câu hỏi tửong như bình thừơng nhưg nảy sinh nhiều mâu thuẫn. Các bạn hỏi thử giáo viên dạy hóa xem sao, để chứng minh ý kiến của mình là đúng, còn kết quả của tớ là sai!!! hihii

Uả tui tưởng sản phẩm phải là [TEX]AgH_2PO_4[/TEX] cơ mà, đâu phải là [TEX]Ag_3PO_4 [/TEX]đâu!

T

trang14

vấn đề đơn giải như vậy thì đem lên thảo luận làm gi?
Đơn giản ji?
Ông anh bảo là kết tủa là [TEX]Ag_3PO_4[/TEX] nhưng theo em là sai thì phải đấu tranh đến cùng thui!
Sản phẩm phải là [TEX]AgHPO_4[/TEX] chứ !
Mà cái muối này tan mà!
===> ko sảy ra cái PƯ vô lí kia!

Ak mà nếu theo ông anh là đơn giản thì ai là người lập cái pic này để hỏi mọi người nhờ?:cool::cool::cool:

Last edited by a moderator:
H

hsdailoc

Nếu theo bạn thì phương trình sẽ xảy ra như sau:
Ca(H2PO4)2 + 6 AgNO3 --> 2 Ag3PO4 +Ca(NO3)2 + 4 HNO3

Phản ứng của bạn sai rùi . Ag3PO4 là chất kết tủa nhưng nó lại tan trong axit mạnh .Nếu bạn viết ra như thế kia thì Ag3PO4 sẽ tác dụng với HNO3:
Ag3PO4 + 3HNO3 ----> 3AgNO3 + 3H3PO4

Nên phản ứng Ca(H2PO4)2 + AgNO3----> Thì ko xảy ra .Vì nếu xảy ra phản ứng trao đổi ion thì muối tạo ra là Ca(NO3)2 và AgH2PO4 đều là muối tan .ĐK của phản ứng trao đổi là sau phản ứng phải có chất kết tủa hoặc chất điện li yếu hoặc chất khí

D

do_thuan13

ok, được rồi, để giải đáp luôn không thôi bị phản đối nhiều quá.
muối Ca(H2PO4)2 tan trong nước sẽ xảy ra quá trình phân li tạo ra P04^3- kết hợp với Ag+ tạo ra kết tủa Ag3PO4
Điều này đã đuợc tiến sĩ Nguyễn Thế Ngôn giải thích trong quyển Hóa học vô cơ tập 1 - NXB ĐHSP.
bản chất của sự hình thành kết tủa đó là [Ag+]^3.[PO4^3-] >=T (trong đó T là tích số tan của Ag3P04).
nếu kết luận như vậy, ta hãy xét trường hợp axit photphoric tác dụng với bạc nitrat ---> không có gi hết. Nếu giải thích như trên thì có vẻ là mâu thuẫn nhưng không phải vậy, nồng độ H+ trong dd axit photphoric cao hơn nhiều so với trong dd muối Ca(H2PO4)2 vì thế mà cân bằng sẽ chuyển dịch theo chiều nguợc lại là làm mất bớt PO4^3-, làm nồng độ của ion này trong dd giảm, vì thế sẽ không có kết tủa.
Còn bạn nào không tin thì hãy hỏi giáo viên dạy hóa của mình nhé. Giáo viên mà nói không có kết tủa thì cũng chịu luôn.

D

do_thuan13

Thêm một câu nữa nhé: cho từ từ đến dư dd Br2 bão hòa vào phenol có hiện tưởng gì nữa nhỉ??

T

trinhthai

có xảy ra phản ứng đó các bạn ơi!
nếu để ý các bạn sẽ thấy H2PO4 trong môi trường axit nó sẽ ra là PO4 -3 chu' hok phải là H2PO4 - đâu

Top Bottom