Cô giáo xé bài của học sinh ngay trên lớp học

H

hoatrongmatbao

tôi ko học thuộc cả bài văn để chép lại vì tôi nghĩ tôi có cái đầu và cái đầu tôi ko giống cái đầu ng #. tôi có cá tính của riêng mình và tôi nghĩ ko ai có cá tình như tôi. tôi luôn đề cao cái tôi của mình vì tôi là tôi. đã là tôi thì ko ai có thể bắt tôi vào khuôn mẫu nào hết vì tôi ko muốn là bản sao của ai đó. ngoài ra tôi còn có sự thấu hỉu của bố mẹ nên cho dù điểm văn thấp tôi cũng ko sao vì
TH1 : mình sai ở đâu đó ( cái này tôi bit)
TH2 : thầy cô giáo ko hợp gu của mình
đúng là hơi cực đoan nhưng nếu cô giáo mà xé bài của tôi, tôi sẽ đi cầm bài ý đi thẳng lên phòng hiệu trưởng

Tớ đồng ý với câu cuối của xilaxilo nhưng hình như kết cục sau vụ đó xẽ ko đc tốt đẹp cho lắm ít nhất là cũng nhận được những con mắt thiếu thiện cảm@-)@-)@-)

U

unbreak_mylove

hjx
ngày trước thi lên cấp ba mình chẳng học văn
chỉ đọc qua qua thế mà lúc thi lại được 8.75
chẳng bít là ai chấm bài nữa lúc đấy chắc bị hoa mắt
he he

H

hidro_cacbon

Thời kì đầu, vì các em còn đang bỡ ngỡ với chuyện viết tập làm văn nên ở lớp các thầy cô giáo dạy văn thường đưa ra một dàn ý mẫu (có khi là bài mẫu) để các em dựa vào đó mà làm và có thể sáng tạo ra một vài chi tiết theo trí tưởng tượng của các em. Đối với một số em nhỏ thì điều đó là quá sức. Tuy nhiên có một vài em trong số đó có khả năng cảm thụ văn học khá tốt và hoàn toàn có thể viết được một cách trôi chảy những gì mình nghĩ trong đầu. Đấy là một tín hiệu đáng mừng bởi nó cho thấy các em đang bước vào giai đoạn trưởng thành hơn trong suy nghĩ và cách nhìn nhận thế giới bên ngoài. Những em nhỏ có năng khiếu như vậy thì các thầy cô nên để cho các em thoải mái viết những gì các em thích, mặc dù đó là những điều hết sức phi lý (như chó sói biết nói tiếng người, mặt trời có tay chân,...) hay những cảm xúc thật sự tự nhiên của các em nhưng lại bị cho là trái lẽ thường (cho rằng bố mẹ quá nghiêm khắc với mình...)

Chúng ta đều biết rằng: việc cấm đoán một đứa trẻ chỉ nên xảy ra khi thật cần thiết, vì nếu tình trạng đó cứ lặp đi lặp lại thì sẽ khiến cho các em dần dần nảy sinh những thói quen ích kỉ và sống dựa dẫm phụ thuộc vào người khác! Đó là điều tất cả chúng ta đều không mong muốn... bởi vì thế hệ trẻ cần phải được rèn luyện tính tự lập và sự sáng tạo để trở thành con người có ích cho XH. Nếu các thầy cô cứ ép buộc các em phải làm theo ý mình như vậy thì không biết tương lai nền giáo dục của ta sẽ đi về đâu......

Thật là một vấn đề nan giải, nhỉ? :rolleyes:

H

hoanglethanh

Việc này là hoàn toàn không thể được phải để cho mọi người sáng tạo chứ, phải luôn đổi mới tu duy nhưng vẫn phải giữ nếp thày trò, vì giáo dục dập khuôn nên nước VN chưa có ai được giải Nobel cả, chứ còn nước ngoài họ luông khuyến khích sự sáng tạo

M

mstm04

Đúng là nền giáo dục nước ta còn quá lạc hậu so với nhiều nước khác. Ngay như vấn đề trong phòng thi không làm được bài họ vẫn để giấy trắng và ngồi im đến hết giờ thu bài còn nhiều hs nước mình kt miệng, 1 tiết, học kì vẫn quay cóp hỏi bài bạn. cuộc vận động 2 không như vẫn chưa làm đc j đáng kể thì phải?Hs vẫn cứ kí đơn và vẫn cứ giở phao như thường

S

seagirl_41119

Vậy nói thế này vậy:
Nếu cô giáo đó có con,và giáo viên của đứa bé bắt nó tả về mẹ nó,nó sẽ viết rằng :
Mẹ tôi luôn bắt học trò nói những j sai lệch về bố mẹ của mình.Ở nhà mẹ cũng là cô giáo của tôi,và những j tôi sẽ nói cũng sẽ sai lệch,đó là nó dối,mẹ tôi ghét tôi nói dối.mej tôi thật là mâu thuẫn,đến tôi còn hok chịu dc nữa là học sinh của mẹ

S

sunflower_hh16

xilaxilo nói có lý. Đã là tôi thỳ tôi ko phải là bản sao kủa ai kả. Nhưng 1 vấn đề mà tui muốn nhắn với bạn là đã là tôi thỳ đôi lúc kũng là bản sao kủa ai đó nhưng hok phải là tất cả

C

chandoi_ngo

hay nhỉ công nhận cô giáo này gan lì dám xé bài của học sinh , nếu là em thì em vả cho mấy cái liên tay luôn cho biết lẽ độ dám xé bài của H/s

Top Bottom