cô giải đáp giúp em nhân tố tiến hóa

N

nhatbach

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chào cô, cô cho em hỏi vấn đề phân biệt hiện tương di gen và yêu tố ngẫu nhiên , cụ thể là ở di gen, 1 nhóm cá thể di chuyển khỏi quần thể, còn ở yếu tố ngẫu nhiên cũng có trương hợp di chuyển, phát tán 1 số cá thể khỏi loài. vậy em có thể phân biệt dựa vào yếu tố :
- ở di gen thì nhóm cá thể di chuyên QUA 1 QUÂN THỂ KHÁC, NHỜ GIAO PHỐI MÀ LAN TRUYỀN GEN TRONG QUẦN THỂ MỚI
- ở yếu tố ngẫu nhiên nhóm cá thể LẬP THÀNH 1 QUẦN THỂ MỚI CẤU TRÚC DI TRUYỀN KHÁC QUẦN THỂ GỐC
em phân biệt như vậy được không cô, và nếu không chính xác thì mong cô góp ý giúp em, em cảm ơn cô
2. ở phần bt tự luyện của thầy, thì 1 số câu không có đáp án, cô có thể giải cho em câu 89 trong các nhân tố tiến hóa đc không cô, em cảm ơn cô

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Chào em!
Về phần phân biệt di nhập gen và các yếu tố ngẫu nhiên của em cơ bản là đúng rồi. Ở đây em chú ý một chút nữa là ở các yếu tố ngẫu nhiên thì các nhân tố tác động một cách đột ngột. Còn ở di nhập gen thì có thể tác động một cách từ từ nhé.
Còn ở câu 89:
Phát biểu không đúng khi nhận xét: Chọn lọc tự nhiên làm thay đổi nhanh hay chậm tần số alen phụ thuộc vào
A. sức chống chịu của cá thể mang alen đó.
B. alen chịu sự tác động của chọn lọc tự nhiên là trội hay là lặn.
C. quần thể sinh vật là lưỡng bội hay đơn bội.
D. tc độ sinh sản nhanh hay chậm của quần thể.
Câu này em nhận thấy rõ ràng chỉ có ý D là không thỏa mãn, tốc độ sinh sản nhanh hay chậm của quần thể không liên quan gì đến chọn lọc tự nhiên. Sức chống chịu của cá thể mang alen đó tốt thì chọn lọc tự nhiên sẽ tác động chậm hơn và ngược lại.
Alen trội hay lặn (Phần này ở SGK nói rõ sự tác động rồi nhé)
Còn CLTN tác động nhanh hơn ở cơ thể đơn bội do cơ thể đơn bội chỉ cần một alen tính trạng cũng được biểu hiện ra kiểu hình.
Chúc em học tốt!

Top Bottom