Có dòng điện không, tại sao?

T

thehung08064

nếu 2 đâu mạch thứ cấp là hở thì không có dòng điện.nếu kín mà không có tải vẫn có dòng điện chạy qua,ví dụ như R của cuộn dây làm dây dẫn.

Last edited by a moderator:
D

ducmanh2111

Anh ơi tại sao khi 2 đầu hở nó lại không có dòng điện hả anh
Em tưởng nó vẫn có dòng điện xoay chiều. Như mạch chỉ có L .

K

kenhaui

Anh ơi tại sao khi 2 đầu hở nó lại không có dòng điện hả anh
Em tưởng nó vẫn có dòng điện xoay chiều. Như mạch chỉ có L .

Bạn hiểu sai vấn đề rồi. Dòng điện xoay chiều chạy trong cuộn sơ cấp gây ra từ thông biến thiên trong cuộn thứ cấp, làm xuất hiện trong cuộn thứ cấp 1 suất diện động xoay chiều. nêu mạch hở thì còn suất đện động nào nữa mà sinh ra dòng điện

D

ducmanh2111

Em tưởng là kể cả mạch hở vẫn xuất hiện suất điện động chứ ạ.
Suất điện động đâu có phân biệt mạch hở hay kín đâu ạ?

N

nhatminhb5

mạch hở thì lấy suất điện động đâu ra mà đòi có dòng điện. mạc kín mới có. mạch kìn thì dù có tải hay ko thì vẫn có suất điện động giữa 2 đầu mạch nên có dòng điện chạy qua thôi.
nói nôm na thì dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của các electron. mạch hở thì lấy gì nó qua mà có dòng điện.

T

thehung08064

mạch hở thì lấy suất điện động đâu ra mà đòi có dòng điện. mạc kín mới có. mạch kìn thì dù có tải hay ko thì vẫn có suất điện động giữa 2 đầu mạch nên có dòng điện chạy qua thôi.
nói nôm na thì dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của các electron. mạch hở thì lấy gì nó qua mà có dòng điện.

cái này sai.mạch hở vẫn có suất điện động.nhưng đâu phải có suất điện động là có dòng điện đâu.tóm lại,nếu mạch kín thì có dòng điện và có suất điện động,mạch hở chỉ có suất điện động,không có dòng điện. Bạn còn nhớ U=điện áp cao trừ điện áp thấp chứ.U tương đương với E.

Top Bottom