Cơ chế tiến hóa

R

rainbridge

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu này trong sgk nâng cao trang 157, cô giải thích cụ thể từng phương án giúp em với ạ, em cảm ơn cô
Vai trò chủ yếu của CLTN trong tiến hóa nhỏ là:
a. làm cho tần số tương đối của các alen trong mỗi gen biến đổi theo hướng xác định
b. quy định chiều hướng và nhịp điệu biến đổi thành phần KG của quần thể, định hướng quá trình tiến hóa
c. phân hóa khả năng sinh sản của những KG khác nhau trong quần thể
d. phân hóa khả năng sống sót của các cá thể thích nghi nhất

N

ngobaochauvodich

Chào bạn

Đáp án B là chính xác

Gợi ý:
CLTN chính là nhân tố chính của quá trình tiến hóa vì quy định chiều hướng và nhịp điệu thay đổi tần số tương đối của các alen, tạo ra những tổ hợp alen bảo đảm cho sự thích nghi với môi trường
Câu này phải hiểu ý tác giả hỏi CLTN theo quan niệm hiện đại (tiến hóa nhỏ) => C,D sai do theo ĐacUyn
Câu A sai do CLTN làm biến đổi tần số tương đối của các alen trong mỗi gen, ĐÂY LÀ TÁC ĐỘNG CỦA CLTN

Last edited by a moderator:
R

rainbridge

chỗ này bạn xem lại sgk trang 153 nhé
"CLTN làm cho tần số tương đối của các alen trong mỗi gen biến đổi theo hướng xác định"
mình thấy trong sách ý nào cũng được nhắc đến hết à, ko biết đối với câu này thì chọn như thế nào :confused:

Last edited by a moderator:
N

ngobaochauvodich

"CLTN làm cho tần số tương đối của các alen trong mỗi gen biến đổi theo hướng xác định"
ý này nằm trong mục 1 : Tác động của chọn lọc tự nhiên

D

daohaibinh

Mình thấy trong SGK cơ bản trang 112 viết. CLTN thực chất là sự phân hóa khả năng sống sót và sinh sản( Mức độ thành đạt sinh sản) của cá thể có KG khac nhau trong quần thể.
Nhưng minh cũng nghĩ là DA bạn chọn

Top Bottom