Văn 8 Cô bé bán diêm

nguyenvandung7579@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đọc đoạn trích và trả lời câu hỏi: Sáng hôm sau, tuyết vẫn phủ kín mặt đất, nhưng mặt trời lên, trong sáng, chói chang trên bầu trời xanh nhợt . Mọi người vui vẻ ra khỏi nhà.
Trong buổi sáng lạnh lẽo ấy, ở một xó tường, người ta thấy một em gái có đôi má hồng và đôi moi đang mỉm cười. Em đã chết vì giá rét trong đêm giao thừa.
Ngày mồng một đầu năm hiện lên trên thi thể em bé ngồi giữa những bao diêm, trong đó có một bao đã đốt hết nhẵn. Mọi người bảo nhau : "Chắc nó muốn được sưởi cho ấm !", nhưng chẳng ai biết được cái kì diệu em đã trông thấy, nhất là cảnh huy hoàng lúc hai bà cháu bay lên đón lấy những niềm vui đầu năm.
Câu 1: "Cái kì diệu mà em đã trông thấy" được nói đến trong đoạn trích là gì ?
Câu 2: Truyện kết thức như thế nào ? Kết thúc đó có ý nghĩa gì ?
Câu 3: Em cảm nhận được tình cảm gì mà nhà văn dành cho cô bé bán diêm .

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,867
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Đọc đoạn trích và trả lời câu hỏi: Sáng hôm sau, tuyết vẫn phủ kín mặt đất, nhưng mặt trời lên, trong sáng, chói chang trên bầu trời xanh nhợt . Mọi người vui vẻ ra khỏi nhà.
Trong buổi sáng lạnh lẽo ấy, ở một xó tường, người ta thấy một em gái có đôi má hồng và đôi moi đang mỉm cười. Em đã chết vì giá rét trong đêm giao thừa.
Ngày mồng một đầu năm hiện lên trên thi thể em bé ngồi giữa những bao diêm, trong đó có một bao đã đốt hết nhẵn. Mọi người bảo nhau : "Chắc nó muốn được sưởi cho ấm !", nhưng chẳng ai biết được cái kì diệu em đã trông thấy, nhất là cảnh huy hoàng lúc hai bà cháu bay lên đón lấy những niềm vui đầu năm.
Câu 1: "Cái kì diệu mà em đã trông thấy" được nói đến trong đoạn trích là gì ?
Câu 2: Truyện kết thức như thế nào ? Kết thúc đó có ý nghĩa gì ?
Câu 3: Em cảm nhận được tình cảm gì mà nhà văn dành cho cô bé bán diêm .
Câu 1:
"Cái kỳ diệu mà em đã được trông thấy" là lò sưởi, bàn ăn thịnh soạn cùng mùi ngỗng quay thơm phức, cây thông nô-en và đặc biệt là người bà.
Câu 2:
Kết thúc chuyện là lúc mọi người nhận ra cái chết của cô bé bán diêm và khi hai và cháu cùng về trầu thượng đế.
Còn vế hai thì mình không chắc nên không làm.
Câu 3:
Tình cảm của nhà văn dành cho cô bé bán diêm là tình cảm trong trẻo, đằm thắm nhưng không kém phần thương xót và cảm thông cho số phận không mấy tốt đẹp của em.
Bạn tham khảo, có gì sai sót, mọi người góp ý ^^

Top Bottom