Có bài Hóa này tương đối hay, mời các bạn thử sức nhé!

N

ngluong1912

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có bài Hóa này tương đối hay, mời các bạn th?

>:D<
Cảm ơn bạn đã làm bài tập này.
Không hiểu sao hôm wa mình gõ nhầm mất 1 chỗ mới chán chứ, bạn làm lại thử nhé!
Nếu có chỗ nào đề sai thì quả là hơi buồn, vì câu này do 1 thầy giáo của trường THPT .... - Hà Nội ra đó bạn. Tuy nhiên thì thầy còn rất trẻ, mới ra trường năm đầu tiên mà. Thế mình mới nghi.
Hoàn thành các phương trình phản ứng sau: (Chỗ ... có thể là 1 hoặc nhiều chất)
K2S2O8 + MnSO4 + H2O --> K2SO4 + KMnO4 + ....
K2Cr2O7 + Na2SO3 + H2SO4 -->
Al + NaNO3 + NaOH + ... -->
Zn + NaNO3 + NaOH -->
Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm đến bài này.
Chúc các bạn một năm mới thành đạt, hạnh phúc!

L

lehoanganh007

vì đây là các PT nằm trong phạm vi kiến thức nâng cao
nó ko giao nhiều nhưng có khoảng 1--> 3 câu để chọn ra HSG
như cậu điểm 10 tự luận ấy mà

A

akai

4. 4Zn + NaNO3 + 7NaOH ---> NH3 + 4Na2ZnO2 + 2H2O
caí này tạo phức chất chứ bồ ;;)

S

suyeu

tramngan said:
1. 5K2S2O8 + 2MnSO4 + 8H2O ---> 2HMnO4 + 10KHSO4 + 2H2SO4
2. K2BR2O7 + Na2O + H2S04 ---> K2SO4 + Na2SO4 + Br2 + SO2 + H2SO4
3. 8Al + 3NaNO3 + 5NaOH + 2H2O ---> 3NH3 + 8NaALO2
4. 4Zn + NaNO3 + 7NaOH ---> NH3 + 4Na2ZnO2 + 2H2O
Giải thích phương trình 2:
Na2O + H2O --> NaOH + H2O
NaOH + H2SO4 --> Na2SO4 + H2O
Na2SO4 + K2Br2O7 --> K2SO4 + Na2SO4 + Br2
Br2 + H2SO4 --> HBr + SO2 + H2O
HBr + H2SO4 --> Br2 + SO2 +H2O
P/S: Phương trình 2 là Br2 chứ không phải Cr2 nhé bạn, bạn xem lại đi. Nếu là Cr2 thì mình bó tay luôn. Mà bạn cứ yên tâm, thi trắc nghiệm không ra vấn đề này đâu, có nước là học thuộc phương trình phản ứng ^_^
Bạn nhầm rồi.K2Cr2O7 là hoàn toàn chính xác :D . Trong phân tử này Cr có số oxi hóa +6 còn hợp chất K2Br2O7 của bạn hoàn toàn không tồn tại ( Br không có số oxi hóa là +6 :) )
Trong môi trường axit , Cr2O7(2-) có tính oxi hóa rất mạnh. Nó oxi hóa lưu huỳnh ở từ số oxi hóa +4 lên số oxi hóa +6 ( SO3(2-) ---> SO4(2-) ) . Bản thân crom sẽ chuyển từ số oxi hóa +6 về số oxi hóa +3 ( Cr2O7(2-) ---> Cr(3+) ).
Phương trình các bạn tự viết nhé :)

N

ngluong1912

Tiếc rằng chẳng bạn nào có lời giải chi tiết cả.
Mình biết là phương trình thứ nhất chất tạo thành là sai. Nhưng đó là đề bài thầy cho, các bạn hãy sửa lại và cân bằng thử xem sao.
Theo mình:
- Thứ nhất: trong K2S2O8 thì số oxi hóa của S là bao nhiêu?
- Thứ hai: trong môi trường axit thì không tạo thành HMnO4 mà tạo thành muối sunfat.

L

lamuramses_master

ngluong1912 said:
Tiếc rằng chẳng bạn nào có lời giải chi tiết cả.
Mình biết là phương trình thứ nhất chất tạo thành là sai. Nhưng đó là đề bài thầy cho, các bạn hãy sửa lại và cân bằng thử xem sao.
Theo mình:
- Thứ nhất: trong K2S2O8 thì số oxi hóa của S là bao nhiêu?
- Thứ hai: trong môi trường axit thì không tạo thành HMnO4 mà tạo thành muối sunfat.
Phương trình thứ nhất HOÀN TOÀN ĐÚNG . Đây là một phản ứng cơ sở trong quá trình điều chế Ozon trong phòng TN bằng phương pháp Hóa Học . Phương trình cân bằng như sau :
5 (NH4)2S2O8 + 2 MnSO4 + 8 H2O ---> 2 HMnO4 + (NH4)2SO4 + 7H2O
Còn hai thắc mắc của bạn thì mình xin giải thích ngắn gọn như sau :
+ Trong K2S2O8 thì Lưu huỳnh có số oxi hóa +6 tuy nhiên tính oxi hóa lại gây ra bởi hợp phần [-OSO-O-O-OSO-O]2- trong đó hai nguyên tử O liên kết trực tiếp với nhau có số oxi hóa -1 sau phản ứng oxi -1 bị khử hoàn toàn về oxi - 2 .
+ Việc tạo thành HMnO4 và muối sunfat có liên quan gì nhau đâu nhỉ? Và cũng xin bổ sung là việc tạo thành HMnO4 trong môi trường axit là điều bình thường (trừ môi trường có pH quá âm thì phản ứng oxi hóa khử xảy ra).

Y

yukiko1411

Có bài nào của lớp 11 ko các pác , chương trình lớp 12 ai mà làm đc .........:((

L

lamuramses_master

yukiko1411 said:
Có bài nào của lớp 11 ko các pác , chương trình lớp 12 ai mà làm đc .........:((
Phương trình phản ứng làm gì phân ra 11 hay 12 đâu em :) , có thấy bài tập nào hay thì cứ xông pha thôi, đôi khi các em đã làm từ lớp 8 hay 9 rồi cũng nên đấy chứ. Cứ học dần dần đi, đừng vì lớp 11 hay 12 mà nản ...
Chúc em Valentine hạnh phúc và học hành tốt nhé.

N

ngluong1912

Các bác tài thật đấy.
Phản ứng thứ nhất, mình đã nói là sản phẩm sai.

K2S2O8 + MnSO4 + H2O --> K2SO4 + KMnO4 + H2SO4

Các bạn bình luận tiếp nhé!

L

lamuramses_master

Sặc.Type nhầm.Nhưng không vấn đề gì. Cứ thay NH4 bằng K.Okie ;)
Nếu bạn không thỏa mãn thì có thể vào thảo luận tiếp. Và bạn nên xem lại đề ra nhé. ban đầu bạn cho sản phẩm là HMnO4 trong khi đó lần post thứ hai bạn lại chuyển thành KMnO4. Và xin KHẲNG ĐỊNH với bạn 1 lần nữa là HMnO4 chứ không phải KMnO4.

L

lamuramses_master

ngluong1912 said:
Các bác tài thật đấy.
Phản ứng thứ nhất, mình đã nói là sản phẩm sai.

K2S2O8 + MnSO4 + H2O --> K2SO4 + KMnO4 + H2SO4

Các bạn bình luận tiếp nhé!
Mà bạn cũng nên để ý là KMnO4 trong môi trường axit có tính oxi hóa cực mạnh đấy nhé. Xem lại kĩ đi , nếu cần mình post cả cái Thí nghiệm đó lên cho bạn xem , cả cơ chế và phản ứng luôn nhé. Khoan đã vội phán xét đề sai và tự sửa đề.Ok?

P

phuongvd

Hé hé. Lại mắc một sai lầm nữa khi các bạn cân bằng sản phẩm rồi. Thực ra trong sản phẩm có ion (MnO4)- thôi (có màu tím) còn viết là KMnO4 hay HMnO4 đều được cả.
Không ai đúng ai sai ở đây.
Mình thấy cách bạn tramngan viết là tương đối ổn rùi. Vì HMnO4 và H2SO4 có biết cái nào mạnh hơn cái nào đâu.
Để cho chính xác, các bạn nên viết phương trình ion rút gọn là chính xác nhất.

L

lamuramses_master

phuongvd said:
Hé hé. Lại mắc một sai lầm nữa khi các bạn cân bằng sản phẩm rồi. Thực ra trong sản phẩm có ion (MnO4)- thôi (có màu tím) còn viết là KMnO4 hay HMnO4 đều được cả.
Không ai đúng ai sai ở đây.
Mình thấy cách bạn tramngan viết là tương đối ổn rùi. Vì HMnO4 và H2SO4 có biết cái nào mạnh hơn cái nào đâu.
Để cho chính xác, các bạn nên viết phương trình ion rút gọn là chính xác nhất.
Thừa nhận sai lầm. Đúng là đã cân bằng phương trình sai :D .
Bạn phuongvd nói rằng nên viết theo pt ion.Ok, đồng tình ý kiến này.Viết HMnO4 hay KMnO4 cũng okie vì quá trình tạo ra 16 H+ trong khi đó có đến 10 SO4(2-) và 2MnO4(2-) !
Thành thật xin lỗi ^^

N

ngluong1912

ANH VŨ đã viết:
"Phương trình thứ nhất HOÀN TOÀN ĐÚNG . Đây là một phản ứng cơ sở trong quá trình điều chế Ozon trong phòng TN bằng phương pháp Hóa Học . Phương trình cân bằng như sau :
+ Trong K2S2O8 thì Lưu huỳnh có số oxi hóa +6 tuy nhiên tính oxi hóa lại gây ra bởi hợp phần [-OSO-O-O-OSO-O]2- trong đó hai nguyên tử O liên kết trực tiếp với nhau có số oxi hóa -1 sau phản ứng oxi -1 bị khử hoàn toàn về oxi - 2 .
+ Việc tạo thành HMnO4 và muối sunfat có liên quan gì nhau đâu nhỉ? Và cũng xin bổ sung là việc tạo thành HMnO4 trong môi trường axit là điều bình thường (trừ môi trường có pH quá âm thì phản ứng oxi hóa khử xảy ra).[/quote]"

Rất tiếc là đề bài đã cho rõ 2 sản phẩm là KMnO4 + K2SO4 + ....
Như vậy các bạn chỉ được chọn 1 hoặc một số sản phẩm cho chỗ ... thôi chứ không được thay thế 2 sản phẩm đã biết thành chất khác.

Cảm ơn ANH VŨ đã nhiệt tình tham gia.
Nhưng bạn xem lại phản ứng trên, có phản ứng nào mà cả 2 vế đều viết H2O không?
Xin chỉ giáo!

L

lamuramses_master

ngluong1912 said:
ANH VŨ đã viết:
"Phương trình thứ nhất HOÀN TOÀN ĐÚNG . Đây là một phản ứng cơ sở trong quá trình điều chế Ozon trong phòng TN bằng phương pháp Hóa Học . Phương trình cân bằng như sau :
+ Việc tạo thành HMnO4 và muối sunfat có liên quan gì nhau đâu nhỉ? Và cũng xin bổ sung là việc tạo thành HMnO4 trong môi trường axit là điều bình thường (trừ môi trường có pH quá âm thì phản ứng oxi hóa khử xảy ra).
"
:(( Sao toàn type nhầm thế này. Hix . Xin lỗi nhiều T___T . Đánh lại vào word cho chắc vậy T___T :

N

ngluong1912

Anh Vũ à!

Thầy em cho sản phẩm phản ứng này là KMnO4 chứ không phải là HMnO4.
Nhưng em nghĩ là nếu để KMnO4 thì không tồn tại trong dung dịch H2SO4 được.
Vậy thì phải sửa đề của thầy à? ăn nói với thầy thế nào chứ?

L

lamuramses_master

Nếu dung dịch axit nồng độ không cao thì vẫn tồn tai được chứ em (tuy rằng nó cũng bị biến đổi dần) . Tuy nhiên hỗn hợp axit này là một dung dịch oxi hóa mạnh dùng để rửa dụng cụ thí nghiệm đấy em. :)

H

hocmai.hoahoc3

ngluong1912 said:
Anh Vũ à!

Thầy em cho sản phẩm phản ứng này là KMnO4 chứ không phải là HMnO4.
Nhưng em nghĩ là nếu để KMnO4 thì không tồn tại trong dung dịch H2SO4 được.
Vậy thì phải sửa đề của thầy à? ăn nói với thầy thế nào chứ?
Thầy của bạn nói cũng có lí đó. Theo mình thấy HMnO4 là một axit mạnh (tương đương H2SO4) nhưng nó rất kém bền trong nước, đặc biệt là trong môi trường axit. Vậy nên các bạn ko nên viết lat HMnO4 mà nên viết là KMnO4 nhé.

Top Bottom