CÓ AI CÓ ĐỀ THI VÀO 10 KHỐI CHUYÊN ĐHSP KHÔNG NHỈ?

L

liemliem

T

trang14

Ai có đề luyện thi hay thi vào cấp III chuyên hóa ko???? Post lên hộ cái, Thanks nhìu!!!! :x :x :x :x :x :x

G

Godot

Các bạn cùng xem và tham khảo nhé.

Đề thi Tuyển sinh vào lớp 10 chuyên Văn, khối THPT Đại học Sư phạm Hà Nội 2008
Thời gian làm bài: 150 phút

Câu 1. Em hãy phân tích ý nghĩa của biện pháp tu từ trong những câu thơ sau:
"Chiếc thuyền im bến mỏi trở về nằm
Nghe chất muối thấm dần trong thớ vỏ"
(Quê hương - Tế Hanh)

Câu 2:
"Chân phải bước tới cha
Chân trái bước tới mẹ
Một bước chạm tiếng nói
Hai bước tới tiếng cười
Người đồng mình yêu lắm con ơi
Đan lờ cài nan hoa
Vách nhà ken câu hát
Rừng cho hoa
Con đường cho những tấm lòng"
(Nói với con, Y Phương)

1. Khi viết đoạn văn (theo kiểu diễn dịch) cảm nhận về những câu thơ trên, một bạn học sinh đã mở đầu đoạn văn của mình với câu chủ đề (câu chốt): "Những câu thơ trên thể hiện niềm mong ước, giục giã của cha để con sống có ý chí, kế tục truyền thống cao đẹp của quê hương". Theo em, câu chốt ấy có sát không? Hãy giải thích ngắn gọn ý kiến của mình.

2. Hãy viết đoạn văn từ 7 đến 8 câu theo kiểu diễn dịch để nêu cảm nhận của em về khổ thơ trên. Trong đoạn văn, em hãy sử dụng ít nhất hai phép liên kết câu (gạch dưới những từ ngữ này).

Câu 3. Phân tích nhân vật anh thanh niên trong truyện ngắn Lặng lẽ Sa Pa (Nguyễn Thành Long), từ đó nêu ý nghĩa tư tưởng của tác phẩm này.

Hết.

G

Godot

Hiện nay đã có phần Gợi ý làm bài cho đề thi Tuyển sinh vào 10 hệ THPT chuyên Văn ĐHSP Hà Nội. Các em có thể vào làm bài và xem Gợi ý tại khóa học Ngữ văn vào 10 trên hocmai.vn:
http://hocmai.vn/mod/quiz/view.php?id=15236

Theo đánh giá của cá nhân anh thì đề thi vào chuyên văn ĐHSP năm nay không khó. Các dạng bài đều đã khá quen thuộc. Phần lớn nội dung kiến thức nằm trong chương trình lớp 9.
Hôm nay, các bạn thi vào khối chuyên hệ THPT của trường Đại học Khoa học Tự nhiên - Đại học Quốc gia Hà Nội cũng đã bước vào thi. Bạn nào có đề thì post lên đây, chúng ta cùng tham khảo nhé.

O

o0ami0o

Oài, năm nay sao toàn Lặng lẽ Sapa ko thế nhỉ, thi CNN HN cũng có, thi PTNK ĐHQG TPHCM cũng có 1 câu :| Giờ cái đề này cũng có , ui ui , hok bit đề mai thi có Lặng lẽ Sapa lun hok nữa :-S

Z

zinzincool_dkny

bọn tớ ôn thy ở trường nên được học 12 đề thy vào 10 môn văn đấy ai mún xem hok ? mún xem thỳ pm nghen

T

thanchet112

chỉ có đề toán này có muốn xem ko vậy muốn thi pm nha
nick chat : kiniembuon_yeuem2002

T

thanchet112

de thi

chỉ có đề toán này có muốn xem ko vậy muốn thi pm nha
nick chat : kiniembuon_yeuem2002

H

hu0ng_kute

em muốn có đề thi trường việtj-úc ý ai có pm nick x1nm0tl4n_Du0ckh0c_v1y3u mônn toán hoặc post lên đây nhá

K

keodungkd_271

huhu , ai có đề thi chuyên Văn Nguyễn Trãi pm mik với , mik thanks 5 bài viết của ng đó luôn , gấp lắm , júp mik với nhá.

B

_babysu_

em cần đề chuyên anh, có anh chị nào có đề môn Anh k ạ? trường nào cũng được ạ. ĐHSP, ĐHNgoại ngữ, Ams ... em thanks nhiều ^^~

T

trangbi_9x

E đang cần đề thi chuyên Sinh vào THPT chuyên Sư phạm, ai có chia sẻ cho e với. tks

K

kiwianhhungrom

ai học giỏi Toán,Văn,Anh thì lên hướng dẫn cho mọi ng các đề thi vào lớp 10 or thi Chuyên đi :p Như thế sẽ giúp mọi ng có thêm kinh nghiệm thi vào lớp 10 đó,nhất là môn Văn :| Ai đồng ý xin cái thanks nha :-<

Last edited by a moderator:
K

kiwianhhungrom

hic sao toàn ng post mỗi đề v2 môn Văn lên thế,v1 đáng quan tâm cho những ng học kém môn Văn thì ko ai post cho mình biết dạng đề thi mà ng ta ra để còn lo mà học :(( chờ đó mai ta đi thi v1 về ta sẽ post đề tuyển sinh 2010 cho các thành viên vững bước theo sau :>

K

kiwianhhungrom

như đã hứa,đây là đề của quý zị :x
Câu 1: "Cây lược ngà ấy chưa chải đc mái tóc của con,nhưng nó như gỡ rối đc phần nào tâm trạng của anh".(Trích Chiếc lược ngà,Nguyễn Quang Sáng).
1) Phân tích ngữ pháp câu văn trên.
2) Tìm biện pháp tu từ và giá trị tu từ trong các câu văn đó.
Câu 2: "Không có khả năng tự học,chúng ta không thể tiến xa đc trên con đường học vấn và sự nghiệp của mình".
Coi câu văn trên là câu chốt(câu chủ đề),hãy viết thành đoạn văn khoảng 8 đến 10 câu văn theo lập luận Tổng Hợp - Phân Tích - Tổng Hợp. Trong đó,em hãy sử dụng một câu hỏi tu từ. ( Hãy gạch chân câu hỏi này và đánh số thứ tự các câu văn trong đoạn văn)

Câu 3:
Phân tích bài thơ sau đây để thấy đc vẻ đẹp của bức tranh thiên nhiên lúc thu sang và những cảm xúc,suy tưởng của nhà thơ.
SANG THU
Bỗng nhận ra hương ổi
Phả vào trong gió se
Sương chùng chình qua ngõ
Hình như thu đã về

Sông đc lúc dềnh dàng
Chim bắt đầu vội vã
Có đám mây mùa hạ
Vắt nửa mình sang thu

Vẫn còn bao nhiêu nắng
Đã vơi dần cơn mưa
Sấm cũng bớt bất ngờ