Có 1 số câu ai giúp mình với, sắp thi học kỳ, cô ra đề cương !

C

cyberman219

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai trả lời được thì vui lòng trả lời rõ ràng tí
1. Chứng minh ti thể - lục lạp đều có nguồn gốc từ vi khuẩn ?
2. Nêu mối quan hệ giữa lưới nội chất, bộ máy gôngi, ribôxôm ?
3. Chứng minh: CO2 + H2O => C6H12O6 + O2 vừa có chuyển hoá năng lượng, vừa có chuyển hoá vật chất ?
4. Giải thích và vẽ hình minh hoạ khi cho tế bào hành tía vào dung dịch ưu trương ?
5.Nêu enzim và cơ chế tác dụng của enzim?
Ai trả lời được thì giúp em với, chiều ngày 16/12 là em làm bài kiểm tra rồi

Q

quynhdihoc

3. Chứng minh: CO2 + H2O => C6H12O6 + O2 vừa có chuyển hoá năng lượng, vừa có chuyển hoá vật chất ?
4. Giải thích và vẽ hình minh hoạ khi cho tế bào hành tía vào dung dịch ưu trương ?

Câu 5: trong sgk ---> khỏi viết nhé em :)
Câu 4: Cái này chị hok bít vẽ sao cả :(
Câu 3: chuyển hoá năng lượng từ quang năng sang hoá năng
chuyển hoá vật chất : từ các chất vô cơ sang hợp chất hữu cơ :)>-
Câu 2,1: chị cũng hok nhớ lun

H

hyhoha123

cau 1 nó có các đặc điểm khác với các bào quan khác: có 2 màng ADN , riboxom độc lập với nhân
nó giống với vi khuẩn có plasmit , ADN vòng , có kích thước giống nha riboxom 70S gióng với vi khuẩn, ADN chưa két hợp với protein đính vào vách
câu 2 bô máy gôn gi có nguòn gốc từ lưới nộ chất ,từ 2 bào quan này có tạo ra nhiều túi tiét tạo nên hệ thống nội màng , còn riboxom thì t thấy trả liên quan nó chỉ gắn trên lưới nội chất hạt, là nơi tổng hợp protein, néu có thì chỉ có quan hệ trên quá trình tổng hợp protein thui
protein từ riboxom tỏng hợp=> bộ máy gôn gi hoàn chỉnh=>túi tiết=> xuất bào
câu 3 có năng lượng vì nó cần 1 năng lượng nào đó, mà năng lượng ko thể tách ra khỏi vật chất nên nó lun kèm theo bién đổi năng lượng ở đây vd như ô xi trong nước từ hợp chất chuyển sang dạng đơn chất
4 thì t ko có hình vẽ rùi mong bạn thông cảm
5 nêu tên hả bạn vd amilaza , proteaza .... cơ chế thì ko rõ lắm nóinom na có 3 cách chủ yếu sau
;) sắp xép các cơ chất gần nhau, sao cho các lk dễ hình thành nhất
;) kéo căng hoặc vặn xoắn lk làm cho nó dễ đứt
;) tạo vi môi trường có ph thấp làm cho H+ đi vào cơ chất , đây là 1 bước rất quan trọng trong quá trình phân giải các chất:D:D:D:D
chúc bạn biết thêm với nội dung này vì có lẽ bạn đã thi rùi nhưng nên bít thêm thì sẽ tốt hơn phải ko

Top Bottom