[CLB Hóa học vui] Mỗi tuần một hiện tượng - đợt 1 - tháng 11

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người!!
Như đã thông báo trước, hôm nay các em chỉ đc trả lời những gì chị hỏi, yêu cầu, bạn nào lạc đề, dư là bị phạt đăng 1 tấm hình lên cho mọi người biết mặt luôn. Có 1 số thông tin chị cung cấp bị sai, bạn nào phát hiện ra sẽ phạt ngược lại chị tùy ý. Trò chơi bắt đầu.
Giờ vào điểm danh "có" nè mấy em.
@Phạm Hồng Phúc, @Nguyễn Thị Ngọc Bảo, @dlmailan@gmail.com, @Kyanhdo, @Song Joong Ki, @huyenlinh7ctqp, @bienxanh20, @doankid744, @Shmily Karry's, @Toji Takeshi

Toji Takeshi

Cựu Trưởng BP Quản lí |Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
1,044
2,726
414
23
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Trãi
Chào mọi người!!
Như đã thông báo trước, hôm nay các em chỉ đc trả lời những gì chị hỏi, yêu cầu, bạn nào lạc đề, dư là bị phạt đăng 1 tấm hình lên cho mọi người biết mặt luôn. Có 1 số thông tin chị cung cấp bị sai, bạn nào phát hiện ra sẽ phạt ngược lại chị tùy ý. Trò chơi bắt đầu.
@Phạm Hồng Phúc, @Nguyễn Thị Ngọc Bảo, @dlmailan@gmail.com, @Kyanhdo, @Song Joong Ki, @huyenlinh7ctqp, @bienxanh20, @doankid744, @Shmily Karry's, @Toji Takeshi
Có mặt ^^

• Like
Reactions: ngoctran99

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Chào mọi người!!
Có mặt

• Like

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
Chào mọi người!!

• Like

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
Chào mọi người!!
Có.

• Like

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
đâu có đùa :)
chị đã thông báo và hỏi ý kiến các em có thích hình thức sinh hoạt này ko nhưng chẳng bạn nào trả lời, chỉ đọc và để đó. Xem như lần này xé nháp, các câu sau phải chú ý, đọc kĩ yêu cầu trước. chơi thì phải chấp nhận bị phạt, chị cũng v mà

• Like
Reactions: Kyanhdo

Toji Takeshi

Cựu Trưởng BP Quản lí |Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
1,044
2,726
414
23
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Trãi
đâu có đùa
:)
chị đã thông báo và hỏi ý kiến các em có thích hình thức sinh hoạt này ko nhưng chẳng bạn nào trả lời, chỉ đọc và để đó. Xem như lần này xé nháp, các câu sau phải chú ý, đọc kĩ yêu cầu trước. chơi thì phải chấp nhận bị phạt, chị cũng v mà
hôm nay cho e xin nghỉ chị ơi. Mạng nhà e bị đứt dây ko dùng đc mt

• Like

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
* Khi đánh rơi nhiệt kế thủy ngân trong phòng thí nghiệm thì ta nên dùng chất gì để dọn dẹp?

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
đáp án câu này là
Vì thuỷ ngân rất độc, dọ dẹp theo cách tẩy rửa thông thường sẽ nguy hiểm đến người xử lý. Người ta dùng bột lưu huỳnh rắc lên chỗ làm đổ thủy ngân vì thủy ngân là chất lỏng dễ bay hơi và chỉ phản ứng được với lưu huỳnh ở nhiệt độ thường:
Hg + S => HgS
HgS là chất rắn ở nhiệt độ phòng nên dễ cho chúng ta dọn dẹp

Sao ko ai tương tác với chị v :eek:
Nếu các em ko thích thì mình đổi lại, cứ thoải mái trả lời, ko phạt nữa, đừng để chị nói 1 mình chớ TT

• Like
Reactions: Kyanhdo

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
câu tiếp nha:
Giải thích hiện tượng tạo thành hang động thạch nhũ ở các núi đá vôi.
chị cần các em tham gia thảo luận, đóng góp ý kiến chứ ko cần like đâu, trả lời đi mấy đứa

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
câu tiếp nha:
chị cần các em tham gia thảo luận, đóng góp ý kiến chứ ko cần like đâu, trả lời đi mấy đứa
nước trong các hang động chứa nhiều nước vôi :
CaO + H2O -> Ca(OH)2
nước trong hang động chuyển động nhiều tiếp xúc với không khí sinh ra H2CO3 (acid cabonic)
CO2 + H2O -> H2CO3 .
thạch nhũ hình thành từ sự khử nước của phản ứng :
H2CO3 + Ca(OH)2 -> CaCO3(kết tủa) + 2H2O
P/s: Suy nghĩ nát óc :v

Last edited:
  • Like

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
câu tiếp nha:
Em xin trả lời ^^
Hiện tượng do CaCO3 trong đá vôi phản ứng với hơi nước trong không khí và CO2 ( cũng trong không khí ạ ) tạo thành Ca(HCO3)2 ( là chất lỏng) nên có hiện tượng tạo thạch nhũ đồng thời Ca(HCO3)2 khi rơi xuống liền dễ dàng mất hơi nước và CO2 nên thành CaCO3 từ đó không chỉ tạo thạch nhũ mà ở trong các hang động còn có hiện tượng mùa đông ấm mùa hè mát ^^
CaCO3 + CO2 + H2O ---> Ca(HCO3)2 ( phản ứng xảy ra 2 chiều)

Top Bottom