[ CLB Hóa học vui] I. MỖI TUẦN MỘT HIỆN TƯỢNG - đợt 1- tháng 10

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Mình cược 20 điểm nha
bạn hãy nêu lên đáp án của mình để mọi người góp ý nha. nếu góp đúng vẫn sẽ được cộng thêm điểm như đã cược. nếu không cược sẽ được công thâm năm điểm. sai sẽ bị trừ 3 điểm.

Toji Takeshi

Cựu Trưởng BP Quản lí |Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
1,044
2,726
414
23
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Trãi
bạn hãy nêu lên đáp án của mình để mọi người góp ý nha. nếu góp đúng vẫn sẽ được cộng thêm điểm như đã cược. nếu không cược sẽ được công thâm năm điểm. sai sẽ bị trừ 3 điểm.
Bn nên giới hạn thời gian trả lời để tránh việc coppy trên mạng nha

• Like
Reactions: tiểu thiên sứ

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Bn nên giới hạn thời gian trả lời để tránh việc coppy trên mạng nha
mình sẽ để ý chuyện này. cảm ơn bạn đã góp ý. nếu bạn nào cóp mạng mà bị thành viên biết sẽ bị trừ nửa số diểm hiaanj tại nha.
Đap án của mình là : Do sư sắp sếp cấu trúc của các nguyên tử C trong chúng khác nhau nên có sự trái ngược kim cương thì cưng khó vỡ do cấu trúc chặt chẽ còn than chì mền dễ gãy do cấu trúc C trong rời rặc
chúc mừng bạn nhận thêm 20 điểm vì bạn trả lời đúng 1 ý trong 2 ý.
có ai có bổ sung gì không? bạn @Lý Dịch đã trả lời đúng 1 ý. còn một ý nữa nhanh tay lên nào các bạn.
@damdamty , @Nguyễn Thị Ngọc Bảo, @dlmailan@gmail.com, @Kyanhdo, @Song Joong Ki,@hoangthianhthu1710@gmail.com, @Lý Dịch, @Quốc Trường, @huyenlinh7ctqp, @bienxanh20, @doankid744, @Shmily Karry's, @Toji Takeshi, @Lâm Băng Cự Giải

Toji Takeshi

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
1,044
2,726
414
23
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Trãi
Vì kim cương có cấu trúc liên kết tứ diện đều tạo ra liên kết hóa trị bền vững còn ở than chì thì cacbon xếp thành các lớp 2D khiến cho liên kết giữa các lớp vs nhau rất yếu dù liên kết trong từng lớp khá mạnh
mình sẽ để ý chuyện này. cảm ơn bạn đã góp ý. nếu bạn nào cóp mạng mà bị thành viên biết sẽ bị trừ nửa số diểm hiaanj tại nha.

có ai có bổ sung gì không? bạn @Lý Dịch đã trả lời đúng 1 ý. còn một ý nữa nhanh tay lên nào các bạn.
@damdamty , @Nguyễn Thị Ngọc Bảo, @dlmailan@gmail.com, @Kyanhdo, @Song Joong Ki,@hoangthianhthu1710@gmail.com, @Lý Dịch, @Quốc Trường, @huyenlinh7ctqp, @bienxanh20, @doankid744, @Shmily Karry's, @Toji Takeshi, @Lâm Băng Cự Giải

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định

Có thể tham khảo sách báo được không?

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Mình xin phép trả lời nha (cái này trích từ báo KQĐ)

Có thể tham khảo sách báo được không?
ko bạn.bạn phải dựa vào kiên thức mình đẫ học để trả lời câu hỏi tuyệt đối không cóp bài trên mạng.
còn ai có bổ sung gì nữa không nào?

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Theo mình học thì:
- Viên kim cương có cấu trúc là một nguyên tử cacbon gắn liền với 4 nguyên tử cacbon khác. Chuỗi bốn nguyên tử cacbon này lại được gắn tiếp vào bốn nguyên tử cacbon khác và kéo dài liên tục kết thành 1 mạng lưới khổng lồ và chặt chẽ giữa vô số nguyên tử cacbon với nhau.
- Chì trong bút chì ta sử dụng: mỗi nguyên tử cacbon chỉ liên kết với ba nguyên tử cacbon khác, thay vì bốn như kim cương. Những nguyên tử này không tạo thành một mạng lưới, mà tạo thành các lóp chồng lên nhau, như một tập giấy vở. Những lớp nguyên tử mỏng này giữ được hình dáng nhờ vào một lực khá yếu kết nối chúng lại với nhau. Nhưng do lục này rất yếu, nên các lớp cacbon vẫn có thế trượt lên nhau. Khoảng cách giữa các lớp lại lớn hơn khoảng cách giữa hai nguyên tử cacbon liền nhau. Cấu trúc tổng thể của than chì khiến cho nó mềm mại và trơn trượt, rất khác với sự cứng rắn của kim cương. Vì những lớp cacbon của than chì tạo ra nhiều không gian cho các điện tử đi qua, nên than chì có thể dẫn điện và hấp thụ ánh sáng dù chúng có màu đen chứ không long lanh trong suốt như kim cương.

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Vì kim cương có cấu trúc liên kết tứ diện đều tạo ra liên kết hóa trị bền vững còn ở than chì thì cacbon xếp thành các lớp 2D khiến cho liên kết giữa các lớp vs nhau rất yếu dù liên kết trong từng lớp khá mạnh
vì bạn chưa cược điểm nên bạn đã được cộng thheem 5 điểm vào " ngân quỹ " của mình.
Theo mình học thì:
- Viên kim cương có cấu trúc là một nguyên tử cacbon gắn liền với 4 nguyên tử cacbon khác. Chuỗi bốn nguyên tử cacbon này lại được gắn tiếp vào bốn nguyên tử cacbon khác và kéo dài liên tục kết thành 1 mạng lưới khổng lồ và chặt chẽ giữa vô số nguyên tử cacbon với nhau.
- Chì trong bút chì ta sử dụng: mỗi nguyên tử cacbon chỉ liên kết với ba nguyên tử cacbon khác, thay vì bốn như kim cương. Những nguyên tử này không tạo thành một mạng lưới, mà tạo thành các lóp chồng lên nhau, như một tập giấy vở. Những lớp nguyên tử mỏng này giữ được hình dáng nhờ vào một lực khá yếu kết nối chúng lại với nhau. Nhưng do lục này rất yếu, nên các lớp cacbon vẫn có thế trượt lên nhau. Khoảng cách giữa các lớp lại lớn hơn khoảng cách giữa hai nguyên tử cacbon liền nhau. Cấu trúc tổng thể của than chì khiến cho nó mềm mại và trơn trượt, rất khác với sự cứng rắn của kim cương. Vì những lớp cacbon của than chì tạo ra nhiều không gian cho các điện tử đi qua, nên than chì có thể dẫn điện và hấp thụ ánh sáng dù chúng có màu đen chứ không long lanh trong suốt như kim cương.
bạn được công 40 điểm vào " quỹ" của mình . cảm ơn bạn đã giải thích cặn kẽ câu hỏi.
và đáp án chính là:
Trả lời: Nguyên do là ở than chì, các nguyên tử cacbon được xếp thành lớp, lực kết hợp giữa các nguyên tử giữa các lớp rất nhỏ, giống như các lá bài xếp trong cỗ bài, rất dễ tách ra khỏi nhau. Còn trong kim cương các nguyên tử cacbon được xếp thành tinh thể đều đặn, mỗi nguyên tử cacbon nối chặt chẽ với 4 nguyên tử chung quanh, tạo nên một tinh thể có cấu trúc rất bền chắc nên có độ cứng rất cao.

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.

Lý Dịch

Học sinh tiến bộ
Thành viên
13 Tháng chín 2017
628
1,417
169
21
Nghệ An

hoangthianhthu1710

Ngày hè của em
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
1,583
5,096
629
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.

Toji Takeshi

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
1,044
2,726
414
23
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Trãi
không khí im ắng ghê ha.
lần này lại là @Lý Dịch nhanh nhất rồi.
ban hãy cho mọi người biết đáp án của mình nào.
tìm chỗ thiếu sót để bổ sung nha.
Cái này mình nhớ ko nhầm là phần kiến thức về ozon nhưng ko nhớ rõ lắm nên bỏ qua

• Like
Reactions: tiểu thiên sứ

Lý Dịch

Học sinh tiến bộ
Thành viên
13 Tháng chín 2017
628
1,417
169
21
Nghệ An
không khí im ắng ghê ha.
lần này lại là @Lý Dịch nhanh nhất rồi.
ban hãy cho mọi người biết đáp án của mình nào.
tìm chỗ thiếu sót để bổ sung nha.
Do trong quá trình mưa
+ Nước mưa tẩy sạch các bụi bẩn trong không khí lm không khí nên sạch hơn trong lành hơn
+ Sinh ra 1 it ozon mà ozon có tính oxi manh nên sẽ có tác dụng giúp tẩy trắng, diết khuẩn trong không khí
=> Lm ta cảm thấy mát mẻ bầu không khi trong lành sau mỗi cơn giông

hoangthianhthu1710

Ngày hè của em
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
1,583
5,096
629
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Top Bottom