English THCS Chuyển từ câu trực tiếp sang gián tiếp.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh chị check giúp em với, em cảm ơn ạ.^^

Anh chị cho em hỏi là với câu tường thuật dùng "Said" thì thường sẽ hay đi với "That" thành "Said that" cộng với mệnh đề tường thuật, Còn nếu là "Told" sử dụng trong câu yêu cầu thì sẽ trực tiếp cộng với "To Verb" luôn chứ không đi với that rồi cộng với câu thường thuật phải không ạ?

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
Hi em. Cấu trúc của câu Tường thuật em có thể xem tại đây nhé. Còn anh sẽ giải quyết những vấn đề băn khoăn của em trên đây.

Với câu trực tiếp dùng said. Khi viết câu tường thuật em có thể sử dụng said that/ said + MĐTT nhé. Và lưu ý khi đã viết câu tường thuật rồi, em không được viết said to nữa.
Với câu trực tiếp dùng told. Khi viết câu tường thuật em có thể sử dụng told + O + to Verb (dùng cho câu mệnh lệnh) hoặc told + O + that + MĐTT. Đây là ví dụ cho em dễ hiểu nhé.

ex: She told me "You make me happy"
=> She told me that I made her happy.
ex: She told me "Make me a cup of coffee, please"
=> She told me to make her a cup of coffee.

Vậy theo giải đáp của anh,
Câu 60 em bị mắc lỗi viết CTT với said to
Câu 63 em bị mắc lỗi lùi thì, câu đúng: "Mary said that she wished she had been a boy."
Câu 65 em bị mắc lỗi chuyển đổi tân ngữ. Chuyển we=>they.
Câu 3 phần VI em thiếu chữ "to" => Bổ sung "..........to show........"
Câu 4 phần VI, đây là câu hỏi đuôi, bản chất nó là 1 câu hỏi cho nên động từ tường thuật phải là "asked". Chuyển told => asked
Câu 10,11 phần VI em mắc lỗi viết CTT với said to (tương tự câu 60 ở trên)
Câu 12. Câu đúng là "The nurse said that Nam oughtn't to eat fatty food" hoặc "The nurse advised Nam not to eat fatty food". Nếu em sử dụng told + O + to V, em sẽ bỏ qua từ "ought not".

Chúc em học tốt!

• Love
Reactions: KhanhHuyen2006

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
Hi em. Cấu trúc của câu Tường thuật em có thể xem tại đây nhé. Còn anh sẽ giải quyết những vấn đề băn khoăn của em trên đây.

Với câu trực tiếp dùng said. Khi viết câu tường thuật em có thể sử dụng said that/ said + MĐTT nhé. Và lưu ý khi đã viết câu tường thuật rồi, em không được viết said to nữa.
Với câu trực tiếp dùng told. Khi viết câu tường thuật em có thể sử dụng told + O + to Verb (dùng cho câu mệnh lệnh) hoặc told + O + that + MĐTT. Đây là ví dụ cho em dễ hiểu nhé.

ex: She told me "You make me happy"
=> She told me that I made her happy.
ex: She told me "Make me a cup of coffee, please"
=> She told me to make her a cup of coffee.

Vậy theo giải đáp của anh,
Câu 60 em bị mắc lỗi viết CTT với said to
Câu 63 em bị mắc lỗi lùi thì, câu đúng: "Mary said that she wished she had been a boy."
Câu 65 em bị mắc lỗi chuyển đổi tân ngữ. Chuyển we=>they.
Câu 3 phần VI em thiếu chữ "to" => Bổ sung "..........to show........"
Câu 4 phần VI, đây là câu hỏi đuôi, bản chất nó là 1 câu hỏi cho nên động từ tường thuật phải là "asked". Chuyển told => asked
Câu 10,11 phần VI em mắc lỗi viết CTT với said to (tương tự câu 60 ở trên)
Câu 12. Câu đúng là "The nurse said that Nam oughtn't to eat fatty food" hoặc "The nurse advised Nam not to eat fatty food". Nếu em sử dụng told + O + to V, em sẽ bỏ qua từ "ought not".

Chúc em học tốt!
_dm.tttDạ anh ơi, nếu sang câu tường thuật không được sử dụng said to nữa thì mình sẽ thay nó bằng "Told" nhỉ?

• Like
Reactions: _dm.ttt

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2