Tâm sự Chuyện lớp trưởng

nguyenlinh283

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2020
5
14
21
17
Kiên Giang
THcs ĐTĐ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình với vào lớp 10 với số điểm khá cao nên thầy chủ nhiệm đã hỏi ý kiến mình về việc làm lớp trưởng. Bản thân mình thì không thích làm lắm bởi mình đã nghe nhiều anh chị bảo rằng lên cấp 3 làm lớp trưởng khổ lắm vs cả mik cx thấy bạn mik năm cấp 2 làm lớp trưởng cx k đc vui vẻ lắm. Nhưng vì thầy gọi điện cho mẹ mik nói chuyện r mẹ cx khuyên nhủ nên mik đồng ý làm.
Mik muốn hỏi mọi người đặc biệt là các bạn đã từng làm lớp trưởng có thể cho mik lời khuyên được không ạ?
Mik nên làm những j để quản lí lớp tốt?
Lớp mik khá đông con trai nhưng mik sợ con gái vẫn sẽ có hiện tượng chia bè kết phái nên làm thế nào để không xảy ra xích mích ạ?
Làm thế nào để không bị các bạn tẩy chay nói xấu ạ (mik rất sợ điều này)?:Tonton12
Và điều cuối cùng nếu thầy gọi mik phát biểu suy nghĩ trong ngày đầu tiên nhận chức thì mik nên nói những gì ạ
Mik xin cảm ơn ý kiến của mọi người :Tonton18

Vinhtrong2601

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng bảy 2021
1,211
5,487
491
17
Long An
Trường THCS Thị Trấn Đông Thành
Mình với vào lớp 10 với số điểm khá cao nên thầy chủ nhiệm đã hỏi ý kiến mình về việc làm lớp trưởng. Bản thân mình thì không thích làm lắm bởi mình đã nghe nhiều anh chị bảo rằng lên cấp 3 làm lớp trưởng khổ lắm vs cả mik cx thấy bạn mik năm cấp 2 làm lớp trưởng cx k đc vui vẻ lắm. Nhưng vì thầy gọi điện cho mẹ mik nói chuyện r mẹ cx khuyên nhủ nên mik đồng ý làm.
Mik muốn hỏi mọi người đặc biệt là các bạn đã từng làm lớp trưởng có thể cho mik lời khuyên được không ạ?
Lớp mik khá đông con trai nhưng mik sợ con gái vẫn sẽ có hiện tượng chia bè kết phái nên làm thế nào để không xảy ra xích mích ạ?
Làm thế nào để không bị các bạn tẩy chay nói xấu ạ (mik rất sợ điều này)?:Tonton12
Và điều cuối cùng nếu thầy gọi mik phát biểu suy nghĩ trong ngày đầu tiên nhận chức thì mik nên nói những gì ạ

Chào anh hay chị ạ, em cũng gặp vấn đề này. Có thể nói là sau 3 năm làm lớp trưởng, em gặp rất nhiều khó khăn trong việc quản lí lớp, thường xuyên bị nói xấu. Em bị sốc và buồn lắm luôn. Nhưng ba mẹ em có khuyên là có chuyện gì thắc mắc thì cứ nói với thầy cô chủ nhiệm để giải quyết, không nên cãi tay đôi với bạn bè. Nếu các bạn bè có thắc mắc hay phản đối gì thì cũng nên nói: "Đây là nhiệm vụ của thầy cô giao, tôi không vì tình bạn mà làm trái được" Sorry vì em không giúp được gì ạ, chỉ viết có nhiêu đây thôi.

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Theo mình nghĩ, bạn cứ chăm ngoan học giỏi, thực hiện tốt nhiệm vụ được giao và 5 điều bác Hồ dạy thì các bạn trong lớp sẽ ngưỡng mộ bạn và tôn trọng lời bạn nói. Còn việc chia bè kết phái đấy là do các bạn trong lớp tự phát sinh ra, khó lòng mà có thể ngăn được vì mình chẳng thể can thiệp vào chuyện riêng tư của người khác. Nếu được thì bạn chỉ có thể để ý và phản ánh lại với giáo viên chủ nhiệm thôi. Được thầy gọi phát biểu suy nghĩ ngày đầu nhận chức thì mình nghĩ bạn nên giới thiệu bản thân như bình thường: tên gì, cấp 2 học trường nào, ... không nên nói điểm thi nhá và chốt lại phần phát biểu là em rất vui vì được vào lớp này, đỗ trường này ...

nguyenlinh283

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2020
5
14
21
17
Kiên Giang
THcs ĐTĐ
Chào anh hay chị ạ, em cũng gặp vấn đề này. Có thể nói là sau 3 năm làm lớp trưởng, em gặp rất nhiều khó khăn trong việc quản lí lớp, thường xuyên bị nói xấu. Em bị sốc và buồn lắm luôn. Nhưng ba mẹ em có khuyên là có chuyện gì thắc mắc thì cứ nói với thầy cô chủ nhiệm để giải quyết, không nên cãi tay đôi với bạn bè. Nếu các bạn bè có thắc mắc hay phản đối gì thì cũng nên nói: "Đây là nhiệm vụ của thầy cô giao, tôi không vì tình bạn mà làm trái được" Sorry vì em không giúp được gì ạ, chỉ viết có nhiêu đây thôi.
Cảm ơn bạn rất nhiều ạ mik cx rất sợ vấn đề này

Trinh Linh Mai

Học sinh tiến bộ
Thành viên
30 Tháng ba 2021
509
2,354
231
Thanh Hóa
THCS Định Hưng
Mình nghĩ zậy nek :33
- Bạn nên thử sức làm đi xem sao *phải làm thử mới biết*. Còn việc quản lí thì còn nhờ vào sự giúp sức của thầy cô giáo chủ nhiệm mình nữa mà, nếu bạn không hiểu thì có thể hỏi nữa --- nên yên tâm
- Việc chia bè kết phái là hiện tượng lớp mình đang xảy ra đấy. Thường mình thấy việc này cũng đáng lo ngại vì nếu họ làm việc tốt thì ổn còn nếu không thì sẽ ảnh hưởng đến thành tích lớp khá nhiều
- Về sự tẩy chay thì mình hãy nên tôn trọng cách suy nghĩ của mình. Bạn không làm gì thì mọi người không tẩy chay đâu ..
- Oke, cuối cùng, phát biểu như thường thôi. Nhưng hạn chế việc khoe khoang quá nhé, kiểu nó sẽ gây ấn tượng không tốt ấy *ý kiến của mk*

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Mình làm lớp trưởng ngót nghét 6 năm rồi *Kiểu bị cái mác lớp trưởng đeo bám á :'(*
Làm quen thì thấy nó cũng bình thường, không có gì to tát lắm đâu. Bạn cứ học thật tốt, đừng vi phạm bất cứ nội quy nào, vì mọi người thường nghĩ lớp trưởng là phải học giỏi, ngoan ngoãn, ..... nói chung là đủ thứ.
Còn về việc tẩy chay, cứ chơi với moi người bình thường thôi (Mình là một đứa không méc tội bọn nó mà còn dấu nhẹm đi, lớp phá cái gì là mình cũng phá theo không kém, nói chung cứ thoải mái lên là được :>). Còn nếu lỡ bị tẩy chay thì thôi, không có bạn này thì có bạn khác, không chơi bạn trong lớp thì chơi trong khối, thiếu gì bạn. Mà không ai tẩy chay mãi được đâu, chán rồi họ cũng chơi lại với bạn thôi à.
Cứ đón nhận chức lớp trưởng và làm tốt nhiệm vụ là được, tâm lí thoải mái, đừng quá hẹp hòi, quán xuyến lớp trong mọi hoạt động, tạo được sự đoàn kết thì mọi người trong lớp sẽ rất quý bạn thôi.

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Hmm anh thì không làm lớp trưởng =)))
Nhưng cũng có thể gọi là gần như là lớp trưởng (hầu như anh toàn quản lý lớp thôi :0) (ah anh không phải lớp phó :0)
Quản lý lớp thì có rất nhiều cách!
Cách mềm mỏng cũng có mà cách cứng rắn cũng có.
Nếu muốn quản lý lớp tốt thì em phải có cái gì đó trội hơn những người khác một chút. Trội về mặt nào đều được.
Để người ta cứ hễ nói đến mặt này là nhắc đến mình. Và từ đó mình có vị thế nhất định :>
Về quản lý thì nếu được thử tham gia vài cái project xem. Trên facebook cũng có khá nhiều để em chọn và cũng khá đa dạng :>
Ah em lớp 10 rồi. Cũng có khá nhiều clb để em chọn thì anh khuyên em nên vô 1 clb nào đó.
Vì khi gia nhập project hay clb thì em sẽ học được cách teamwork, biết quản lý thời gian và quản lý được team của mình. Gặt hái được nhiều bài học quý giá lắm đó nên cố gắng tham gia nha!
Khi quản lớp hãy cứng rắn hơn, bao che thì cũng được nhưng hạn chế thôi. Hoà đồng với mọi người hết mức và không quá cứng ngắt là ai cũng sẽ yêu quý em thôi :>
Cố gắng làm gương bằng cách học tốt, không vi phạm nội quy vì bản thân em chính là bộ mặt của cả lớp.
Hiện tượng chia bè kết phái xảy ra khá ít.
Lớp đông nữ thì anh thấy nhiều hơn.
Hồi cấp hai lớp anh cũng có hiện tượng chia bè nhưng mà các bạn đấy công ra công, tư ra tư nên nội bộ lớp gần như không xảy ra xích mích.
Còn nếu xảy ra thì nhắc nhở các bạn nhưng mà nhắc người nào chịu lắng nghe nhất ở bè đó. Từ đấy người đó cũng sẽ nhắc những bạn khác nên sẽ ổn thôi :>
Ủa xịn vậy :>>
Là anh chắc anh ngại chết :p

Thì em hãy giới thiệu bản thân tên tuổi, mình thích gì và định hướng của em khi quản lý lớp
Chốt lại câu mong các bạn hãy giúp đỡ mình nha :>

cool boy

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng ba 2019
352
645
96
Hưng Yên
QQ
làm lớp trưởng về cơ bản thì như kiểu trợ lý cô chủ nhiệm ấy , bởi vì căn bản là chuyện gì lớp trưởng cũng bị tóm đầu tiên . Đặc biệt là mới vô trường mới , các thầy cô còn chưa biết mặt hết thì chọn mặt gửi vàng sẽ là lớp trưởng. Nói chung là mọi chuyện trong lớp từ a tới Z sẽ luôn có mặt lớp trưởng , lớp mắc lỗi cũng lớp trưởng , lớp nêu dah cũng lớp trưởng
cơ mà làm lớp trưởng cũng lợi lắm , mấy sự kiện của trường kiểu như họp ban cán sự hay là thảo luật thì bí thư với lớp trưởng sẽ được tham dự , hay lớp trưởng cũng sẽ là ứng cử sáng giá cho các công việc bên đoàn , hay tham gia các sự kiện . Qua đó thì cũng học hỏi , làm quen , với thu thập được nhiều kiến thức từ trường cũng như các bạn , anh chị .
làm lớp trưởng thì sẽ rèn luyện được ý thức trách nhiệm , quản lớp , phân công điều hành các thứ . Nói chung là có lợi thì cũng có hại , cái gì cũng có 2 mặt của nó . Mà đa số thì lớp trưởng phải hòa đồng , biết cách hòa giải .
chia bè kết phái thì lớp nào chả có , chuyện không của riêng lớp nào cả , quan trọng là nội bộ lục đục nhưng vẫn đoàn kết , vẫn có tinh thần trách nhiệm là được , việc của lớp của tập thể thì đặt ưu tiên , tư thù cá nhân thì lúc khác giải quyết
CÒn việc tẩy chay nói xấu
Bản thân làm tốt nhiệm vụ , hòa đồng với cac bạn trong lớp , đừng có thiên vị đứa nào hết , nên nạt mềm buộc chặt , nhẹ không được thì phải mạnh tay , mà quan trong là đừng cậy quyền lộng hành ( dễ bị ghét lắm ).

Top Bottom