Hỏi-Đáp Chuyện học hành

nguyentina9wu7h

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng mười 2021
18
15
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em xin chào anh/chị ạ. Năm nay do đại dịch nên em không thể học trực tiếp trên trường và dĩ nhiên cũng không đi học thêm ,em tự nhận thấy rằng học lực của mình đang giảm sút nhưng không có cách nào cải thiện. Này em đăng bài này để xin được một lời góp ý của anh chị, cũng như những nguồn tài liệu ,những trang web học tập, youtube để em có thể tham khảo ạ. Em đang học lớp 8 ạ. Em xin cảm ơn nhiều.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em xin chào anh/chị ạ. Năm nay do đại dịch nên em không thể học trực tiếp trên trường và dĩ nhiên cũng không đi học thêm ,em tự nhận thấy rằng học lực của mình đang giảm sút nhưng không có cách nào cải thiện. Này em đăng bài này để xin được một lời góp ý của anh chị, cũng như những nguồn tài liệu ,những trang web học tập, youtube để em có thể tham khảo ạ. Em đang học lớp 8 ạ. Em xin cảm ơn nhiều.
Học trực tiếp quen rồi nên khi đổi hình thức sang học onl thì chắc nhiều bạn sẽ không thích nghi ngay được, chị có vài lời khuyên mong sẽ có hiệu quả cho em nè:
- Cố gắng tránh xa những thứ gây sao nhãng như các web giải trí, đồ ăn, đồ chơi,... bất kể thứ gì dễ thu hút sự chú ý của em khi học tập nên hạn chế bằng cách tắt hẳn hoặc để xa một chút.
- Ghi âm lại bài giảng để xem lại nếu chưa hiểu. Học onl rất dễ gặp trường hợp như mất mạng, đường truyền không ổn định hoặc do ảnh hưởng của môi trường xung quanh, thầy cô giảng quá nhanh chẳng hạn, điều đó sẽ khiến cho em không thể hiểu bài ngay được. Nên khi mà các thầy cô giảng bài thì em hãy dùng điện thoại khác để ghi âm lại hoặc microsoft teams thì có thể record trực tiếp buổi học để nghe lại khi cần thiết.
- Xem trước bài học để nắm được kiến thức cơ bản. Note lại những chỗ chưa hiểu để buổi học nghe giảng kỹ hơn và hỏi ngay khi chưa hiểu.
- Dù học onl hay off thì việc ghi bài cẩn thận rất quan trọng.
Chúc em sẽ học tốt hơn nhé!

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Nếu em có năng lực tự học thì em có thể đăng ký trọn bộ khóa học tốt lớp 8 của Hocmai. Tài liệu tiếng anh em có thể tải về từ thichtienganh, nguồn tài liệu vô cùng khổng lồ.

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Đúng là như thế! Học onl khá tiện lợi nhưng lại gây nhiều lỗ hổng kiến thức.
Bây giờ mình khuyên bạn việc đầu tiên là bạn cần có 1 thời gian nhỏ ghi ra những mục tiêu bạn cần đạt trong thời gian sắp tới.
Bây giờ có khá nhiều trang dạy học trên ytb. Nếu bạn muốn hãy cố gắng, kiên nhẫn dành thời gian lên học lại những phần chưa hiểu. Ngoài ra Hocmai cũng có rất nhiều khóa học và có 1 cái thư viện đa năng nữa. Bạn có thể tìm hiểu.
Đơn giản bây giờ là bạn cần BẮT TAY vào làm. Mọi thứ sẽ dần đi tới ước muốn của bạn thoiii
Hay cố gắng dành chút thời gian để khắc phục từ từ nhé

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,243
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Đầu tiên thì mình nghĩ học online chỉ cần lơ là chút là sẽ rất dễ mất kiến thức, cũng rất dễ chểnh mảng và lượt sang các trang web khác. Chính vì vậy, trong các tiết học, bạn cần tập trung và dùng 200% sức lực để chú ý và cố gắng nghi kĩ bài giảng của giáo viên, kết hợp thêm việc làm kĩ các bài tập trong sách giáo khoa thì mình nghĩ bạn sẽ dễ hiểu bài hơn. Ngoài ra, trên Youtube hay trên HOCMAI cũng có rất nhiều bài giảng và tài liệu cho các bài học, nếu bạn muốn rèn thêm thì có thể tìm hiểu nhé ^^

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
ngoài những cách các bạn trên đã chia sẻ, thì khi học bài e có thể nghe nhạc baroque sẽ tập trung hơn đấy.
Chúc em học tốt.
Chúc em luôn ĐỦ :D

Top Bottom