Vật lí 10 Chuyển động thẳng đều

Thảo luận trong 'Động học chất điểm' bắt đầu bởi Kirigaya Kazuto., 26 Tháng chín 2019.

Lượt xem: 159

1. Kirigaya Kazuto.

Kirigaya Kazuto. Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    HM Forum
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Đề: Ba người bạn dự định đi từ A đến B cách nhau24km. Đường đi thẳng nhưng chỉ có 1 chiếc xe đạp. Ba người thống nhất lộ trình như sau: Người thứ nhất đi xe đạp chở người 2 và người 3 đi bộ. Đến một địa điểm C thích hợp, người 1 thả người 2 xuống đi bộ và quay lại đón người 3. Rồi cả 3 đến B cùng lúc. Biết vận tốc xe đạp là 12km/h, vận tốc đi bộ là 4km/h. Xđ vị trí điểm C

Mọi người giúp mình bài này nhé. Xin cảm ơn :)

2. Thiên Mã

Thiên Mã Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT MD3

bạn nghĩ như này đã nhé:
    *do vận tốc người đi xe đạp gấp 3 lần người đi bộ nên khi người đi xe đạp thả người số 2 ở điểm C thì người 3 đi đến điểm 3 với A-C=3.A-3. (h1)
    *tương tự như trên thì khi chia đoạn C-3 làm 4 phần thì người 1 và người 3 gặp nhau tại điểm 1; cùng lúc người 1 gặp người 3 thì người 2 cũng đi được một đoạn C-2'=3-1 (do 2 người đi bộ cùng vận tốc) (h2)
    *khoảng cách người đi bộ số 2 và người đi xe đạp lúc này là đoạn 1-2' nhận thấy cái đoạn này lại bằng đoạn C-3 => điểm B sẽ xác định được với đoạn 2'-B=A-3 (h3)
    Bài toán sẽ trở nên rất dễ dàng nhé :D

Hiền Lang thích bài này.
  3. Hiền Lang

Hiền Lang Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    GTVT

Em trên nghĩ ra cách phân tích cũng độc đáo, nhưng mình đọc thấy còn hơi rối.

Mình hay giải thế này:

Vì người thứ nhất và người thứ 3 cùng đi trên 1 quãng đường, cùng tổng thời gian nên thời gian và quãng đường đi bộ của họ phải giống nhau, tương tự thời gian và quãng đường đi xe đạp của họ cũng phải giống nhau.

Gọi S là quãng đường đi bộ ta sẽ có pt thời gian của người 1 là t= S/4 + (24 - S)/12.

Phương trình thời gian của người 2 là: t = (24 - S)/12 + (24 - 2S)/12 + (24 - S)/12

Tổng thời gian người 1 và người 2 là như nhau nên giải được S.

Kirigaya Kazuto.luohg ikenak thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted