Toán 10 Chứng minh tam giác $ABC$ vuông tại $B$

Thảo luận trong 'Tích vô hướng của hai vectơ và ứng dụng' bắt đầu bởi QuangHaiHotBoy, 3 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 3,029

1. QuangHaiHotBoy

QuangHaiHotBoy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tân Nghĩa
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Tam giac abc co tinh chat gi khi
    Sabc=1/4 (a+b-c)(a+c-b)
    A. Đều
    B. Vuông tại B
    C. Vuông A
    D. Vuông C

2. hdiemht

hdiemht Cựu Mod Toán Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    $Loading....$

[tex]S_{ABC}=\frac{a+b+c}{2}.\frac{a+b+c-2b}{2}=p(p-b)[/tex]
    [tex]\Leftrightarrow \sqrt{p(p-a)(p-b)(p-c)}=p(p-b)\Leftrightarrow p(p-a)(p-b)(p-c)=p^2(p-b)^2[/tex]
    [tex]\Leftrightarrow[/tex] [tex](p-a)(p-c)=p(p-b)\Leftrightarrow p^2-pc-ap+ac=p^2-pb\Leftrightarrow pc+ap-ac=pb[/tex]
    [tex]\Leftrightarrow p[b-(a+c)]+ac=0[/tex] [tex]\Leftrightarrow \frac{(b+c+a)(b-a-c)}{2}+ac=0\Leftrightarrow b^2-(a+c)^2+2ac=0\Leftrightarrow b^2=a^2+c^2[/tex]
    Vậy đây là tam giác vuông tại $B$
    Chọn $B$
    ---------
    Cảm ơn bạn đã tin tưởng diễn đàn HOCMAI. Lần sau bạn hãy đăng câu hỏi kèm những gì bạn đã làm được với câu hỏi đó, đúng sai không phải là điều quan trọng. Quan trọng là bạn đã thật sự dành thời gian để hiểu nó, chúng tôi trân trọng điều đó - và chúng tôi rất vui được giúp bạn hiểu rõ bản chất của vấn đề để bạn tự tin hơn trong cuộc sống. Cảm ơn bạn!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted