Văn 10 Chứng minh nhận xét về ca dao của Viên Mai

Khánh Linh Đoàn

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
8
5
6
Bình Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ĐÊ: Viên Mai có nhận xét về ca dao như sau: " Có khi đàn bà con gái ít học, ngẫu nhiên làm được 1,2 câu thơ dẫu Lý Bạch, Đỗ Phủ sống lại cũng phải cúi đầu bái phục"
Hãy giải thích ý kiến trên. Chứng minh rằng ca dao Việt Nam cũng có nhiều câu như thế.

Mọi người chỉ em cách lập dàn ý bài này với ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều!

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
ĐÊ: Viên Mai có nhận xét về ca dao như sau: " Có khi đàn bà con gái ít học, ngẫu nhiên làm được 1,2 câu thơ dẫu Lý Bạch, Đỗ Phủ sống lại cũng phải cúi đầu bái phục"
Hãy giải thích ý kiến trên. Chứng minh rằng ca dao Việt Nam cũng có nhiều câu như thế.

Mọi người chỉ em cách lập dàn ý bài này với ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
Chào em, em kiểm tra lại đề bài nha. Đề bài của em có 2 điểm không hợp lý.

Thứ nhất, ca dao Việt Nam là ca dao là thơ ca dân gian Việt Nam được truyền miệng dưới dạng những câu hát không theo một điệu nhất định, thường phổ biến theo thể thơ lục bát cho dễ nhớ, dễ thuộc. Hay nói cách khác là ca dao là do nhân dân sáng tạo nên, không kể giới tính, không kể nam nữ nhé.

Thứ hai, thơ của Đỗ Phủ là sự bàn luận về sách lược, về sự thắng bại của quân sự, về nỗi khổ của nhân dân trong thời chiến loạn, tính mạng con người bị coi như cỏ rác, mang theo tính ngông, dỗi thiên dỗi địa. Ở bình diện ca dao Việt Nam mà có âm điệu về người phụ nữ, oán hận số phận con người nhưng lại có phần chấp nhận vận mệnh thì vừa lúc tương khắc với phong cách thơ của Đỗ Phủ. Cho nên nhận xét này chưa ổn để đưa vào phân tích em nhé.

P/s: Em xem lại đề bài. Nếu có gì thắc mắc thì có thể hỏi lại chị.

Khánh Linh Đoàn

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
8
5
6
Bình Định
Chào em, em kiểm tra lại đề bài nha. Đề bài của em có 2 điểm không hợp lý.

Thứ nhất, ca dao Việt Nam là ca dao là thơ ca dân gian Việt Nam được truyền miệng dưới dạng những câu hát không theo một điệu nhất định, thường phổ biến theo thể thơ lục bát cho dễ nhớ, dễ thuộc. Hay nói cách khác là ca dao là do nhân dân sáng tạo nên, không kể giới tính, không kể nam nữ nhé.

Thứ hai, thơ của Đỗ Phủ là sự bàn luận về sách lược, về sự thắng bại của quân sự, về nỗi khổ của nhân dân trong thời chiến loạn, tính mạng con người bị coi như cỏ rác, mang theo tính ngông, dỗi thiên dỗi địa. Ở bình diện ca dao Việt Nam mà có âm điệu về người phụ nữ, oán hận số phận con người nhưng lại có phần chấp nhận vận mệnh thì vừa lúc tương khắc với phong cách thơ của Đỗ Phủ. Cho nên nhận xét này chưa ổn để đưa vào phân tích em nhé.

P/s: Em xem lại đề bài. Nếu có gì thắc mắc thì có thể hỏi lại chị.
dạ em cảm ơn chị ạ

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
dạ em cảm ơn chị ạ
Em có thể hỏi lại thầy/cô giáo, người đã ra đề này cho em về phản hồi mà chị đã gửi cho em nhé. Vì đề này chưa có tính logic nên sẽ không thể lập dàn ý được. Có thể thay vào đó là chứng minh câu thơ của Hồ Xuân Hương, Bà Huyện Thanh Quan,... thì có thể đúng. Nhưng mà Viên Mai sinh ra và mất đi trước khi hai bà này xuất hiện nên tính chính xác của nhận xét nếu hướng về điểm này cũng không ổn ý. Em có trình bày như vậy với thầy/cô nha.

Top Bottom