Sử 12 Chủ trương đoàn kết dân tộc

Lê Thị Bích Hiền

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2021
130
200
21
14
Cà Mau
Tân lợi

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Chủ trương đoàn kết toàn dân được thực hiện như thế nào trong cuộc vận động cách mạng ở Việt Nam từ năm 1941 đến năm 194
Lê Thị Bích Hiền Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Trước sự chuyển biến của tình hình thế giới và trong nước nhìn thấy cơ hội giành chính quyền đã đến gần 28/01/1941, Nguyễn Ái Quốc về nước trực tiếp lãnh đạo cách mạng người triệu tập và chủ trì hội nghị lần thứ 8 Ban chấp hành Trung ương Đảng cộng sản Đông Dương. 5/1941, hoàn thành chủ trương được đề ra từ hội nghị trung ương Đảng 11/1939, giương cao hơn nữa ngọn cờ giải phóng dân tộc lên hàng đầu, đề ra chủ trương chuẩn bị khởi nghĩa vũ trang giành chính quyền.
=> Như vậy, xây dựng lực lượng và căn cứ để cách mạng sáng lập ra mặt trận Việt Minh năm 1941 trung tâm đoàn kết toàn dân đánh pháp tự lập nhằm tạo nên lực lượng chính trị hùng hậu cho cách mạng, phân hoá và cô lập kẻ thù chỉ thị thành lập Đội Việt Nam Tuyên truyền Giải phóng, quân đội quân chính quy Đàn Anh của cách mạng Việt Nam để chuẩn bị cho khởi nghĩa vũ trang giành chính quyền, chọn Cao Bằng để xây dựng.
- Căn cứ địa cách mạng chỉ thị thành lập khu giải phóng Việt Bắc phát động và lãnh đạo toàn dân tộc khởi nghĩa giành chính quyền trong cả nước đưa đến thắng lợi Cách mạng tháng Tám năm 1945.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Top Bottom