Chủ đề Phi kim và các hợp chất của phi kim (mình giải ko đc mấy bài này @@ )

P

pig19951

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu 1: hòa tan 2.24 lít khí hidro clorua (dktc) vào 46.35 gam nước thu được dung dịch HCL có nồng độ là ?
A:7.3% B:73% C:67% D:6.7%
câu 2: cho 12,1g hỗn hợp 2 kim loại A,B đều có hóa trị 2 tác dụng với HCL tạo ra 0.2mol H2
Hai KL đó là..?
A:Mg,Fe B:Mg,Ca C:Fe,Zn D:Mg,Fe
Câu 3: Hòa tan m gam kim loại II bằng dung dịch HCL có nồng đọ 14.6% vừa đủ, thu được một dung dịch có nồng độ 18,19%. Kim loại đã dùng là
A. Fe B. Mg C. Fe D. Cu
câu 4: cho 2.4g Kim loại X có hóa trị II vào 200m dung dịch HCL 0.75M . Thấy sau phản ứng vẫn còn một phần kim loại chưa tan hết . Cũng 2.4g nếu tác dụng với 250ml dung dịch HCL 1M thấy sau phản ứng vẫn còn axit dư . Kim loại A là
A.Ca B.Mg C.Fe D. Cu
"Cảm ơn mấy bạn nhiều"

M

minhnhat1504@yahoo.com

bài 1: bạn chỉ cần để ý chút là khối lượng dung dịch là khối lượng của HCl( chất tan)+ khối lượng nước
bạn tự làm nhé, đáp án A
bài 2: kim loại hóa trị 2 nên tác dụng vs HCl thì cho ra số mol H2 bằng số mol kim loại phản ứng, bạn viết phản ứng là thấy
đáp án C
bài 3: hơi toán học chút nhé
gọi n là số mol kim loại
C% đầu =(2n*36.5)/m( dung dịch)
và để ý rằng HCl vừa đủ,nên nHCl=2n kim loại
c% sau= (m+35.5*2n)/(mdd+m-2n)
có 2 số liệu là C% đầu và C% sau, biểu diện m dd theo m và n thành 2 phương trình ứng vs mỗi cái C%, sau đó chia vế theo về để khử m dung dịch rồi biến đổi 1 lúc nữa sẽ ra dc tỷ lệ m/n, và m/n đó cũng là M kim loại ( nhớ là đưa nó thành số nguyên nhá, để kiểu 0.7/0.3 rồi lại bắt bẻ tui đi :D )
mình chưa làm nên k biết đáp án :p
bài 4 : dùng khoảng giá trị thôi bạn, ở pư 1 dư kim loại,suy ra phản ứng hết và số mol kim loại lớn hơn 0.075 mol ( vì kim loại hóa trị II mà)
suy ra M kim loại sẽ nhỏ hơn 2.4/0.075=32
phản ứng 2 dư axit, vậy số mol kim loại nhỏ hơn 0.125, vậy M kim loại phải lớn hơn 19.2, so đáp án thì có Mg là hợp nhất
đáp án B

Top Bottom