Kỹ năng Chủ đề 24: Vượt qua nỗi sợ mang tên “DEADLINE”

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Tuzki14Không riêng gì học sinh, sinh viên hay kể cả những người đã đi làm thì cái tên “deadline” vẫn mang một “uy lực” thực sự khủng khiếp mỗi khi được nhắc đến. Hiện tại, việc trễ, chạy hoặc bị deadline dí đã trở thành một nỗi sợ hãi, ám ảnh thường xuyên của rất nhiều người.

Vậy có cách nào để không bị “deadline dí”?

VƯỢT QUA NỖI SỢ MANG TÊN “DEADLINE”.png

1. Lập to do list theo từng ngày/tuần/tháng và nhất quyết phải hoàn thành xong công việc mới được nghỉ ngơi.

2. Chia rõ thời gian hoàn thành mỗi công việc: Chúng ta không nên dành quá nhiều thời gian để làm 1 công việc vì điều đó dễ hình thành tính trì hoãn trong suy nghĩ, hãy ước lượng thời gian hoàn thành sao cho vừa đủ (khoảng 30 phút – 1 tiếng) tùy vào độ khó của chúng.

3. Sự tập trung và tinh thần quyết tâm: Mình biết sẽ có nhiều lúc bạn thực sự nản lòng và muốn từ bỏ nhưng việc gì cũng có thể giải quyết bằng cách gỡ rối từ những thứ nhỏ nhất. Vì nếu bạn để lại đó thì ngày mai, ngày kia bạn cũng phải đối mặt lại với phần khó khăn đó thôi.

4. Hạn chế sử dụng thiết bị công nghệ: Trong thời gian làm việc hãy hạn chế tối đa việc sử dụng các thiết bị chứa mạng xã hội vì chúng chứa rất nhiều những nội dung hấp dẫn và thu hút bạn quên cả thời gian đến hàng tiếng đồng hồ.
:Tuzki48Trên đây là những cách mình tích góp được trong thời gian qua. Các bạn có tips gì khác thì nhớ chia sẻ bên dưới để tụi mình cùng tham khảo nhé ^^

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
@S I M O Em sợ deadline lắm ạ =))

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
  • Like
Reactions: Hy _ Nhiên

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
:Tuzki14Không riêng gì học sinh, sinh viên hay kể cả những người đã đi làm thì cái tên “deadline” vẫn mang một “uy lực” thực sự khủng khiếp mỗi khi được nhắc đến. Hiện tại, việc trễ, chạy hoặc bị deadline dí đã trở thành một nỗi sợ hãi, ám ảnh thường xuyên của rất nhiều người.

1. Lập to do list theo từng ngày/tuần/tháng và nhất quyết phải hoàn thành xong công việc mới được nghỉ ngơi.

2. Chia rõ thời gian hoàn thành mỗi công việc: Chúng ta không nên dành quá nhiều thời gian để làm 1 công việc vì điều đó dễ hình thành tính trì hoãn trong suy nghĩ, hãy ước lượng thời gian hoàn thành sao cho vừa đủ (khoảng 30 phút – 1 tiếng) tùy vào độ khó của chúng.

3. Sự tập trung và tinh thần quyết tâm: Mình biết sẽ có nhiều lúc bạn thực sự nản lòng và muốn từ bỏ nhưng việc gì cũng có thể giải quyết bằng cách gỡ rối từ những thứ nhỏ nhất. Vì nếu bạn để lại đó thì ngày mai, ngày kia bạn cũng phải đối mặt lại với phần khó khăn đó thôi.

4. Hạn chế sử dụng thiết bị công nghệ: Trong thời gian làm việc hãy hạn chế tối đa việc sử dụng các thiết bị chứa mạng xã hội vì chúng chứa rất nhiều những nội dung hấp dẫn và thu hút bạn quên cả thời gian đến hàng tiếng đồng hồ.
:Tuzki48Trên đây là những cách mình tích góp được trong thời gian qua. Các bạn có tips gì khác thì nhớ chia sẻ bên dưới để tụi mình cùng tham khảo nhé ^^
Phạm Ngọc Thảo VânĐối với em thì tắt mạng wifi là 1 cách rất hữu hiệu để chạy deadline cũng như học tập ạ. Sau khi thu thập đầy đủ tài về hình ảnh, nội dung, em sẽ về phòng đóng cửa làm việc nếu thiếu gì em sẽ bật wifi tải thêm. Nhược điểm là lúc đó sẽ ko nhận đc tin nhắn từ mọi người do tắt mạng!
Ngoài ra có thể tải thêm 1 số app học tập giúp tập trung, và để máy ở chế độ ko làm phiền, hoặc bật các video study with me và nghe nhạc thư giãn.
Còn về tinh thần quyết tâm thì có lẽ em nên tém tém lại một xíu, do đôi lúc em mắc bệnh "cầu chì chập điện" (cầu toàn) nên cứ sửa đi sửa lại những chỗ không thể sửa đc hoặc không cần thiết (ví dụ có khi làm design em cứ ngồi đổi đi thay lại mấy màu xanh cho lá ....xem cái nào thì hợp hơn.... mất thời gian vô cùng) hoặc đôi lúc ôm đồm quá nhiều ý tưởng làm cho bức tranh nó ngổn ngang và dày đặc.
Cuối cùng là nên sắp xếp 1 khung h học cố định hằng ngày để tạo nên thói quen. Hôm nay 19h30 ngồi vào bàn học thì mai cũng 19h30 học, vừa chủ động tinh thần, vừa tiết kiệm thời gian hơn so với việc thích làm việc khi nào thì làm.

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An

Phạm Ngọc Thảo Vândạo này e khá nhiều dl còn là thời điểm thi giữakì nữa việc kiểm soát thời gian là điều cần thiết, mỗi lần e chạy dl đều mở study with dùng phương pháp

pomodoro nữa nên là cũng khá hiểu quả​

• Like
Reactions: nguyenngoc213
Top Bottom