Kỹ năng Chủ đề 05 Cách nhanh chóng thoát khỏi cảm giác chán nản

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tự dưng hôm nay đi làm về, chị lười một cách khó hiểu. Chẳng muốn đụng tay vào bất cứ chuyện gì. Có cảm tưởng như bản thân mệt mỏi rã rời và cứ mặc cho cảm xúc cứ lơ lửng ở nơi đâu.

Hồi còn đi học cấp 3, nhiều lúc đi học về, vào phòng, chị chỉ muốn đặt lưng xuống và ngủ vùi một giấc, chẳng buồn ăn uống.

Chị thấy có nhiều bạn cũng đang rơi vào tình trạng này như chị ngày xưa. Nên chị muốn chia sẻ với các em một số cách mà chị đã dùng để xua đi cảm giác khó ưa này.

chúng ta đi vào chủ để 05 Cách nhanh chóng thoát khỏi cảm giác chán nản.
----------------------------------------------------------
1. Thử tìm xem cảm giác này có nguyên nhân từ đâu.
- Áp lực học tập, áp lực từ gia đình, kỳ vọng quá lớn nên đôi khi các em bị xì - trét mà không biết cách giải tỏa.
- Thời gian học tập quá căng, lịch học kín mít làm cách em không có thời gian nghỉ ngơi, không có thời gian để thư giãn...
- Sự ganh đua trong học tập, trong một 'xã hội thu nhỏ' đó làm cho cách em thấy mệt mỏi.
- Hay là do cảm giác bất an, cảm thấy không được chia sẻ, gia đình không thấu hiểu nên hay buồn bực...
.......
Đó là một số lý do chị thấy nhiều bạn gặp phải, nếu khi đã tìm ra được lý do cho riêng mình rồi, các em hãy thử lý giải xem vì sao lại như thế. Vì sao mình lại có cảm giác gia đình không ai bảo vệ, chăm sóc, quan tâm mình/ Vì sao mình không có tgian như các bạn khác, trong khi các bạn cũng có 24h mà vẫn có tgian vui chơi và giải trí/............

2. Hãy thử tìm một niềm vui nho nhỏ cho chính mình.
Các em có một thú vui gì không/
Sau những giờ học trên lớp các em tự mình tạo niềm vui cho chính mình bằng cách nào/
...
Chị thì chị chọn cách chơi đàn. Chị có tập tành chơi Ukulele. Một cây đàn nhỏ xíu, xinh xinh, âm vui nhộn, đủ để bản thân tự hát vu vơ những bài hát mình thích.

Khi các em tự tìm cho mình một sở thích, một thú vui cho mình, để khi bản thân chán nản nhất, các em sẽ thấy ổn hơn. Có bạn thì thích đọc sách, nghe nhạc, viết lách,... Chị thấy đấy đều là những cách làm rất đơn giản, rất tốt, nhưng lại mang lại được tác dụng giải tỏa tâm lý khá tốt.

3. Học cách chia sẻ.

Khi các em cảm thấy bứt rứt trong người, các em hãy tìm một người đủ để tin tưởng và chia sẻ.
San sẻ bớt đi những lo lắng, những bất an trong mình, để tâm hồn thêm nhẹ nhàng và cuộc đời trở nên suôn sẻ và tìm lại niềm hạnh phúc cho chính mình.
Rồi mọi thứ sẽ trở nên an nhiên hơn các em ạ.

-------------------------------------------------------

TÓM LẠI, hãy cứ thử thả lỏng bản thân, tìm niềm vui cho mình. Đừng để bản thân vùi quá sâu vào trong những suy nghĩ mông lung mà chẳng có lời giải đáp đấy.
Đừng để ảnh hưởng đến những kỳ thi sắp tới nhé các em.
Chúc các em thi tốt.
Chúc các em Luôn ĐỦ... :D:D:D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Các em gặp bất cứ vấn đề gì muốn chia sẻ và giải đáp hãy cmt hoặc nếu ngại thì ibox cho c nha.
Chị sẽ rep nhanh nhất có thể ^^.
Còn bây giờ! Chuẩn bị đi ngủ thôi các em. Đến giờ rồi ^^

Top Bottom